Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Xin tư vấn cái máy ảnh mirirless và compact

Xin tư vấn cái máy ảnh mirirless và compact

Lời đầu tiên xin chào các bác, em chỉ là người thích chụp ảnh và có nhu cầu ảnh phải đẹp về chất ảnh(ko quan trọng bố cục vì em ko giỏi cái này)em đã từng dùng DSLR pentax K-m, K-x. Về ảnh chụp ra thì nói thật là thấy tùy lắm, đôi khi nó rất chất nhưng đôi khi thấy nó trên LCD rất đẹp thì lên monitor rất tệ, mà PS thì em lại ko biết, nhiều lúc chụp kế bạn dùng P&S dòng L5 gì đấy của nikon mà ghen tị.
    Vì vậy giờ em giới hạn lại nhu cầu của mình giữa mirrorless và compact. Giữa olympus PEN 2nd và compact như Pentax MX-1, fuji X10, X20 (2nd),... thì chất anh có tương đương nhau ko thưa các bác, liệu có sự chênh lệch quá nhiều về chất ảnh giữa những máy này.
    Dòng PEN hiện nay của olympus 2nd có giá khoảng 7t trở xuống, còn compact thì từ 10t với 2nd, em vẫn ưu tiên giá rẻ trước nếu chất ảnh đáp ứng nhu cầu, và nhu cầu của em là tương đương mấy tấm em đã từng chụp và thấy nó đẹp với con mắt của mình
    Vài tấm em chụp với K-x trước đây ạ, chụp thì đương nhiên em thấy đẹp nhưng toàn là 20 tấm mới chọn được 1, đi chơi mà cứ chăm chăm chụp ảnh mà 1 bối cảnh phải chụp rất nhiều lần để có nhiều khẩu, nhiều tốc khác nhau nên em thấy mệt mỏi lắm, giờ cần máy nào ít ít shot thôi.
    Thanks các bác nhiều nhiều.

Pentax K-m K-x ....K-01 My blog

Olympus Pen sensor to hơn mấy con compact kia nhiều nên chất ảnh ăn đứt. Compact lens zoom khẩu tốt thì đa dụng (nhưng cũng nằm trong 1 giới hạn). Mirrorless muốn đa dụng thì phải đầu tư thêm lens, lúc đó độ đa dụng cũng hơn compact, chất ảnh cũng lên tầm cao hơn.
    Em đang rao 1 bộ, bác vào ngía cái nhé, thanks: http://xomnhiepanh.com/?mod=raovat&a...o-m43-ngon-dep
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

cùng 1 tầm giá thì em sẽ ưu tiên mirrorless hơn , dù sao cảm biến nó cũng bự hơn, cho phép thao tác hay can thiệp quá trình chụp nhiều hơn máy pns thuần túy. Máy ảnh h auto khá tốt nên lúc không muốn chỉnh chọt chỉ muốn ngắm bắn thì mấy con mirrorless vẫn đảm bảo tiêu chí này. Em cũng đang ở tình trạng cầm DSLR và thèm 1 con mirrorless :P

cám ơn 2 bác, sensor đương nhiên là em đã lưu ý. Và rồi cái vấn đề là nằm ở lens.
    Em cầm DSLR mà chụp tự cảm thấy ko ra gì nên mới phải thoái lui, giờ chỉ ngại dính vào mirrorless mà len kit không đáp ứng được lại phải trăn trở tới lens nữa thì em thà cầm pentax còn thấy dễ thở hơn ấy chứ

hehe, vậy thì pns thẳng tiến đi bạn. Trong mấy con bạn đưa ra ở post 1 mình thấy con nào cũng chơi được hết. Máy ảnh là công cụ thôi. Bạn nên tìm hiểu chút ít về photoshop nữa. Có công cụ và chút kỹ năng hậu kỳ thì lo gì không có ảnh đẹp ^^.

Quote Được gửi bởi azuka View Post
    Vài tấm em chụp với K-x trước đây ạ, chụp thì đương nhiên em thấy đẹp nhưng toàn là 20 tấm mới chọn được 1, đi chơi mà cứ chăm chăm chụp ảnh mà 1 bối cảnh phải chụp rất nhiều lần để có nhiều khẩu, nhiều tốc khác nhau nên em thấy mệt mỏi lắm, giờ cần máy nào ít ít shot thôi.
    Thanks các bác nhiều nhiều.
    Với tấm ảnh này thì đúng là phải từng thử nghiệm nhiều khẩu/tốc khác nhau rồi mới ra được như vậy. Em e rằng chẳng có chế độ Auto trên máy PnS nào có thể đáp ứng yêu cầu của bác đâu.

Về bố cục: em thấy bác có năng khiếu bẩm sinh rồi, không cần phải quan tâm tới cái này nữa. Những tấm ảnh của bác trông rất ổn.

Oly Pen thì chất ảnh ăn đứt mấy con compact trên. Theo cảm nhận của e thì lens kit của zuiko cũng chất lượng hơn mấy lens kit hãng khác. Lens pana của bác metal cũng là 01 lens được ae chơi m43 đánh giá cao.

Còn mấy tấm ảnh mà bác nói là dslr chụp không bằng pns của bạn bác thì có lẽ bác phải tự tìm hiểu lý do tại sao thôi. Máy ảnh bây giờ rất là thông minh, nhưng nó cũng chưa đủ để đáp ứng hết tất cả nhu cầu thẩm mỹ của bác đâu. Point and shot là để phục vụ tính lười biếng nhưng khoảng cách của nó với Manual vẫn còn xa quá...
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 10:42 AM ngày 29-07-2013

@nguoiduathu: cám ơn bác đã có nhận xét, yêu cầu ảnh của em thì cao lắm, nhìn các tấm hình các bác chụp trong các "góc ảnh..." mà em chết mê nhưng em biết mình chụp tới đâu, mấy tấm em up đương nhiên em phải chọn lọc rất rất kỹ trong rất nhiều tấm em chụp.
    Có lẽ compact vẫn là compact bác nhỉ, hôm nay em đã cầm thử NEX5, chất ảnh ăn liền tương đối phù hợp yêu cầu rồi nhưng bỗng dưng thấy thiếu thiếu cái thao tác ghé mắt vào VF, làm cho em cảm thấy không tập trung cho lắm vào tấm hình.
    Bỗng dưng có mấy bác bán X20 và RX100 giá rẻ quá làm em thấy phân vân :-)
    @Metal_Fx3 : máy bác em ưng mỗi con len thôi ah, ko dám chê body nhưng nếu lấy thì chắc em làm hẳn E-P2 dù chưa nghiên cứu nó hơn gì, liệu bác có thể cho em nhận xét sự khác nhau giữa E-P và E-PL có quá nhiều ko, có ảnh hưởng gì đến chất ảnh ko ah, thanks bác

Quote Được gửi bởi azuka View Post
    @nguoiduathu: cám ơn bác đã có nhận xét, yêu cầu ảnh của em thì cao lắm, nhìn các tấm hình các bác chụp trong các "góc ảnh..." mà em chết mê nhưng em biết mình chụp tới đâu, mấy tấm em up đương nhiên em phải chọn lọc rất rất kỹ trong rất nhiều tấm em chụp.
    Có lẽ compact vẫn là compact bác nhỉ, hôm nay em đã cầm thử NEX5, chất ảnh ăn liền tương đối phù hợp yêu cầu rồi nhưng bỗng dưng thấy thiếu thiếu cái thao tác ghé mắt vào VF, làm cho em cảm thấy không tập trung cho lắm vào tấm hình.
    Bỗng dưng có mấy bác bán X20 và RX100 giá rẻ quá làm em thấy phân vân :-)
    @Metal_Fx3 : máy bác em ưng mỗi con len thôi ah, ko dám chê body nhưng nếu lấy thì chắc em làm hẳn E-P2 dù chưa nghiên cứu nó hơn gì, liệu bác có thể cho em nhận xét sự khác nhau giữa E-P và E-PL có quá nhiều ko, có ảnh hưởng gì đến chất ảnh ko ah, thanks bác
    Bạn quan tâm thì cứ tìm hiểu đi. Trừ các dòng mới ra, nếu xét tổng thể thì EPL2 chỉ thua EPL3 và EP3. Còn xét về chất ảnh thì EPL2 và EP2 ngang nhau và cao hơn mấy con kia.
    http://snapsort.com/compare/Olympus-...PEN_E-P2/specs
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Thanks bác, mình đã quyết định ở lại với pentax và đang tìm 1 em K-30 ưng ý.