Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 55

Chủ đề: Nên chọn 1DS mark iii hay 5d mark iii?

Nên chọn 1DS mark iii hay 5d mark iii?

Đang muốn nâng cấp máy nhưng phân vân giữa hai em 1ds mark iii(hàng có xài rồi) hay 5d mark iii(hàng mới) giá thành thì gần tương đương nhau.Nhu cầu chuyên về Album cưới.Các Bác cho em xin ý kiến với.Cám ơn các Bác.
    5d Mark iv ÔK 16-35 & 24-70 & 70-200 & 135 + Một số đèn cùi bắp...

Quote Được gửi bởi anhkhoabrvt View Post
    Đang muốn nâng cấp máy nhưng phân vân giữa hai em 1ds mark iii(hàng có xài rồi) hay 5d mark iii(hàng mới) giá thành thì gần tương đương nhau.Nhu cầu chuyên về Album cưới.Các Bác cho em xin ý kiến với.Cám ơn các Bác.
    như 5d2 ở chữ kí là quá đủ rồi, khách cũng chả phân biệt nổi đâu

Đê tiền mua thêm vài cái len fix đi bác

lấy 5DmIII bán 5DmII và 24-70 đi rồi lấy 24-70II là chuẩn, 5DmIII cầm thoải mái vừa tay hơn, dòng 1D cầm to và nặng lắm, chất lượng nếu chuyên về ảnh cưới thì 5DmII cũng đc rồi chứ đừng nói 2 em này

Quote Được gửi bởi melody23 View Post
    lấy 5DmIII bán 5DmII và 24-70 đi rồi lấy 24-70II là chuẩn, 5DmIII cầm thoải mái vừa tay hơn, dòng 1D cầm to và nặng lắm, chất lượng nếu chuyên về ảnh cưới thì 5DmII cũng đc rồi chứ đừng nói 2 em này
    5d3 với 24-70II quá chát so với 5d2 với 24-70I, cho dù chấp ảnh là một 10, một 8 đi nữa cũng không đáng ( kinh doanh mà)
    bộ của bác chủ giờ đang quá ổn, chả cần mua thêm gì
    nếu cần thì mua thêm 1 cái body nữa, 2 body 2 lens ngon hơn chán, tiện lợi hơn, pro hơn

Anh chủ topic

1. Mình đã có viết một bài dài hướng dẫn về cách phân tích logic khi chọn lựa máy pro hay máy semi nên mình không viết lại. Nó áp dụng cho tất cả mọi trường hợp không phải chỉ hai cái máy đã hỏi.

2. Bạn hãy lưu ý là chỉ có ở thị trường Việt Nam thì dòng pro Canon giá rất đắt cho nên mới có chuyện bạn nói giá ngang với 5d3 (cùng một tình trạng second hand như nhau). Bây giờ không có hàng 1ds3 mới 100% như 5d3 có muốn mua cũng không được.

3. Giá rẻ nhất 5d3 hàng mới hoàn toàn là 2600 USD và không phải lúc nào cũng có phải rất may mắn mới mua được hàng trong khi chỉ cần mua 2300-2400 USD là có thể mua một máy 1ds3 cực kỳ xuất sắc tùy theo mỗi seller nó bán thế nào. Số tiền này đã bao gồm cả việc cho đổi lại bất kể vì lý do gì (kể cả mua rồi không thích) trong 30 ngày sau khi mua seller không bao giờ hỏi lại sao mày lại phải đổi lại và trả tiền lại 100% (chứ không phải bán xong rồi nó tìm đủ mọi cách không nhận lại hàng như lúc nó rao bán). Bảo hành 6 tháng. Máy đã được kỹ sư nó kiểm tra đàng hoàng mua không cần phải đi kiểm tra từng chút một như đi mua ở VN. Nếu bạn mua 1ds3 mà chụp vài chục nghìn tấm thì 2200-2250 USD máy nó nằm đầy ra đó bạn muốn mua mấy cái cũng có không cần phải đi tranh giành với ai. Với giá này không bao giờ mua được 5d3 cùng tình trạng.

4. Khi bạn chủ topic là một người kiếm tiền bằng nhiếp ảnh, người ta gọi bạn là professional. Khi bạn rơi vào tình huống như câu hỏi của bạn, nếu đã chưa có kỹ năng và thấy mình nói là hợp lý, bạn có thể tự rèn luyện kỹ năng hiểu được một máy bằng cách đọc thông số của nó. Ví dụ như bạn có hiểu được 5d3 nó có chức năng nào vượt trội không? Bạn đã hiểu 1ds3 khác biệt với 5d3 ở điểm nào. Nói cách khác, nếu tôi cầm 1ds3 thì tôi sẽ được gì và tôi sẽ mất gì. Là một professional, bạn nên có khả năng này vì khi bạn hiểu được sâu như vậy nghĩa là bạn sẽ làm chủ được máy và nó tạo cơ sở nền tảng cho bạn tiến xa trong lĩnh vực nhiếp ảnh và tạo ra nhiều tiền hơn.

5. Khi bạn phân vân giữa hai máy, bạn hãy tự hỏi mình bạn cần cái gì. Cái máy mà bạn đang có đó nó thiếu cái gì cần cho công việc kiếm tiền của bạn. Cái mà bạn mua là cái mà bạn thiếu chứ không phải là cái chữ pro hay cái semipro.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:54 AM ngày 29-07-2013 Reason: Sửa chính tả
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cái mà bạn mua là cái mà bạn thiếu chứ không phải là cái chữ pro hay cái semipro:Câu này rất chí lý !

Trước tiên là cám ơn các Bác đã góp ý.Tôi cần là lời góp ý chân tình qua thực tế các Bác đã sử dụng qua hai dòng máy đó rồi.Vì phân tích như bác Nikonian2006 cùng đúng(đọc thông số của nhà sản xuất là đúng nhưng chưa sử dụng là chưa thực tế).Máy mình xài đã nhiều quá rồi nên muôn nâng cấp chứ không phải chê nó đâu các Bác.Mong được sự góp ý chân tình.Cám ơn

Anh anhkhoabrvt

1. Đầu tiên là sorry anh ở một điểm anh nói mà em đã không nhớ đến khi em viết bài đầu tiên là vấn đề kinh nghiệm sử dụng cả hai máy. Nếu chỉ nói về mặt này thì em không bao giờ có khả năng so sánh giữa hai dòng máy vì em không dùng dòng 5 em chỉ hiện đang dùng dòng pro Canon từ dòng 2 lên đến 1dx.

2. Theo em nghĩ thì do điều kiện kinh tế cho nên trong forum sẽ có ít thành viên dùng cả hai máy ở mức họ hiểu thật sâu về sản phẩm để có thể so sánh chính xác như anh mong đợi. Đây là suy nghĩ của em và hoàn toàn có thể sai. Vì lẽ em nói đó, em trích cho anh xem một người đã dùng 1ds3 từ rất lâu khi nó ra đời và hiện nay mua thêm cả 5d3 để dùng hai cái cùng một lúc. Người này đã có 9 năm kinh nghiệm sử dụng máy số. Anh hãy đọc và tự rút ra kết luận http://www.fredmiranda.com/forum/topic/1115255. Em thấy đây là bài viết so sánh chi tiết và nhiều thông tin nhất so với những bài khác em đã theo dõi qua. Về vấn đề này trước khi anh hỏi em đã đọc vì em đã và đang đi kiếm máy 1ds3 để mua cho nên trước khi mua máy nào em đều đọc và xem nó có khả năng làm được gì.

3. Em chỉ nhắc lại một điều cho nhiều bạn ở VN mà đã chưa biết là do hoản cảnh đặc biệt thị trường ở VN cho nên dòng 1 Canon rất đắt tiền và nó làm cho 1ds3 có giá tương đương hay cao hơn 5d3 trong cùng một tình trạng máy. Đủng ra là phải chênh lệch nhau 500 ít nhất.

Cám ơn Bác Nikonian2006.Sau khi đọc những phân tích của bác Sneakyracer(www.fredmiranda.com/forum/topic/1115255) em tổng kết như sau:
    Dòng 5d mark iii so với dòng 1ds mark iii
    1.các nút điều khiển cảm thấy tốt hơn,đặc biệt là bánh xe điều khiển phía sau .
    2.chế độ im lặng siêu êm và trơn tru, êm hơn nhiều so với chế độ im lặng trên 1DS3?
    3.AF nhanh hơn?
    4.Màn hình rất tốt, tươi sáng và rất sắc nét,màu sắc có vẻ mượt mà hơn
    5.cân bằng trắng cài sẵn trên máy có vẻ chính xác hơn và màu sắc tốt hơn tổng thể ngay cả ở ISO cao
    6.Ấn tượng chung là có độ sâu màu hơn ...
    Theo phân tích của Bác Sneakyracer chắc tôi mua 5d mark iii.Các Bác góp ý thêm nha.

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng