Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 55

Chủ đề: Nên chọn 1DS mark iii hay 5d mark iii?

Quote Được gửi bởi anhkhoabrvt View Post
    Cám ơn Bác Nikonian2006.Sau khi đọc những phân tích của bác Sneakyracer(www.fredmiranda.com/forum/topic/1115255) em tổng kết như sau:
    Dòng 5d mark iii so với dòng 1ds mark iii
    1.các nút điều khiển cảm thấy tốt hơn,đặc biệt là bánh xe điều khiển phía sau .
    2.chế độ im lặng siêu êm và trơn tru, êm hơn nhiều so với chế độ im lặng trên 1DS3?
    3.AF nhanh hơn?
    4.Màn hình rất tốt, tươi sáng và rất sắc nét,màu sắc có vẻ mượt mà hơn
    5.cân bằng trắng cài sẵn trên máy có vẻ chính xác hơn và màu sắc tốt hơn tổng thể ngay cả ở ISO cao
    6.Ấn tượng chung là có độ sâu màu hơn ...
    Theo phân tích của Bác Sneakyracer chắc tôi mua 5d mark iii.Các Bác góp ý thêm nha.
    1: dùng máy nào quen máy đó, "cảm thấy tốt hơn" không có nghĩa là tốt hơn, nhanh hơn...
    2: chụp DSLR sướng nhất là nghe nó kêu, dòng 1D kêu rất đặc trưng, to, mạnh, hầm hố, nên nếu có chức năng im lặng thì có lẽ không bằng 5D3, nhưng thực tế bác có cần???? im lặng thì chỉ dùng khi nào chụp trong buổi họp, hòa nhạc thôi
    3: muốn nhanh thì mua 1d4, bác co chụp thể thao đâu.... 5d3 nhanh hơn 1ds3, không có nghĩa là 1ds3 chậm, nó cũng vượt ngưỡng nhanh rồi
    4: bác cần cái hình cuối cùng, không cần màn hình của máy ảnh lắm, do 1ds3 ra lâu nên màn hình kém hơn, và tuyệt vời nhất là màn hình ipad, có bố 5d3 cũng không bằng
    5: chụp raw mà, cần quái gì, chính xác hơn cũng không có nghĩa là 1ds3 tệ, nó cũng vượt xa ngưỡng tốt, iso bác chụp cưới bác dám để 3200 không.... nếu không thì con nào cũng tốt, 1ds3 ra lâu nên công nghệ không bằng, nhưng khi in ra thì cũng chắc chắn là không thấy noise, nếu có thấy thì kêu là tại tui add thêm vào cho nó đẹp
    6: khách không nhận ra được đâu, em cũng đố bác nhận ra được
    ======>>>>>>>>> nếu bác cần oai thì lấy 1ds3, chụp với 70-200 rất cân bằng, hơn hẳn 5d3 với grip, nhưng nếu bác thích gọn nhẹ thì 5d3, con nào cũng dư sức đáp ứng nhu cầu của bác

Anh anhkhoabrvt

1. Trước khi em viết một ít dòng về vấn đề này thì em nói kết luận trước trong cả bài. Em ủng hộ anh mua 5d3. Anh xem thêm chi tiết bên dưới.

2. Khi xét về tổng thể giá trị, và bỏ thị trường VN để lấy giá trị thật của hai máy, thì 5d3 phải đắt hơn 1ds3 khoảng 500 đồng trong cùng một tình trạng như nhau (hàng cũ). 1ds3 bây giờ không có hàng mới nếu có rất đắt tiền vì hàng hiếm và chỉ 1 cái trên ebay. Vì vậy, trong kinh tế thị trường của tư bản Mỹ, thẳng nào đắt hơn phải có giá trị hơn.

3. Nếu như anh so về kỹ thuật thì cách nhau đã 4 năm đủ lâu để kỹ thuật cải tiến rất nhiều nhất là ISO và màn hình view. Vì vậy, nếu chỉ nhìn vào vấn đề này anh phải lấy 5d3.

4. Điểm rất quan trọng mà em khuyên mọi người ở VN nếu phân vân dòng 1 với dòng 5 thì nếu ở VN em khuyên nên dùng dòng 5 nhất là những ai hay mua bán hay thích chạy theo công nghệ và sẵn sàng bỏ tiền phí ra để thay liên tục. Ngoài lý do là vì nhiều hàng quá và phổ biến quá cho nên hàng 5 ở Việt Nam rất đúng và gần giá thị trường Mỹ trong khi dòng 1 ở VN rất đắt tiền. Anh thử đi mua cho em một máy 1ds3 ở VN còn rất đẹp giá 2300-2400 USD (49-50 triệu) cho em xem thử. Rất khó kiếm ở cửa hàng ít nhất hàng đẹp vậy phải 60 triệu. Ở Mỹ anh bỏ số tiền đó là anh mua hai ba cái còn có chứ đừng nói chi một cái. Đó là một điều rất bất hợp lý nhưng đang tồn tại ở VN mà em đi tìm kiếm câu trả lời hoài em kiếm không ra. Ngoài ra, hàng 5 rất dễ mua bán ở VN.

Tại sao em lại mua 1ds3 mà không mua dòng 5?

5. Bản thân em em chỉ dùng dòng pro của Canon/Nikon em hiện tại không bao giờ mua dòng dưới đó nhưng không có nghĩa là em đề nghị ai cũng phải mua như em như anh thấy ở trên em kêu anh mua dòng 5. Em quyết định vậy luôn luôn phải có lý do của nó không phải là em không biết đâu. Em hiện đang có và đang dùng tất cả các máy dòng pro của Canon từ dòng 2 trở lên 1dx và em chỉ thiếu một cái duy nhất là 1ds3. Chính vì vậy cho nên khi nào em may mắn mà thấy ai bán rẻ 1ds3 mà hàng còn rất đẹp là em mua vì em mua là để dành chứ không phải mua để làm ăn như anh. Máy chính của em chụp luôn là 1dx hiện tại.

6. Em cầm chụp ảnh không phải vì cái chữ "pro" của máy ảnh đâu mà vì chất lượng build của nó. Không có cái máy nào hiện tại build như dòng pro Canon/Nikon bất kể bao nhiêu tiền.

7. Điểm thứ hai rất quan trọng với em là em luôn luôn dùng lens nặng em quen với những lens dài từ 2kg lên đến 5-6kg mỗi lần chụp. Nếu anh lấy máy cái máy non-pro anh dùng lens này nó sẽ bị mất cân bằng. Anh cầm lên anh tưởng anh đang cầm đồ chơi con nít nhất là máy cái làm bằng plastic chứ không phải cầm máy ảnh.

8. Một điểm cuối là cho dù anh có so sánh công nghệ mới gì đi nữa thì chất lượng ảnh raw của 1ds2 và 1ds3 xuất ra trong điều kiện low ISO không thua bất cứ dòng 5 nào mà sản xuất sau nó 3-4 năm. Anh hãy xem bao nhiêu người chụp cả hai 1ds3 và 5d3 họ đều không thể nào nhận biết ở low ISO ảnh nào là của máy nào. Những cái công nghệ mới gì kia em không quan tâm. Em chỉ quan tâm đến chất lượng ảnh tạo ra và em không chụp quá cao ISO em không cần cái đó. Em không quay video nếu em cần quay video em lấy Canon IXUS ở nhà em quay được rồi gọn nhẹ.

9. Mỗi một người chụp máy ảnh là cái mình mang theo mỗi ngày cho nên hãy mua cái bản thân thích cho dù là dòng nào đi nữa, những trao đổi trên chỉ là thông tin tham khảo đừng xem nặng nó quá.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi anhkhoabrvt View Post
    Cám ơn Bác Nikonian2006.Sau khi đọc những phân tích của bác Sneakyracer(www.fredmiranda.com/forum/topic/1115255) em tổng kết như sau:
    Dòng 5d mark iii so với dòng 1ds mark iii
    1.các nút điều khiển cảm thấy tốt hơn,đặc biệt là bánh xe điều khiển phía sau .
    2.chế độ im lặng siêu êm và trơn tru, êm hơn nhiều so với chế độ im lặng trên 1DS3?
    3.AF nhanh hơn?
    4.Màn hình rất tốt, tươi sáng và rất sắc nét,màu sắc có vẻ mượt mà hơn
    5.cân bằng trắng cài sẵn trên máy có vẻ chính xác hơn và màu sắc tốt hơn tổng thể ngay cả ở ISO cao
    6.Ấn tượng chung là có độ sâu màu hơn ...
    Theo phân tích của Bác Sneakyracer chắc tôi mua 5d mark iii.Các Bác góp ý thêm nha.
    Qua những gì mình đã trải qua thì mình cảm thấy theo tiêu chí chụp ảnh cưới (nhưng không rỏ là theo thể loại nào: studio, ngoài trời, tiệc cưới) nên mình có những nhận xét như sau.

1. Mình thấy khác biệt không đáng kể. Bánh xe điều kiển phía sau của 5DmkIII cứng hơn nhưng cái này là "gu". Mình thì thích cái cảm giác "mượt" của 1DsmkIII hơn. Trên phiên bản 1Ds của mình, nút nháy (shutter) ở đế pin nhạy hơn ở nút chính, không tệ như trên 1DmkII nhưng có chút khác biệt về cảm giác giữa hai nút shutter.

2. Màn trập 1DsmkIII ồn hơn mặc dù tốc độ ngang với 5D. Tiếng 1DsmkIII chắc và giòn vì màn trập 1Ds nhanh hơn cho thời gian màn hình bị "đen" (blackout) ngắn hơn 80ms so với 125ms của 5D. Nhưng vì tốc độ lấy hình không nhanh hơn nên cái này không đáng để ý tới. Nhưng một khi bạn đã chụp với dòng 1Dx rồi trở lại với các dòng khác thì bạn sẽ có cảm giác là lạ sao ấy.

3. AF trong điều kiện ánh sáng nhiều contrast thì 1DsmkIII tối hơn tí tị nhưng trong điều kiện ánh sáng yếu thì 5DmkIII tốt hơn.

4. Màn LCD của 5DmkIII thì vượt xa 1DsmkIII

5. Cái này thì mình không nói được vì lúc nào cũng chụp RAW từ thời cầm cái D30. Độ nhiễu ISO từ RAW thì tới 400 không khác. ISO 800 ở 100% mới thấy khác biệt. ISO 1600 trở lên thì 5DmkIII tối hơn hẵn nhất là nếu chụp JPEG vì chíp DIGIC thế hệ III ở trong 1Ds khử nhiễu không tốt bằng 5DmkIII. Nếu bạn chụp RAW thì có thể sáp lại sự khác biệt một chút nhưng vì ở ISO cao DR của 1Ds sụt khá nhiều.

6. Ở ISO cao cái này có phần nào đúng.

Có một vài điểm khác bạn có thể so sánh

a. Khung ngắm (viewfinder): Khung ngắm của 1Ds to hơn nhiều so với 5DmkIII (0,71x và 0,76x). Nhìn sướng con mắt cho những người cận thị như mình.

b. Sync flash: Nếu bạn chuyên chụp ở trong studio thì 1DsmkIII có thể sẽ thích hợp hơn vì flash x-sync của 1DsmkIII là 1/250 còn 5DmkIII là 1/200.

c. Màn trập: Tuổi đời của 1DsmkIII là 300k còn 5DmkIII là 150k. Nếu bạn liên tục chụp đám cưới mỗi ngày thì cái này có thể quan trọng .

d. Trọng lượng: Mình bây giờ già rồi, lưng gù vai mỏi, nhẹ được phần nào hay phần ấy. 5DmkIII cũng quá sức nên mình mua cái 6D cho nó lành :D.
    Được sửa bởi ehviet lúc 02:36 PM ngày 01-08-2013

Bác mua luôn 2 con, con nào tốt hơn thì giữ lại, con nào bác thấy không thích thì bán cho em nhé. J/K. Em có quen 1 ông bạn, ổng xài 1Ds3 rồi ổng bán để mua 5D3. Xài 1 thời gian ổng lại không cảm thấy 5D3 tốt hơn 1Ds3 nên lại bán 5D3 kiếm 1Ds3. Mua lại 1Ds3 rồi ổng lại cảm thấy thiếu thiếu cái gì đó thế là lại mua thêm 5D3. và bây giờ anh ấy có 2 body 1Ds3 và 5D3. Câu chuyện trên em muốn nói là "chỉ có người trong cuộc mới hiểu người trong kẹt". Cả 2 máy đều rất tốt, cái khác ở đây chỉ có khi bác dùng bác mới biết được, điều bác thấy trên các comment chỉ là nghe thôi, phải cầm tận tay, chụp, làm retouch, chụp trong các điều kiện khác nhau, gu của bác v.v... Cả 2 máy đều rất đỉnh rồi nên bác cứ yên tâm mà chụp.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Nếu ko lăn tăn về iso và LCD thì cứ 1ds3 bác nhé

Em cũng như bác, đang lăn tăn lắm

5d2 đã bán, 5d3 có trong tay, nhưng muốn lên dòng 1 2nd, ko biết mua em nào

1ds3 thì LCD kém, em ko quan tấm Iso cho lắm vì chả mấy khi em chụp 1600

1d4 thì thiệt wide, mà iso cũng ko khá gì nhưng action tốt, LCD ngang 5d2 chấp nhận đc

1dx thì em ko làm dịch vụ như bác nên cũng chưa muốn đầu tư vì vẫn còn đắt

Còn chất ảnh thì 1ds3 nó hơn 5d3 đó vì độ chuyển màu nó tốt hơn, còn review LCD 230k điểm ảnh thì chớ có cho ai xem ko thời đại công nghệ người ta lại tưởng mình chụp kém, kể ra bác làm dịch vụ thì cần cái ipad kèm theo nếu mua nó

Dòng 1 nó có cái đo sáng spot tại điểm biên rất thích hợp cho chụp người
    Được sửa bởi chuotlang lúc 12:52 AM ngày 02-08-2013
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Em xin bổ xung là tất cả các phụ kiện cho dòng 1D đều rất đắt vào khó tìm mua ở Việt Nam; như pin sạc hay eyecup ...
    Cái eyecup 1d iv của em bị nứt mà tìm bao nhiêu hàng ở HN không mua được; chắc phải lên LBM hỏi.

Quote Được gửi bởi langtran View Post
    Em xin bổ xung là tất cả các phụ kiện cho dòng 1D đều rất đắt vào khó tìm mua ở Việt Nam; như pin sạc hay eyecup ...
    Cái eyecup 1d iv của em bị nứt mà tìm bao nhiêu hàng ở HN không mua được; chắc phải lên LBM hỏi.
    Tội nghiệp em quá đi. Anh có xem cái eyecup này cho em vì anh cũng đang dùng dòng 3 (y chang như dòng 4 của em) thì anh có thể mua được ở đây cho em hàng Canon thật mới 100% khoảng 440 nghìn. Nếu khi nào em biết có bạn đi sang Úc thì em pm cho anh rồi anh mua cho. Anh không bao giờ lấy tiền lời trong mấy việc này cả em vào box mua bán xem topic anh bán hàng sẽ thấy anh nói rõ về nguyên tắc mua giúp của anh. Vì anh phải chịu rất nhiều rủi ro nếu phải thu xếp luôn chuyển hàng và bản thân anh anh có job anh không quan tâm đến việc mua bán máy ảnh cho nên em phải tìm người mang về cho em ở Hanoi, anh không làm việc này chỉ bỏ thời gian ra đi mua giúp em. Anh tin rằng nếu em muốn kiếm mấy bạn sinh viên du học bạn em thì sẽ có. Tạm thời em cứ dùng vậy đi. Có gì mua cái này thì pm cho anh. Khi anh mua hàng cho em nếu em muốn anh sẽ bỏ luôn chứng từ vào trong đó cho em thấy anh mua bao nhiêu. Vả lại mấy hàng này bao nhiêu đó tiền thật sự mà anh muốn lấy lời anh cũng không biết phải lấy bao nhiêu cho đủ.

Về pin LP-E4 thì anh cũng đang dùng. Nếu em thích dùng pin gốc như anh thì anh mua khoảng 100-110 gì đó hàng còn mới đủ ba vạch. Anh không chơi hàng for vì chất lượng không bảo đảm. Nếu em cần anh giúp thì cho biết. Anh mua bao nhiêu tùy lúc thì anh nói lại bao nhiêu. Em có paypal chuyển tiền cho anh là tốt nhất. Đừng mua hàng mới này đắt lắm không nên phải gần 200 mới có.

Ah, anh quên một việc để anh nói cho rõ luôn. Anh ví dụ như anh mua hàng second hand cho em, vì anh cũng đang dùng những cái em mua, anh chỉ nói cho em biết là ở đây mọi người rất thành thật. Không có việc anh mua hàng cũ cho em rồi anh đổi với cái của anh (cũ hơn) và gửi cái cũ hơn đó cho em. Anh mua như thế nào hàng về ra sao anh sẽ chụp hình cho em xem và gửi đúng như vậy. Em cần phải có niềm tin nhe. Vì hai người không biết nhau cho nên những việc này là cần phải nói rõ trước. Nhiều khi mọi người lại nghĩ tại sao lại có người tự nhiên muốn giúp mình không biết có vấn đề gì không?
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 11:00 AM ngày 02-08-2013 Reason: Bổ sung một đoạn

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Tội nghiệp em quá đi. Anh có xem cái eyecup này cho em vì anh cũng đang dùng dòng 3 (y chang như dòng 4 của em) thì anh có thể mua được ở đây cho em hàng Canon thật mới 100% khoảng 440 nghìn. Nếu khi nào em biết có bạn đi sang Úc thì em pm cho anh rồi anh mua cho. Anh không bao giờ lấy tiền lời trong mấy việc này cả em vào box mua bán xem topic anh bán hàng sẽ thấy anh nói rõ về nguyên tắc mua giúp của anh. Vì anh phải chịu rất nhiều rủi ro nếu phải thu xếp luôn chuyển hàng và bản thân anh anh có job anh không quan tâm đến việc mua bán máy ảnh cho nên em phải tìm người mang về cho em ở Hanoi, anh không làm việc này chỉ bỏ thời gian ra đi mua giúp em. Anh tin rằng nếu em muốn kiếm mấy bạn sinh viên du học bạn em thì sẽ có. Tạm thời em cứ dùng vậy đi. Có gì mua cái này thì pm cho anh. Khi anh mua hàng cho em nếu em muốn anh sẽ bỏ luôn chứng từ vào trong đó cho em thấy anh mua bao nhiêu. Vả lại mấy hàng này bao nhiêu đó tiền thật sự mà anh muốn lấy lời anh cũng không biết phải lấy bao nhiêu cho đủ.

Về pin LP-E4 thì anh cũng đang dùng. Nếu em thích dùng pin gốc như anh thì anh mua khoảng 100-110 gì đó hàng còn mới đủ ba vạch. Anh không chơi hàng for vì chất lượng không bảo đảm. Nếu em cần anh giúp thì cho biết. Anh mua bao nhiêu tùy lúc thì anh nói lại bao nhiêu. Em có paypal chuyển tiền cho anh là tốt nhất. Đừng mua hàng mới này đắt lắm không nên phải gần 200 mới có.

Ah, anh quên một việc để anh nói cho rõ luôn. Anh ví dụ như anh mua hàng second hand cho em, vì anh cũng đang dùng những cái em mua, anh chỉ nói cho em biết là ở đây mọi người rất thành thật. Không có việc anh mua hàng cũ cho em rồi anh đổi với cái của anh (cũ hơn) và gửi cái cũ hơn đó cho em. Anh mua như thế nào hàng về ra sao anh sẽ chụp hình cho em xem và gửi đúng như vậy. Em cần phải có niềm tin nhe. Vì hai người không biết nhau cho nên những việc này là cần phải nói rõ trước. Nhiều khi mọi người lại nghĩ tại sao lại có người tự nhiên muốn giúp mình không biết có vấn đề gì không?
    Anh Nikonian2006 ơi, em cảm ơn anh nhiều - thực sự không phải chỉ vì anh nhiệt tình đề nghị giúp em ở đây; mà em cũng đoc nhiều bài anh viết và tư vấn cho mọi người em thấy anh thực sự nhiệt tình, phóng khoáng và có trách nhiệm rất cao;

Em cũng có vài người bạn bên Úc - học ở Deakin University ở Melbourne thì phải; nhưng thực sự thì tính em rất hiếm khi muốn phiền người khác; với lại cái eyecup của em chỉ bị nứt thôi chức vẫn dùng không vđề gì nên em sẽ sống chung với nói 1 tgian nếu không tìm được chỗ mua ở VN;

Ah, có 1 vđề nữa là theo em đi hỏi mua nhiều chỗ ở HN; họ có eyecup dòng 1D iii ; em có thử nhưng không vừa dòng IV anh ạ; trông bên ngoài thì giống nhau lắm ; nhg chỗ lắp vào thì dòng IV to hơn nên không thể lắp đc; em post ở đây để anh có tgian thì kiếm tra lại; sau này có ai mắc phải vấn đề như này thì khỏi nhầm lẫn.

Một lần nữa em cảm ơn anh nhiều ạ!

Langtran

Cám ơn em đã ghi dòng ở trên để anh kiểm tra. Anh dẫn link cho em xem nhe đây là ở BH em sẽ thấy cái eyecup trong hình đó có thể dùng được cho cả dòng 3 và dòng 4 Canon http://www.bhphotovideo.com/c/produc...Eyecup_Eg.html. Anh không biết là em thử cái eyecup kia là hàng Canon hay không và như thế nào em nên xem lại thông tin. BH đưa thông tin rất chính xác em không thể nào sai.

Thật ra anh mua cái chính hãng cho em cũng không phiền gì nhiều đâu nếu như em kiếm ở Hanoi mà đắt quá, khả năng có thể bị giả (rủi ro lớn) và rất khó kiếm ra (nên đắt) thì em cứ hỏi bạn em đi. Đem cái này về không có gì khó khăn cả đâu em nó nhỏ xíu thôi. Nếu là bạn bè với nhau thì phải giúp nhau khi cần mới là bạn bè em ah trừ phi em không quen biết nhiều chỉ nói "hello" thôi. Em cứ suy nghĩ lúc nào muốn thì pm cho anh để anh mua cho rồi anh giao cho bạn em luôn. Giá y như em thấy trên BH. Nếu em muốn anh mua hàng đã dùng rồi trên ebay thì cho anh biết để anh kiếm thử chắc là 13-14 đồng gì đó. Không nên mua hàng for.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Anh Nikonian2006,
    Em đã đi thử nhiều cửa hàng - đa số họ đều đưa em thử eyecup của họ bảo là 7d, 1d ii hay iii j đó; nhưng không cái nào vừa (dĩ nhiên các cửa hàng này chỉ có hàng for).

Trc em có dùng cả 7d nữa - nên theo em nhớ thì cái của 7d nhỏ hơn 1d iv khá nhiều; trong link anh đưa họ lại bảo "Compatible with EOS-1D Mark III/IV, EOS-1D X, EOS-1Ds Mark III, EOS 7D, and EOS 5D Mark III" như này em thấy có vẻ không đúng lắm;

Giải phát đơn giản bây h như này; theo em biết anh không có 1d iv hiện tại; như vậy anh lấy eyecup 1 d iii lắp vào 1dx của anh; nếu không vừa thì đúng là phải check lại trang web bhphotovideo có thể họ ghi không rõ;

Còn nếu không thì hôm nào tiện em ra LBM hỏi họ vậy.

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng