Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Hiển thị kết quả từ 51 đến 55 / 55

Chủ đề: Nên chọn 1DS mark iii hay 5d mark iii?

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Anh anhkhoabrvt

1. Trước khi em viết một ít dòng về vấn đề này thì em nói kết luận trước trong cả bài. Em ủng hộ anh mua 5d3. Anh xem thêm chi tiết bên dưới.

2. Khi xét về tổng thể giá trị, và bỏ thị trường VN để lấy giá trị thật của hai máy, thì 5d3 phải đắt hơn 1ds3 khoảng 500 đồng trong cùng một tình trạng như nhau (hàng cũ). 1ds3 bây giờ không có hàng mới nếu có rất đắt tiền vì hàng hiếm và chỉ 1 cái trên ebay. Vì vậy, trong kinh tế thị trường của tư bản Mỹ, thẳng nào đắt hơn phải có giá trị hơn.

3. Nếu như anh so về kỹ thuật thì cách nhau đã 4 năm đủ lâu để kỹ thuật cải tiến rất nhiều nhất là ISO và màn hình view. Vì vậy, nếu chỉ nhìn vào vấn đề này anh phải lấy 5d3.

4. Điểm rất quan trọng mà em khuyên mọi người ở VN nếu phân vân dòng 1 với dòng 5 thì nếu ở VN em khuyên nên dùng dòng 5 nhất là những ai hay mua bán hay thích chạy theo công nghệ và sẵn sàng bỏ tiền phí ra để thay liên tục. Ngoài lý do là vì nhiều hàng quá và phổ biến quá cho nên hàng 5 ở Việt Nam rất đúng và gần giá thị trường Mỹ trong khi dòng 1 ở VN rất đắt tiền. Anh thử đi mua cho em một máy 1ds3 ở VN còn rất đẹp giá 2300-2400 USD (49-50 triệu) cho em xem thử. Rất khó kiếm ở cửa hàng ít nhất hàng đẹp vậy phải 60 triệu. Ở Mỹ anh bỏ số tiền đó là anh mua hai ba cái còn có chứ đừng nói chi một cái. Đó là một điều rất bất hợp lý nhưng đang tồn tại ở VN mà em đi tìm kiếm câu trả lời hoài em kiếm không ra. Ngoài ra, hàng 5 rất dễ mua bán ở VN.

Tại sao em lại mua 1ds3 mà không mua dòng 5?

5. Bản thân em em chỉ dùng dòng pro của Canon/Nikon em hiện tại không bao giờ mua dòng dưới đó nhưng không có nghĩa là em đề nghị ai cũng phải mua như em như anh thấy ở trên em kêu anh mua dòng 5. Em quyết định vậy luôn luôn phải có lý do của nó không phải là em không biết đâu. Em hiện đang có và đang dùng tất cả các máy dòng pro của Canon từ dòng 2 trở lên 1dx và em chỉ thiếu một cái duy nhất là 1ds3. Chính vì vậy cho nên khi nào em may mắn mà thấy ai bán rẻ 1ds3 mà hàng còn rất đẹp là em mua vì em mua là để dành chứ không phải mua để làm ăn như anh. Máy chính của em chụp luôn là 1dx hiện tại.

6. Em cầm chụp ảnh không phải vì cái chữ "pro" của máy ảnh đâu mà vì chất lượng build của nó. Không có cái máy nào hiện tại build như dòng pro Canon/Nikon bất kể bao nhiêu tiền.

7. Điểm thứ hai rất quan trọng với em là em luôn luôn dùng lens nặng em quen với những lens dài từ 2kg lên đến 5-6kg mỗi lần chụp. Nếu anh lấy máy cái máy non-pro anh dùng lens này nó sẽ bị mất cân bằng. Anh cầm lên anh tưởng anh đang cầm đồ chơi con nít nhất là máy cái làm bằng plastic chứ không phải cầm máy ảnh.

8. Một điểm cuối là cho dù anh có so sánh công nghệ mới gì đi nữa thì chất lượng ảnh raw của 1ds2 và 1ds3 xuất ra trong điều kiện low ISO không thua bất cứ dòng 5 nào mà sản xuất sau nó 3-4 năm. Anh hãy xem bao nhiêu người chụp cả hai 1ds3 và 5d3 họ đều không thể nào nhận biết ở low ISO ảnh nào là của máy nào. Những cái công nghệ mới gì kia em không quan tâm. Em chỉ quan tâm đến chất lượng ảnh tạo ra và em không chụp quá cao ISO em không cần cái đó. Em không quay video nếu em cần quay video em lấy Canon IXUS ở nhà em quay được rồi gọn nhẹ.

9. Mỗi một người chụp máy ảnh là cái mình mang theo mỗi ngày cho nên hãy mua cái bản thân thích cho dù là dòng nào đi nữa, những trao đổi trên chỉ là thông tin tham khảo đừng xem nặng nó quá.
    Mình thì chỉ muốn dùng dòng 1DS thôi !
    Đã từng dùng 5D,...chất ảnh và độ tiện lợi rõ ràng là không có gì để bàn.
    Nhưng đâu phải ngoài chất ảnh là hết ạh !
    Cái chúng ta cần không chỉ là chất ảnh...trên màn hình mà là Chất ảnh thành phẩm sau khi dùng ảnh để làm tranh, làm này làm kia,...đủ thứ ứng dụng thì dòng 1DS nó chiến làm chúng ta an tâm đến 99%.

1ds thật sự file mà xuất thẳng ra ... màu hơi giống iphone (đời 3 or 4), Phone bây giờ chụp thẳng ra có khi màu còn hơn dslr ...Dòng 1ds chỉ được khoảng file raw là tốt ... sài không quen ko nên mua

giờ là năm 2020 rồi 5D3 mà tới
    1DX 80 200
    Freelance 0989219311 - wedding - event

Nhà em vừa xúc em 5DIV các bác ah, kèm theo 1 lô lốc lens:
    24-70 f2.8 II, 70-200 2.8 III, 100 2.8L, đang đợi chiều nay xúc nốt em 85 1.2L II với em 50 f1.4

Quote Được gửi bởi tuankien1311 View Post
    Nhà em vừa xúc em 5DIV các bác ah, kèm theo 1 lô lốc lens:
    24-70 f2.8 II, 70-200 2.8 III, 100 2.8L, đang đợi chiều nay xúc nốt em 85 1.2L II với em 50 f1.4
    Em đang tìm 1Ds3 làm backup cho R6 để trải nghiệm cảm giác bánh chưng đây bác ạ

Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456