Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 55

Chủ đề: Nên chọn 1DS mark iii hay 5d mark iii?

mình thấy những ý kiến phân tích của Bạn Nikonian 2006 rất sâu sắc và phù hợp .Ngoài những yếu tố khác thì tính thanh khoản của máy củng là vấn đề cần lưu tâm Để cần mua Bán ,đổi chác sau này .!Vì mình thấy thường sử dụng từ 3 đến 5 năm là chủ nhân muốn đổi máy khác rồi ,với một số người chạy theo công nghệ thì thời gian này ngắn hơn !

[QUOTE=Nikonian2006;2864752]1. Các bạn nào ở VN đang phân vân 5d3 và 1d4 thì đọc dòng mình viết dưới, chỉ áp dụng cho các bạn đang ở VN.

----------------------------------------

Cám ơn bác Nikonian2006 đã phân tích rõ ràng, mình đang dùng 5d2, sẽ tiếp tục luyện thêm tay nghề và hướng tới 5d3.

Các bác phân tích đều đúng cả nhưng theo cá nhân mình thấy ảnh thì khi qua xử lý hậu kỳ dường như đều cho kết quả same còn so sánh thì quả thật phải đưa ra cân đong đo đếm kỹ lắm nên cứ chọn máy mới mà dùng mình thấy chụp bằng 5D3 dễ hơn 1Ds III nhiều nếu chụp phòng thì 1Ds III Ok nhưng mình nghĩ 5D3 chụp phòng cũng quá Ok rồi tính đa dụng vẫn cao hơn
    16-35mm f4L, 35mm f1.4L1, 85mm f1.2L 2, 100mm f2.8L, sigma 150-600mm sờ pọt

1. Mình cám ơn các bạn ở trên đã comment về bài viết của mình. Mình xin góp thêm một ý nữa mà mình nghĩ rằng (không biết đúng hai sai) các bạn đang phân vân lựa chọn đã có thể chưa biết.

2. Khi các bạn chọn dòng 1 hay dòng 5 Canon, mà các bạn đang ở VN, thì nếu như các bạn không biết chọn dòng nào thì bạn nên chọn dòng 5 thay vì dòng 1. Ngoài ra, mình cũng cho các bạn thấy về việc trung lập của mình khi mình nói bạn nên dùng dòng nào. Bản thân mình luôn dùng dòng 1 mình có rất nhiều máy dòng 1 (Canon và Nikon) và không bao giờ mình bỏ tiền ra mua dòng 5 nhưng mình vẫn khuyên bạn dùng dòng 5.

3. Khi bạn ở VN, do đặc điểm thị trường VN, dòng 1 khi bạn mua thì rất đắt nhưng khi bạn bán lại thì rất hiếm người mua và vì nó hiếm người dùng cho nên bạn phải bán rẻ thì mới hy vọng bán được. Chỉ có một máy dòng 1 mà mình biết bán chạy là Canon 1ds2. Vì hai lý do, lý do thứ nhất là nó rẻ có thể mua được. Lý do thứ hai là khả năng của nó cho dù nó cũ. Cái 1ds3 thì tất nhiên là nó rất tốt hơn hẳn 1ds2 về mọi mặt nhưng nó không phổ biến ở VN kể cả bây giờ bởi vì cách đây một hai năm nó rất đắt tiền. Ở VN hiện tại nó cũng đắt tiền có lúc đắt bằng cả 5d3 trong cùng tình trạng. Đây là một điều bất hợp lý và khác biệt rất lớn so với thị trường Mỹ nhưng nó vẫn tồn tại ở VN.

Giá thị trường của 1ds2-3 ở Việt Nam

4. Khi mình mới tìm hiểu về giá thị trường dòng 1 Canon mình đã thấy nó rất đắt tiền so với mua ở Mỹ. Mình xin lấy ví dụ cho bạn, cách đây hai năm mình mua 1ds2 tại Mỹ, giá mình mua lúc đó là 1300 USD tình trạng như mới chụp 4092 tấm. Vào thời điểm đó, nếu bạn muốn mua cùng một tình trạng tại Việt Nam, giá phải khoảng 32-33 triệu đó là giá rất đắt nhưng vẫn bán được hàng.

5. Về sau này mọi người đã bắt đầu biết nhiều hơn về giá ở Mỹ cho nên hàng 1ds2 ở Việt Nam không thể nào bán cao được. Nếu mình mang máy mình ra bán tại VN 30-31 triệu chụp 4295 tấm chưa chắc gì bán được ngay thời điểm bây giờ. Phải 28 triệu thì OK trong tình trạng mình đang có.

6. Tình trạng tương tự cho 1ds3 hiện tại. Mình có thể mua máy rất mới ở Mỹ giá 2300-2350 trong khi đó ở Việt Nam cùng tình trạng xuất sắc như vậy bạn phải mua 60-65 triệu.

7. Dòng 5 Canon từ version 2 đến 3, giá 5d3 và 5d2 mới ngày xưa vẫn rất sát với giá thị trường Mỹ cho nên ở những sản phẩm này mang về VN không có lợi nếu hàng brand new. Chỉ ai mua được 5d3 giá 2500 hiện tại thì mang về Việt Nam mới có lợi nhưng mà cũng không phải có sẵn mua lúc nào cũng được phải chờ. Mình hay quote 5D ở Mỹ cho bạn mua là vì ở Mỹ máy cũ quá như vậy người ta không luộc đồ và bạn mua rất yên tâm cho dù bạn là gà không biết gì về kiểm tra máy. Bạn mua ở VN bạn hay bị mua nhầm đồ luộc.

8. Phải tốn mình rất lâu suy nghĩ rất nhiều mới kiếm ra được lý do.

Tại sao dòng 1 Canon lại rất đắt ở Việt Nam so với thị trường Mỹ trong khi dòng 5 không có?

9. Đó là do số lượng người sử dụng và mua bán đồ cũ dòng 5 rất nhiều. Các bạn hay gọi là tính thanh khoản cao.

10. Ở VN hay dùng dòng 5 nhiều là có hai lý do. Thứ nhất là nó nhẹ, thứ hai là nó rẻ so với FF của cùng một thời gian bán ra. Mình ví dụ như lúc 1ds3 bán ra bạn muốn mua nó rất đắt phải 6000-8000 USD mới mua được. Ở VN vào năm 2008 là một số tiền rất lớn và không phải ai cũng có. Lý do thứ hai là nó rất nặng. Chứ không phải người Việt không thích dùng dòng pro Canon trong cùng một thời điểm ra của dòng 3 và dòng 5.

11. Chính vì các bạn dùng nhiều dòng 5 quá, nên các bạn bán ra rất nhiều hàng cũ. Việc cạnh tranh gắt gao đó làm cho những người bán hàng chuyên nghiệp họ phải tìm mọi cách hạn chế sự chênh lệch giá khi mang về Việt Nam để bán. Vì nếu không họ không bán được do hàng quá nhiều.

12. Thế là do đặc điểm thị trường cho nên giá nó phải cạnh tranh. Trong khi đó, dòng 1 Canon không có nhiều người mua bán, vì vậy nó không gặp phải áp lực cạnh tranh nên nó vẫn bán giá đắt từ cửa hàng mà vẫn có người mua (vì họ cần). Lúc bạn bán ra, cửa hàng phải ép giá bạn vì họ biết hàng này khó bán. Thế là bạn phải bán rẻ.

Về thị trường 1ds3 ở Việt Nam

13. Về sau này, do dần dần biết được, số người xách tay dòng 1 Canon về Việt Nam bán đã nhiều cho nên 1ds2 đã xuống giá tốt hơn nhiều so với cách đây vài năm. Trong khi đó, do 1ds3 còn quá đắt cho nên giá của nó ở VN vẫn còn rất cao so với thị trường Mỹ.

14. Bạn hãy để khoảng 1-2 năm nữa khi 1ds3 còn 1600-1700 ở Mỹ thì bạn sẽ thấy ở VN giá máy này sẽ không tạo khoảng cách như hiện nay. Bạn có thể mang từ Mỹ về nhưng do số người dùng không nhiều nên nó không có lợi so với 1ds2. Nếu bây giở ở VN mang về 1ds2 chụp 1000-2000 tấm sẽ bán đi rất dễ dàng với giá dưới 30 triệu vì hàng này bây giờ rất hiếm có.

15. 1ds3 là một máy rất tốt cho những ai đã yêu thích 1ds2 nhưng không thích pin và LCD của nó nhưng sẽ phải có thời gian 2-3 năm đến thì bạn sẽ thấy nó phổ biến và có tên tuổi như 1ds2 hiện tại.

16. Mình là một người hay phân tích vấn đề ở mặt chuyên sâu của nó cho nên đa số bài viết của mình đều chi tiết và dài. Vì vậy, nó chỉ thích hợp cho một số độc giả nhất định những người cùng suy nghĩ.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Bạn Nikonian2006 ở Úc hay ở Mỹ vậy ? Ở tiểu bang nào cùa Mỹ vậy ? PM cho tôi số phone tán dóc chơi được không ?
    1DX 5D3 7D2
    35 135 501.4 (85 300 1635 2470 70200 100400)ii 600EX RT(3) 580EXii STE3RT Gitzo3532S Z1

Em vừa làm bài tập đem 2 cái ảnh size nhỏ của 1ds3 và 5d3 ra ( cùng size )

Và dùng photozoom test thử thì sau khi phóng đại 300-500% thì ảnh của 1ds3 vẫn chi tiết hơn

Điều đó cho thấy ảnh gốc của 1ds3 luôn chi tiết hơn
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Hi các Bác.Quả là rất khó khi chọn nâng cấp lên dòng nào.Vì dòng nào cũng có ưu điểm và khuyết điểm riêng,nhưng em thấy cái ưu điểm trước mắt là sự nhiệt tình của các Bác vô cùng nhiều.Chân thành cám ơn các Bác và mong được giao lưu chia sẽ nhiều hơn nữa!
    5d Mark iv ÔK 16-35 & 24-70 & 70-200 & 135 + Một số đèn cùi bắp...

Đọc bài Nikonian2006 phân tích vậy mình phải ráng kiềm chế cái ham muốn 1Dsmk3 lại khoảng 1 năm nữa để hàng xách tay về VN nhiều hơn khi đó giá nó sẽ đến sát giá thị trường Mỹ.
    Giờ mình cũng đang ráng kiếm 1Dsmk3 dùng, nhưng hàng VN mà cái nào còn A+ thì nó toàn ~60tr trở lên, giá chênh lệch quá vô lý so với thị trường Mỹ. Nên giờ phải kiếm ai mua xách về giùm hoặc chờ 1 năm nữa cho nó bớt chênh lệch như 1Dsmk2 hiện giờ.

Mua A+ mà làm gì cho mắc. Tôi mới múc 1 cái A- thôi, giá 50tr, khoảng 30K shots còn mới tinh tươm. Tôi lên đời từ 1DM3. Cầm dòng 1 rồi, sẽ thấy khác, khác nhất là lúc cầm lại dòng thấp hơn. Về chất ảnh thì còn phải bàn nhiều. Nhưng cái máy nào mình thích thì mình sẽ chịu khó mang theo, và sẽ chịu khó chụp hơn. Thế thôi

2-3 năm tới chắc chắn giá 1ds mark iii sẽ giảm dưới 5d mark iii 10-15 triệu; giá 5d mark iii khó giảm cho đến khi ngừng sản xuất

Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng