Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 55

Chủ đề: Nên chọn 1DS mark iii hay 5d mark iii?

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    @langtran: Bác không nói sớm, em thi thoảng đi nước ngoài thấy có bán mấy cái eyecup này, bác PM cho mình số điện thoại để nếu mình thấy sẽ alo cho bác nhé !
    Anh Nikonian2006 và anh thuytram_dep ơi; hôm nay em mua được cái eyecup cho 1d iv rồi (hàng for 120K); nói chung là vừa và thấy cao su cũng khá mềm - dĩ nhiên là không đẹp và dày dặn bằng cái cũ ạ;

Nó ghi là dùng chung cho 7d; 5d mark iii; 1ds mark iii; trong khi đợt trước em em hỏi thử mấy cái cho 7d hay dòng 1d ii, iii thì lại nhỏ hơn - chắc hàng for nên nhiều loại khác nhau;

Em viết ở đây để các anh đỡ phải để ý đến việc của em nữa nhé; em cảm ơn 2 anh nhiều! Khi nào có dịp ra HN các anh bảo em nhé!

MÌnh đã dùng cả 1Ds3 và 5D3 đây. Trước đây mình dùng Nikon rồi sau đó chuyển qua 5D3 một thời gian (mua mới). Sau đó có một anh bạn muốn bán 1Ds3 và mình đã mượn về dùng thử, sau đó kết quá nên lấy luôn và từ đó đến giờ mình chỉ dùng 1Ds3 thôi.

Mình cũng muốn giải thích một chút vì sao mình lại thích 1Ds 3 hơn.

Mục đích chụp của mình:
    - Mình không làm ảnh cưới, mình chuyên chụp studio và fashion. Thú vui thì là chụp streetlife thôi. Trong những điều kiện đủ ánh sáng (nhân tạo như ở studio và on-field) thì mình chắc chắn rằng 1Ds3 có chất lượng ảnh RAW tốt hơn. Tốt hơn ở đây có mấy vấn đề như sau:

a. Độ nổi khối của ảnh: Cái này có lẽ không cần giải thích nhiều với dòng 1D vì đó là signature (tiếng Việt có lẽ là ưu điểm đặc biệt) của dòng này. Cái này bạn nào chụp Studio sẽ rõ hơn. Vì chụp studio thì sẽ không có background sâu để tạo cảm giác nổi khối rõ nét như chụp ngoài trời. Vì thế chụp studio để làm ảnh nổi khối cần setup ánh sáng rất kỹ, và quan trọng là nếu có một chiếc máy ảnh có thể làm tốt vụ này thì người chụp sẽ đỡ mệt rất nhiều và chất lượng ảnh tốt hơn.

Ví dụ:

DoT bw by (c) Kevin Ng, on Flickr

b. Độ chi tiết: Đối với chụp ánh sáng nhân tạo thì mình tin là 1Ds3 làm tốt nhất hiện nay, thậm chí 1Dx cũng chỉ đến mức đó là cùng. Điều này cực kỳ quan trọng nếu bạn chụp beauty.

Ví dụ ở đây bạn sẽ thấy rõ được chi tiết trên tóc và da mặt của mẫu, cái này là ảnh RAW chưa chỉnh sửa gì nhé:

Dat B&W by (c) Kevin Ng, on Flickr

c. Độ tiện lợi: Mình chắc chắn là dòng 1D là dòng sử dụng tiện lợi nhất của Canon. Tất cả các setting quan trọng nhất đều có thể set up chỉ trong 1-2 lần ấn nút. Cái mình không thích duy nhất của Canon là cách chọn điểm lấy nét. Cái này không bằng Nikon. Về độ bắt nét mình thấy 1Ds3 có ưu thế hơn, khi mình dùng mấy em có tốc độ AF rùa bò như 85L (m1) thì 1Ds3 rõ ràng là nhanh hơn nhiều so với 5d3. Đừng quên 1Ds3 có 2 chip DIGIC.

Có một số điểm mà 1Ds3 không bằng 5D3:
    a. ISO: Cái này khỏi nói, chụp trên 800 hoặc cao hơn nữa thì 5D3 tốt hơn. => Nếu bạn làm ảnh cưới thì mình nghĩ nên lấy 5D3. Mình cũng có 1 vài lần mang 1Ds3 đi chụp cưới (documentary chứ không chụp set-up) cho bạn mình. Kit gồm 1Ds 3 + 50L 1.2 + đèn. Mình rất hạn chế dùng đèn vì muốn cho ánh sáng tự nhiên, nhưng mà rất nhiều chỗ tối như chụp trong nhà, ánh sáng nến, v.v... nói chung khi này có lẽ 5D3 tiện hơn.

b. Cân nặng: mình chụp studio và có cả fashion hay streetlife ngoài đường nữa, đa số đều mang tripod nên mình cũng không quan tâm lắm. Nhưng lại nhắc đến mấy vụ chụp cưới thì cân nặng là cả 1 vấn đề đấy. Ôm 1Ds3 và 70-200 thì đến mình là người tập gym lâu rồi mà đi cả ngày về tay còn cứng đơ, bấm con chuột máy tính còn cứng tay :D

Đấy là một vài điểm mình thấy rõ nhất khi sử dung 2 dòng này. Với mục đích chụp ảnh cưới (ngoài trời) thì bác nên chọn 5D3.

Có thể nhận biết "độ nổi khối" qua chỉ số kỹ thuật nào của máy không các bác hay phải chụp và tự cảm nhận ạ?

Các bạn cho mình hỏi nếu so sánh chất ảnh cả RAW lẫn JPEG của 1d mk4 và 5d mk3 thì sao ạ? Dành cho chụp chân dung, phong cảnh và biểu diễn nghệ thuật (trình diễn fashion, múa...). Vì giá 2nd của 1d mk4 và brand-new của 5d mk3 hiện nay đang ngang nhau, vậy con nào là lựa chọn tốt hơn ạ?
    Thanks in advance.

Quote Được gửi bởi thaobt1 View Post
    Các bạn cho mình hỏi nếu so sánh chất ảnh cả RAW lẫn JPEG của 1d mk4 và 5d mk3 thì sao ạ? Dành cho chụp chân dung, phong cảnh và biểu diễn nghệ thuật (trình diễn fashion, múa...). Vì giá 2nd của 1d mk4 và brand-new của 5d mk3 hiện nay đang ngang nhau, vậy con nào là lựa chọn tốt hơn ạ?
    Thanks in advance.
    1D4 thì lại vấn đề khác, nếu mình mình sẽ chọn ngay 1D4 với mục đích chụp của bạn, chả lăn tăn gì cả )

Bạn có thể xem ảnh của Vikhoa để biết thêm chi tiết.

Mình đã xem một số ảnh của Vikhoa chụp bằng 1D4 rồi, quả thật là ngưỡng mộ!

Thanks in advance.
    Từ JPG đến Raw đều nhỉnh hơn, thua cái iso
    LCD 920k chấp nhận tốt
    Thích nhất cái body đơn giản, chả có nút xoay các chế độ luôn
    VF là 0.76 ngắm sướng hơn chút
    Mình có Ultrawide nên ko quan tâm khoản wide lắm, miễn chất ảnh ngon là OK

Trc mình lấy về rồi, nhẹ tay, iso hơi kém và 2nd máy hơi nhiều shot nên mình trả lại, đang chờ con ngon hơn để mua
    Chưa biết 1 dòng nào, 1ds3 cũng đã nghĩ qua nhưng LCD kém quá
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Cam on bac chuotlang gop y, minh test thu sang nay va thay thich ve chat anh va lay net cua 1d4 (mac du 5d3 lay net van co ve nhanh hon mot chut), noise thi thua 5d3, tu iso 6400 tro len la nhin thay noise ro roi.

Cam on bac chuotlang gop y, minh test thu sang nay va thay thich ve chat anh va lay net cua 1d4 (mac du 5d3 lay net van co ve nhanh hon mot chut), noise thi thua 5d3, tu iso 6400 tro len la nhin thay noise ro roi.
    Noise thì ko khác gì 5d2, chắc có lẽ cùng đời Chip digic 4

Ngoài ra thì nó nhiều điểm Cross type hơn, cho nên điểm yếu của 1d4 có lẽ chỉ là noise thôi, còn khi đã có Ultrawide rồi thì khỏi lo thiếu Wide, 16mm hẹp thành 20.8 vẫn đủ chán nhưng lại mất đi hiệu ứng hút
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

1. Các bạn nào ở VN đang phân vân 5d3 và 1d4 thì đọc dòng mình viết dưới, chỉ áp dụng cho các bạn đang ở VN.

2. Bạn chỉ chọn 1d4 khi bạn có hai điều kiện cần phải chụp ảnh (i) bạn chụp nhiều về lĩnh vực động (không phải như thể thao) ví dự triễn lãm thời trang, bạn không chụp phong cảnh nhiều không cần rộng, và (ii) khi bạn đi làm việc bạn không cần quan tâm đến giữ gìn máy.

3. Khi bạn là người bình thường không phải là phóng viên ảnh thể thao, bạn đừng nên nghĩ đến việc chụp ảnh thể thao ở VN. Không có gì thuộc đỉnh cao cho bạn chụp cả đâu ngoài mấy cái bóng đá trong nước. Ở VN mà mua đủ dụng cụ để chụp thể thao thì đa số là mọi người kiếm rất ít tiền hơn số tiền bỏ ra.

4. Nếu bạn không có điều kiện trên, đừng mua 1d4 cho dù cái máy này nó rất tốt. Hãy mua 5d3 bạn mua bán sẽ dễ dàng hơn. Mình thấy một vài cái 1d4 ở VN rao bán giá rất rẻ so với ở Mỹ mà không ai thèm mua chỉ vì nó không phải FF mà mọi người ở VN lại hay chụp phong cảnh và ảnh tĩnh. Bán 1d4 vậy là rất rẻ mới bán được và rất khó bán chưa nói đến là đa số ở VN dùng lens không phải loại tele dài cho nên không cần phải có body to như 1d4 và mọi người thích cái gì nhẹ hơn là chất lượng build của máy. Đây là đặc điểm thị trường VN.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng