Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: Cần tư vấn về Flash

Cần tư vấn về Flash

Mấy bác cho em hỏi khi nào chụp các góc 45 ,60 ,75 ,90 trên đèn flash rời vậy ,cho em xin vd cụ thể từng cái luôn.
    Thanks các bác!

Có lẽ bác nên vào box đèn đóm thì rõ hơn

Bác muốn Shadow càng nhiều thì đánh góc càng lớn

Nó liên quan đến 1 số vấn đề như Lowkey, cá tính ...

Và nôm na mẫu bác béo gầy, có muốn che bớt nhược điểm hay ko nữa còn do cường độ as và góc đèn

Ngoài ra ko nói việc bác dùng đèn là AS phụ đề bù sáng
    Được sửa bởi chuotlang lúc 02:44 AM ngày 27-07-2013
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Bac chuotlang oi that bac GOP y rat hay. Em newbie dang can hoc hoi them
    Bac cho em link hoc hoi ve flash co ban Chinh xac dc ko a
    Thanks bac
    Sr all em on bang dd ah
    L FOR FF

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Có lẽ bác nên vào box đèn đóm thì rõ hơn

Bác muốn Shadow càng nhiều thì đánh góc càng lớn

Nó liên quan đến 1 số vấn đề như Lowkey, cá tính ...

Và nôm na mẫu bác béo gầy, có muốn che bớt nhược điểm hay ko nữa còn do cường độ as và góc đèn

Ngoài ra ko nói việc bác dùng đèn là AS phụ đề bù sáng
    Bác có link nào hướng dẫn chi tiết cách đánh flash không ah? bác cho em xin với, thanks bác trước

Quote Được gửi bởi napoparte View Post
    Bác có link nào hướng dẫn chi tiết cách đánh flash không ah? bác cho em xin với, thanks bác trước
    Em có tài liệu khá dễ hiểu về cách đánh từ 1-8 đèn
    Nhưng em mới luyện đc có 2 thôi vì em có mỗi 2 đèn hehe, bác đưa mail đây

Nhưng vấn đề là nó cho công suất với chỉ số bằng máy đo sáng, nên bác ko áp dụng đc
    Mà chỉ thực tập với M mode hoặc ETTL để +/- EV đèn thôi

Quote Được gửi bởi phungnam View Post
    Bac chuotlang oi that bac GOP y rat hay. Em newbie dang can hoc hoi them
    Bac cho em link hoc hoi ve flash co ban Chinh xac dc ko a
    Thanks bac
    Sr all em on bang dd ah
    Thứ nhất là bác nên sắm đèn + trigger trước, sau đó tự kỷ với các tĩnh vật trong nhà
    Rồi sau đó sắm các phụ kiện cho đèn sau, bác thích môn nào thì tùy

Trc em có hết nhưng cho đi hết rồi vì cồng kềnh, giờ chỉ giữ lại duy nhất đúng Dù Phản cho gọn nhẹ
    Loại 1m2 của em ko lắp đèn thì có thể căng ra làm phản sáng tốt chứ ko cồng kềnh như Softbox khung sắt hay Beautydish

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Thứ nhất là bác nên sắm đèn + trigger trước, sau đó tự kỷ với các tĩnh vật trong nhà
    Rồi sau đó sắm các phụ kiện cho đèn sau, bác thích môn nào thì tùy

Trc em có hết nhưng cho đi hết rồi vì cồng kềnh, giờ chỉ giữ lại duy nhất đúng Dù Phản cho gọn nhẹ
    Loại 1m2 của em ko lắp đèn thì có thể căng ra làm phản sáng tốt chứ ko cồng kềnh như Softbox khung sắt hay Beautydish
    Minh moi mua YN560 III nhu chu ki, vay gio mua trigger gi hop ly nhat. Va choi trigger la de minh danh flash ko nam tren body (hay con goi la off flash phai ko?)
    L FOR FF

Minh moi mua YN560 III nhu chu ki, vay gio mua trigger gi hop ly nhat. Va choi trigger la de minh danh flash ko nam tren body (hay con goi la off flash phai ko?)
    Còn có cách nữa là mua dây TTL nhưng lích kích hơn

Trigger có 3 loại chính

ETTL
    Trigger Remote - có thể đảo lại làm chụp từ xa thay thế cho dây bấm mềm
    Trigger thường - Chỉ là phát để đèn nhận

Giá cả thì theo thứ tự luôn ạ, tùy theo bác thích cái nào ,về sau có nâng đời lên ko thôi

Ví dụ như em trc có đèn ETTL mà lại mua dây ETTL và Remote Trigger
    Sau em mua ETTL Trigger thì lại cho đi 2 thứ kia

Như vậy là đầu tư ko tới bến, sau này lại thừa, vì ETTL Trigger nó chỉ hoạt động với đèn có ETTL thôi, chứ cắm 560 vào nó ko work

Theo ý em thì thường trigger có ETTL giờ cũng có giá khá đắt; với lại đánh flash off đa số là mình phải setup đèn cẩn thận; ánh sáng đều do mình chủ động hoàn toàn nên cái ETTL em nghĩ không cần thiết; bác dùng YN 560 iii thì mua Trigger RF-602 hay RF-603 sẽ không phải mua cục nhận vì cái 560 iii này tích hợp cục nhận cho 2 loại trigger kia rồi.

Tuy nhiên kinh nghiệm của anh chuotlang rất đúng - vì chơi đèn tuy không đắt bằng lens hay máy nhưng lại rất lỉnh kỉnh nhiều thứ phức tạp; chụp nhiều về sau chắc chắn nhu cầu lại tăng và muốn chụp thêm nhiều thể loại ánh sáng nữa - thế nên em cũng nghĩ là trc khi đầu tư mua thì mình nên nghiên cứu kỹ thì sau này sẽ không có nhiều đồ thừa không dùng đến.

Quote Được gửi bởi langtran View Post
    Theo ý em thì thường trigger có ETTL giờ cũng có giá khá đắt; với lại đánh flash off đa số là mình phải setup đèn cẩn thận; ánh sáng đều do mình chủ động hoàn toàn nên cái ETTL em nghĩ không cần thiết; bác dùng YN 560 iii thì mua Trigger RF-602 hay RF-603 sẽ không phải mua cục nhận vì cái 560 iii này tích hợp cục nhận cho 2 loại trigger kia rồi.

Tuy nhiên kinh nghiệm của anh chuotlang rất đúng - vì chơi đèn tuy không đắt bằng lens hay máy nhưng lại rất lỉnh kỉnh nhiều thứ phức tạp; chụp nhiều về sau chắc chắn nhu cầu lại tăng và muốn chụp thêm nhiều thể loại ánh sáng nữa - thế nên em cũng nghĩ là trc khi đầu tư mua thì mình nên nghiên cứu kỹ thì sau này sẽ không có nhiều đồ thừa không dùng đến.
    Nói chung chơi đèn phải có đam mê, tốt nhất có 1 nhóm 2-3 người

Chơi 1 mình lười lắm, lại ko ông nào cầm đèn hộ, nhờ người khác giữ hộ chân đèn còn khó, vả lại phải biết hướng đèn vào chủ thể sao cho đúng

Cho nên nói đầu tư cũng phải, có Dù thì thích thẩm du Sbox, có Sbox người ta bảo Beautydish mới kinh ... dài dòng lắm

Mua con đèn YN non ETTL thì sau này cũng chán, ra outdoor trời nắng ko lẽ mở khẩu tốc nhanh thì lắp ND sao?

Giờ em có YN 560 vứt xó, vì nó chỉ slave với 580II khi mode M, cho nên nằm không, chỉ để oncamera bounce thôi, hoặc là slave đánh ven mà chỉ dám nhẹ nhẹ vì ko sắm cho nó beautydish mini

Đèn ko đắt như Len, cho nên mạnh dạn mà chơi nếu đam mê, AS đẹp cho ảnh đẹp, dìm BG đánh đèn còn đẹp gấp mấy lần xóa phông ý chứ, ... ko muốn nói là xóa phông addsharp khác gì thủa vỡ lòng

Langtran: Mình mới mua nửa năm nay cái King Pixel ETTL giá tầm 2,5tr, còn bộ cũ là 361 + dây TTL cho không người ta cũng là hơn 1tr

Như vậy có phải đầu tư sai ko? Chưa nói Sbox ... cũng cho không

Nếu chủ topic hỏi thêm thì mình sẽ nói là tại sao mình chỉ giữ lại đúng Dù phản
    Được sửa bởi chuotlang lúc 12:56 AM ngày 28-07-2013

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng