Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 29

Chủ đề: Cần tư vấn về Flash

Ý em chỉ là giờ bác phungnam đang có YN 560 iii thì đầu tư tạm cái trigger bình thường đánh off rồi tham khảo thêm sẽ rõ hơn về nhu cầu của mình như là lúc nào cần ETTL; HSS hay GN đã đủ chưa ...

Em không có nhiều tgian chụp lắm - chỉ chụp mỗi con trai ở nhà nên kinh nghiệm cũng không nhiều hầu hết là đọc sách và tham khảo kinh nghiệm mọi người trên vnphoto - nếu được anh chuotlang chia sẻ thêm kinh nghiệm thực tế thì tốt quá, em cảm ơn anh nhé !

Em giờ cũng có mỗi mấy cái dù xuyên; dù phản; hắt sáng thôi - 1tgian nữa có tgian em sẽ thử các loại softbox; beautydish... nen cũng rất mong được anh chia sẻ về mấy thứ này.

Các bác cho tôi hỏi về ETTL là dùng đèn có ETTL làm trigger thì nên hơn hay là mua trigger rời?

Tôi đang nghía 1 chú 330EX rẻ, giá ngang 1 em 560, định làm để kích các em off flash, ngoài ra là để dùng trong những trường hợp chụp gia đình, bạn bè. Tôi nghĩ công suất của em kém hơn những em sau này như 580EX nhưng đời mới giá chat quá, thà mua vài em Youngno còn hay hơn
    Được sửa bởi Jamie lúc 07:30 AM ngày 28-07-2013

Quote Được gửi bởi Jamie View Post
    Các bác cho tôi hỏi về ETTL là dùng đèn có ETTL làm trigger thì nên hơn hay là mua trigger rời?

Tôi đang nghía 1 chú 330EX rẻ, giá ngang 1 em 560, định làm để kích các em off flash, ngoài ra là để dùng trong những trường hợp chụp gia đình, bạn bè. Tôi nghĩ công suất của em kém hơn những em sau này như 580EX nhưng đời mới giá chat quá, thà mua vài em Youngno còn hay hơn
    Ý bác là đèn Canon 320EX ạ? Chứ em không biết là có đèn 330EX trong series 300.
    Còn về chuyện dùng để kích các đèn khác mà có ETTL thì em biết hệ thống flash canon chỉ có đời 580EX i và ii hay 600EX (hình như cả 550EX) mới làm master được. Ngoài ra chỉ có các flash cóc như của 60D hay 7D cũng làm đc master. Ko thì bắt buộc ta phải mua trigger ETTL.

Tức là dùng các dòng flash khác kích flash off thì chỉ kích đc bằng cách nhại quang thôi (cái này fai mua thêm cục nhại quang chứ flash canon cũng không tích hợp cái này.
    Được sửa bởi langtran lúc 09:03 AM ngày 28-07-2013

Xin lỗi bác nhưng ý em là dùng 320EX để kích mấy chú Youngnuo cũ (460, 462) - còn dòng Youngnuo 560 có nhại sẵn lại khác. Có vẻ là ko dc - nếu e hiểu đúng ý bác.

Nếu định chơi khoảng 2 đèn Youngnuo và 1 chú ETTL Canon thì bác khuyên em mua con nào cho ngon bổ rẻ. Vì em thấy chơi off flash thì manual là chính, e dùng máy đo sáng rời, còn ETTL chỉ để dùng chụp ảnh lưu niệm thì cần thôi. Ko biết ý bác thế nào?

Cám ơn bác!

Xin lỗi bác nhưng ý em là dùng 320EX để kích mấy chú Youngnuo cũ (460, 462) - còn dòng Youngnuo 560 có nhại sẵn lại khác. Có vẻ là ko dc - nếu e hiểu đúng ý bác.

Nếu định chơi khoảng 2 đèn Youngnuo và 1 chú ETTL Canon thì bác khuyên em mua con nào cho ngon bổ rẻ. Vì em thấy chơi off flash thì manual là chính, e dùng máy đo sáng rời, còn ETTL chỉ để dùng chụp ảnh lưu niệm thì cần thôi. Ko biết ý bác thế nào?

Cám ơn bác!
    Em không biết kinh phí bác dành cho flash khoảng bao nhiêu nên khó trả lời lắm ạ; Em tạm trình bày ntn không biết có được không ạ.
    1 - Đèn ETTL - Nếu bác mua đc 320EX mà giá tương đương YN560 như bác nói thì là em em mua ngay ạ - chứ em thấy giá 320EX cũ cg tầm 2,5 -mới thì phải 4,5; Còn nếu bác mua YN 568EX mới ra đủ hết các chức năng hay 430 ex ii cũ đều tốt ạ

2- Về flash rẻ nhất em biết thì bác mua cái đèn YinYan thêm cục nhại quang nữa là tầm 300 hay 350 thôi ạ ;
    Không thì YN 460 ii tầm 900 có cả nhại quang luôn; cái này em thấy nhiều người dùng và thấy tốt trong tầm tiền ạ.

3- Khi đánh off bác muốn đánh chuẩn thì nên mua trigger rời - gắn cục phát vào máy - cục nhận vào đèn - rẻ nhất có loại yongnuo 301p; em h vẫn dùng và thấy đánh cũng chuẩn chưa xịt lần nào.
    Được sửa bởi langtran lúc 12:16 PM ngày 28-07-2013

e xài canon 450D, lens kit 18-55mm và lens chân dung cơ bản 18-50. e đang mày mò mún thử chụp flash nhưng ko bik mua cái nào. E thấy có Yno 560 III và Đèn TRIOPO TR-980 TTL for Canon. Phân vân ko bik nên mua cái nào. Mà đọc từ đầu đến giờ e ko bik ETTL là cái gì?? Các anh có thể giúp e được ko ạ???

Quote Được gửi bởi langtran View Post
    Em không biết kinh phí bác dành cho flash khoảng bao nhiêu nên khó trả lời lắm ạ; Em tạm trình bày ntn không biết có được không ạ.
    1 - Đèn ETTL - Nếu bác mua đc 320EX mà giá tương đương YN560 như bác nói thì là em em mua ngay ạ - chứ em thấy giá 320EX cũ cg tầm 2,5 -mới thì phải 4,5; Còn nếu bác mua YN 568EX mới ra đủ hết các chức năng hay 430 ex ii cũ đều tốt ạ

2- Về flash rẻ nhất em biết thì bác mua cái đèn YinYan thêm cục nhại quang nữa là tầm 300 hay 350 thôi ạ ;
    Không thì YN 460 ii tầm 900 có cả nhại quang luôn; cái này em thấy nhiều người dùng và thấy tốt trong tầm tiền ạ.

3- Khi đánh off bác muốn đánh chuẩn thì nên mua trigger rời - gắn cục phát vào máy - cục nhận vào đèn - rẻ nhất có loại yongnuo 301p; em h vẫn dùng và thấy đánh cũng chuẩn chưa xịt lần nào.
    1. Em muốn hỏi con ETTL đúng tiêu chí ngon bổ rẻ để chụp lưu niệm. Em bị lộn sang 320EX, chính xác là 380EX thì đúng là ngang YN 560.
    2&3. Em sẵn sàng mua YN 460 và trigger, tầm này thì thoải mái. Em định làm 2 chiếc.
    Được sửa bởi Jamie lúc 09:28 PM ngày 28-07-2013

1. Em muốn hỏi con ETTL đúng tiêu chí ngon bổ rẻ để chụp lưu niệm. Em bị lộn sang 320EX, chính xác là 380EX thì đúng là ngang YN 560.
    2&3. Em sẵn sàng mua YN 460 và trigger, tầm này thì thoải mái. Em định làm 2 chiếc.
    380EX em thấy ra khá lâu rồi ạ; bác thử nếu còn tốt thì về tính năng lẫn công suất cg gần như 430ex; nhưng thiếu LCD; không xoay được ngang (cái này rất cần khi chụp dọc máy) ; không làm đc slave trong Wireless E-TTL system;
    Quan trọng là nó ngừng sx từ 2001 nên em thấy khá khó để mua được hàng còn tốt - nếu bác cố mua được 430ex cũ có lẽ hay hơn - hoặc cứ ra hàng bảo họ cho thử vài con YN có ETTL trong tầm tiền đánh vài chục phát thấy ổn là okie. Vì mình chụp lưu niệm nên em nghĩ YN cg không đến nỗi nào.

Quote Được gửi bởi Kimcuongden212 View Post
    e xài canon 450D, lens kit 18-55mm và lens chân dung cơ bản 18-50. e đang mày mò mún thử chụp flash nhưng ko bik mua cái nào. E thấy có Yno 560 III và Đèn TRIOPO TR-980 TTL for Canon. Phân vân ko bik nên mua cái nào. Mà đọc từ đầu đến giờ e ko bik ETTL là cái gì?? Các anh có thể giúp e được ko ạ???
    Em định dịch 1 bài dài về ttl hay ETTL và hê thống flash của canon nhưng thấy trên diễn đàn có nhiều bài viết về TTL, ETTL rồi, thì việc này là không cần thiết lắm; bác tìm lại và đọc; chỗ nào không hiểu thì hỏi lại mọi người ạ.

Ta co thể hiểu đơn giản nhất về ETTL như sau :
    Chụp với flash có ETTL (Evaluative-Through The Lens) Khi nhấn nút chụp - gương bắt đầu lật lên máy sẽ nháy 1 cái flash nháp (preflash) để đo sáng - rồi sau đấy mới đưa ra công suất phù hơp để đánh flash chính (main flash).
    Cái này rất tiện khi chụp hội nghị, tiệc tùng - chỉ cần cắm flash vào máy set khẩu, tốc , ISO an toàn và ấn nút chụp; flash sẽ đwa ra công suất phù hợp.

Quote Được gửi bởi langtran View Post
    380EX em thấy ra khá lâu rồi ạ; bác thử nếu còn tốt thì về tính năng lẫn công suất cg gần như 430ex; nhưng thiếu LCD; không xoay được ngang (cái này rất cần khi chụp dọc máy) ; không làm đc slave trong Wireless E-TTL system;
    Quan trọng là nó ngừng sx từ 2001 nên em thấy khá khó để mua được hàng còn tốt - nếu bác cố mua được 430ex cũ có lẽ hay hơn - hoặc cứ ra hàng bảo họ cho thử vài con YN có ETTL trong tầm tiền đánh vài chục phát thấy ổn là okie. Vì mình chụp lưu niệm nên em nghĩ YN cg không đến nỗi nào.
    Câu hỏi cuối cùng của em nhé: theo quan điểm của bác, sử dụng với mục đích off flash của em (càng nhiều thì càng nhiều phương án) thì những flash cũ của hàng zin 380EX, 220EX,... so với với những con như 460,462 thì lựa chọn nào tốt hơn. Em có thể mua ở nước ngoài những con Canon cũ với giá cũng tương đương YN, nhưng lại lo về tuổi thọ, còn YN thì lo về tính ổn định.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng