Trang 2 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 295

Chủ đề: Ricoh GR - máy ảnh bỏ túi với cảm biến APS-C

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Thích câu này, rất marketing và có nhiều ý nghĩa
    Everything is big, except the size
    hehe... em cám ơn anh Apham, đó là câu Slogan dành cho Ricoh GR của trang http://www.pentax.co.uk

riêng trang http://www.pentax.jp thì lại có câu ngắn hơn nữa dành cho GR: BE YOUR EYES

Quote Được gửi bởi 7 búa View Post
    Cuối cùng Ricoh cũng đã có 1 truyền nhân xứng đáng cho dòng GR-1 huyền thoại .
    may mắn là có người biết đến dòng GR chứ không gà như em :D

Quote Được gửi bởi habitat View Post
    Các bài review của Th. ngày càng chuyên nghiệp và cuốn hút. Ngôn từ di dỏm, ví von nhưng thực tế, hình ảnh minh họa sinh động và bổ ích. Rất ngon, sẽ dành tiền mua ... E-P5 trước, mua em này sau hehe...! Vote 5 sao.
    em té ghế với anh! tks a ^^

Quote Được gửi bởi hakhanhbk2008 View Post
    Không biết chất lượng ảnh ra thế nào, ko zoom đc mà thông số thế này nhìn chung nó sẽ hơn Nokia 1020 về cái cảm biến lớn nhưng nếu đánh giá về độ nhỏ gọn, ko có khả năng zoom so với lumia 1020 có khả năng zoom thì em này ko ổn rồi,ko đủ nhỏ gọn và ko có chức năng gọi điện, với ng ưu tiên chụp ảnh thì thông số này cũng ko ổn
    Quote Được gửi bởi heobu9999 View Post
    Nhìn thích quá...mới tập tọe chụp choẹt...nên vẫn không hiểu sao Ricoh lai chỉ dùng lens Fixed trên compact nhỉ khó hiểu quá đê
    Bác đọc 3 mẹo đầu tiên của bài viết sau đây thì sẽ hiểu ngay tại sao các dòng GR lại luôn trung thành với prime lens ở tiêu cự 28mm:

đang nghèo mà đọc bài này.... thiệt khổ... hic...

Mình cũng thích đó, không biết giá bao nhiêu nhỉ?!

Trong loạt hình ở post "1 ngày bận rộn" có thể thấy em đã mắc 1 số sai lầm cơ bản khiến cho ảnh bị rung nhòe và màu sắc không ấn tượng cho lắm, đó là:

1. Khẩu nhỏ, ISO thấp -> tốc chậm -> ảnh bị out khi chụp những bức ảnh với chủ thể đơn giản

Sai lầm khẩu nhỏ: tại khẩu 2.8, lens GR cho 1 độ nét và chi tiết rất kinh khủng, dư xài cho những tình huống thông thường :11: (việc khép khẩu khi ấy là không cần thiết)

GR140742 by Tròn Dzo, on Flickr

vẫn cái thói quen hay soi, zoom cái coi nào:

GR140742 crop by Tròn Dzo, on Flickr

Sai lầm ISO thấp: Ricoh GR có ISO từ 100 lên đến 25.600, dù có tăng ISO lên đến 3200 thì ảnh vẫn chấp nhận được. Đây là 1 ảnh em vô tình chụp tại ISO 20.000

ISO 20.000 by Tròn Dzo, on Flickr

Tại 1600 thì vẫn quá khỏe:

Ricoh GR có 1 tính năng rất hay đó Auto ISO speed step settings. Ví dụ: với chế độ ưu tiên khẩu, khi ta cho ISO nhảy tự động trong khoảng 100-3.200 thì tùy điều kiện ánh sáng mà máy sẽ tính toán để có tốc độ thích hợp để ảnh đủ sáng, việc giới hạn ngưỡng tốc độ chụp ví dụ tại 1/125s thì khi chạm đến tốc độ này máy sẽ tự động tăng ISO lên mà không hạ tốc xuống <1/125s.

2. Sai lầm thứ 2
    Do quen chụp máy lớn và để tiện cho việc hậu kỳ về sau nên thiết lập không gian màu (Color Space Setting) bao giờ em cũng chọn AdobeRGB. Cầm vào GR em cũng bị thói quen đó.

Nhưng đối với máy nhỏ thì quan niệm của em là chụp nhanh và xuất file nhanh xong post thằng lên mạng nên cứ thiết lập sẳn sRGB thì màu sắc sẽ tươi tắn hơn nhiều.

GR140962 by Tròn Dzo, on Flickr

Zoom

GR140962 by Tròn Dzo, on Flickr

Tiếp tục khám phá, ngày hôm sau em lại vác máy đi dự sinh nhật của đồng nghiệp cũ

ham ăn đến sớm nên chưa có ai tới

_G027076 by Tròn Dzo, on Flickr

để cho hình lạ lạ và đỡ mất công hậu kỳ, em nhấn nút "effect" và chuyển sang hiệu ứng "Positive Film". Dĩ nhiên là những hiệu ứng này có cho ta customize thêm khá nhiều nhưng do làm biếng nên em cứ để mặc định mà xài

sinh nhật thì phải có bánh (quẳng cáo tí, bánh này là của vợ em làm đó nhoa! :P)

_G027094 by Tròn Dzo, on Flickr

nhân vật chính của chúng ta còn khá trẻ với cái bánh sinh nhật

_G027097 by Tròn Dzo, on Flickr

thành phần tham dự đây, dĩ nhiên là có em nhưng em ko đứng trong đó

_G027106 by Tròn Dzo, on Flickr

con tôm này sẽ thuộc về ai?

_G027128 by Tròn Dzo, on Flickr

Cuối cùng là nâng ly, bật flash trên máy quýnh thử xem thế nào

_G027127 by Tròn Dzo, on Flickr

Dự sinh nhật xong, chiều đó em lại nhét túi GR đi theo bạn chụp ké chân dài

_G027240 by Tròn Dzo, on Flickr

dường như không mê chân dài cho lắm, em xoay qua phụ tá của chân dài, bắt chước mọi người chụp xóa phông, em cũng để F2.8 từ đầu tới cuối

_G027266 by Tròn Dzo, on Flickr

_G027263 by Tròn Dzo, on Flickr

Cũng thử tí B&W, em lại nhấn nút "Effect"

GR027309 by Tròn Dzo, on Flickr

GR027311 by Tròn Dzo, on Flickr

Review máy như anh thiệt là sướng toàn đi chơi với đi ăn không à! )

Quote Được gửi bởi ngocquy_ytc View Post
    Review máy như anh thiệt là sướng toàn đi chơi với đi ăn không à! )

em đồng ý với quan điểm này

Máy cho màu sắc đẹp, độ nét tốt, WB khá ổn, nhìn chung với tầm tiền này thì GR có lợi thế hơn
    Nikon & NEX

em thấy nikon cũng đua đòi ra em côlpix a lens fix 28. cá nhân em thì em thích lens 35 tới 50 hơn. tiêu cự nào cũng đc

Điều em quan tâm nhất bây giờ là giá của e nó. Chắc là sự thay thế xứng đáng cho G12

Quote Được gửi bởi kimexpress View Post
    Điều em quan tâm nhất bây giờ là giá của e nó. Chắc là sự thay thế xứng đáng cho G12
    Chỗ này phân phối chính thức nè bác.... :D

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=121937

Trang 2 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng