Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 91

Chủ đề: Mọi người giúp em với fix lens 50mm f1.8 chụp thế nào mới đẹp...

Mọi người giúp em với fix lens 50mm f1.8 chụp thế nào mới đẹp...

- Em mới mua lens 50mm F1.8 Canon hiện em dùng body 550D bữa giờ em có đi chụp thữ mà sao em thấy nó vẫn chưa nét cho lắm mọi người xem và góp ý em dùm

- Xem dùm em có phải cái mặt ko đc nét lắm ko và cho em hỏi làm sao để chụp cho mặt ko bị tối ??
    Cảm ơn mọi người

Bạn khép khẩu 2.8 chụp sẽ ok hơn là để max khẩu

bạn đừng để khẩu lớn.. khẩu như bạn bên trên nói là xóa phông tạm rồi.. để max khẩu dễ out net lắm..mình chụp mình để chế độ lấy nét tay MF chứ ko để AF.
    Pic 1,2 bị out nét... nó lấy nét vật gần nhất. pic 1 sợi dây,, pic 2 là cái cây ngang ... mặt ko nét là phải rồi..!
    Bạn thử chụp chế độ MF thử xem !
    Ảnh mình chụp = 50 1.8 đó !
    Được sửa bởi nhatvu lúc 09:54 PM ngày 23-07-2013

Quote Được gửi bởi nhatvu View Post
    bạn đừng để khẩu lớn.. khẩu như bạn bên trên nói là xóa phông tạm rồi.. để max khẩu dễ out net lắm..mình chụp mình để chế độ lấy nét tay MF chứ ko để AF.
    Pic 1,2 bị out nét... nó lấy nét vật gần nhất. pic 1 sợi dây,, pic 2 là cái cây ngang ... mặt ko nét là phải rồi..!
    Cái góc chụp hay thế bác =))

Quote Được gửi bởi hakhanhbk2008 View Post
    Cái góc chụp hay thế bác =))
    hay ở điểm nào cậu??

Quote Được gửi bởi lequan View Post
    Bạn khép khẩu 2.8 chụp sẽ ok hơn là để max khẩu
    Em cảm ơn anh ạh..

Quote Được gửi bởi nhatvu View Post
    Thì ra là vậy em toàn auto ko àk...MF chỉnh ko quen cho lắm hình quá đẹp anh ơi + với pts nữa quá tuyệt

Thường thì nếu nhà sx cho bạn mở đến 1.8 thì đừng bh mở đến mức đấy. nếu bạn cụp nguyên mặt thì nên để > 2.0. con để chụp cả ng nên để >2.8. dù xóa phông tốt nhưng ko bao h nên để đến 1.8 bạn ạ. dễ bị out nét

lấy nét ở điểm chính giữa rồi bố cục lại, nhìn qua view finder xem nó nét chưa, chưa nét thì lấy xa vô cực rồi lấy nét lại(nó thò ra thụt vào í), để khẩu trên 2
    http://www.flickr.com/photos/92945957@N07/ ngó qua đi, mình toàn chụp bằng 50/1.8 đó

Quote Được gửi bởi dung_hn2810 View Post
    lấy nét ở điểm chính giữa rồi bố cục lại, nhìn qua view finder xem nó nét chưa, chưa nét thì lấy xa vô cực rồi lấy nét lại(nó thò ra thụt vào í), để khẩu trên 2
    http://www.flickr.com/photos/92945957@N07/ ngó qua đi, mình toàn chụp bằng 50/1.8 đó
    Mình cũng lấy nét tay hả anh. Hay auto em gà lắn mong anh giải thích kỹ dùm ạh

Lấy nét tay hay auto thì tùy trường hợp, với người mới cầm máy lấy nét auto còn sai thì làm sao lấy nét tay. Ngoài ra, các lens fix tiêu cự ngắn như 50 thì tối ưu là nên chụp bán thân! Chụp toàn thân thì đứng xa dễ rơi ra khỏi phạm vi lấy nét thì nó lấy nét vô cực, tất nhiên độ nét sẽ không thể bằng điểm nét nằm trong phạm vi lấy nét (thường lens 50 có phạm vi lấy nét tầm 5m đổ lại, trên 5m là vô cực), khi đó phải đóng thêm khẩu, mà đóng thêm khẩu thì DOF dày, như vậy ảnh hưởng đến chủ ý xóa phông.

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng