Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Hiển thị kết quả từ 41 đến 47 / 47

Chủ đề: Ý kiến: Canon vs. Nikon. Ai tốt hơn? (sưu tầm)

Quote Được gửi bởi iha.eut View Post
    Hơi thất vọng tí, tưởng giá 5D sẽ giảm nhanh hơn Đưa 40D vào tầm ngắm vậy. Canon vẫn "làm ăn" kiểu "thêm tí thêm tí", đúng ko các bác?
    .
    Đến bây giờ vẫn thế mà bác ))))))))))))))))))))))))))))))
    Nhà nghèo đam mê :">
    5films.net

Quote Được gửi bởi heobmt View Post
    Cám ơn bác Bảy đã giải thích, những khái niệm đó thì em có biết rồi. theo em biết những film có kích thước từ 35mm hoặc lớn hơn như 60x170mm panormic, ... được gọi là medium-format và điều đơn giản khi SX những khổ film khổ lớn là để có "higher resolution" có thể hiểu là số megapixel lớn hơn, cho hình ảnh trơn mượt hơn khi phóng ra khổ lớn. Loại film mà bác Bảy nói cũng được SX với mục đích đó, có thể nó dùng để in hình quảng cáo người mẫu có kích thước lên đến hàng chục m mà các đường nét vẫn trơn mượt không bị răng cưa. Có thể tham khảo tại đây.

Vậy có bác nào giải thích giúp FF tại sao lại tương đương film 35mm mà ko là một kích thước nào khác lớn hơn hoặc nhỏ hơn không ạ? Và 35mm của FF thì cho chất lượng ảnh khác hai mươi mấy mm của crop như thế nào khi cả 2 ở cùng số megapixel?
    Thật sự em cũng ko phân biệt dc cái sensor FF và sensor crop khác nhau cái gì ngoài kích thước nên khi chọn máy em vẫn ko lấy tiêu chí FF làm hàng đầu. Và có quan niệm cho rằng sensor lớn hơn cho ít noise hơn có chính xác ko? vì em thấy D80 là crop 1.5 trong khi 30D của Ca là crop 1.6 mà 30D lại ít noise hơn khi ở ISO từ 800 trở lên

Các bác giúp em "khai hoang" cái đầu ngu muội này với.
    Xin lỗi vì em hơi lạc đề tài một chút nhưng cuộc chiến Ca-Ni em xin đứng ngoài, bạn em 7 người thì có 7 người sài Ca, 10 người thì có 9 sài Ca rùi, mỗi em sài Ni, em mà lôm côm họ ...hội đồng thì có mà chạy lên giời
    em giải thích theo ý hiểu của e, một thằng dân công nghệ, thích tìm hiểu công nghệ.
    FF cũng chẳng khác nào HDD 3,5" cả, cái đấy là do tiền nhân phát triển, người ta thấy hợp lý thì cho đó chuẩn, khi mới phát minh ra máy ảnh hay ổ cứng thì mỗi người 1 ý 1 công nghệ, nhưng rồi người ta phải cải biến nó cho phù hợp, nhưng cái gì cũng có giới hạn và con người không nằm ngoài quy luật, phim và cảm biến có điểm chung là có chức năng ghi lại hình ảnh, tức là có các hạt màu ở phim và là điểm ảnh trên sensor cảm biến. Nói đến đây chắc các bác hiểu phần nào ý e. Con người cứ muốn tích hợp thu nhỏ mọi thứ, nhồi một đống điểm ảnh vào sensor, hàng terabyte vào cái ổ cứng 3,5" hay 2,5" trật trội,nhưng cái gì cũng có giới hạn của nó, người ta không thể nào cứ thu nhỏ mãi điểm ảnh hay hạt màu, hay 1 ô nhớ trên ổ cứng, cũng không thể nào vì số điểm ảnh mà tăng lên mãi kích thước cảm biến lên cả tỷ điểm ảnh để rồi cảm biến có kích thước hàng mét vuông, ổ cứng có hảng trăm lớp nặng vài Kg.
    Noise không phụ thuộc kích thước cảm biến mà phụ thuộc sự kiểm soát dòng điện chạy trong nó và tính toán của vi xử lý

Pinos: Bác nói thế thì cũng bằng huề à.... nói chung theo tôi thì "mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi sở thích"...còn chất lượng thì tùy thuộc vào end users... mà thôi

Cuộc chiến muôn thủa của Ca và Ni không bao giờ có điểm dừng tuy nhiên theo em mình thích máy nào xài máy đó thui. Ý kiến cá nhân của em.

Chẳng có ý kiến nào là chấn lý cầ Quan trong khi mua máy hìnht hì nên ra tiệm cầm thử các lọai máy để xem mìnht hích hiệu nào vì mỗi hiệu đều có các thiết kế khác nhau . Hỏi cũng như không vì nguơì đưa ý kiến làm sao đúng ý mình 100% đuợc.
    PW2000

Đúng là mỗi cây mỗi hoa , mỗi nhà mỗi cảnh - Thấy máy nào phù hợp với mình thì sài thui , nếu một trong hai hiệu máy kia mà dở thì chẳng thể tồn tại được đến giờ

1 bộ canon để chụp chân rung (da đẹp lung linh)
    1 bộ nikon để chụp những cái còn lại (màu sắc trung thực, sắc xảo)
    Đó là ước nguyện của em các bác ạ :D

Giờ ít xiền em cứ nikon đã...bao giờ thành tỉ phú em sẽ làm như rứa hi hi

Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345