Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 52

Chủ đề: [tư vấn] d7k 40k shot và d5100 new?

Mà 1 cái len MF của Bruno18 chắc mắc hơn cái Nano "xịn" của Nikon . Nếu ai cũng nghĩ như bạn thì Carl Zeiss nó không sản xuất len nữa .
    Và 1 điều đặc biệt là Leica M9 nó cũng chẳng có cái len nào AF hết , len của nó cái nào cũng 4-5000 , thậm chí có cái 8000 Obama. Với Leica có muốn chơi AF cũng chịu thua . Bạn tôi dùng Leica nói đùa "Leica nó quên không làm hệ thống AF " ;)
    Được sửa bởi hiendiep lúc 06:08 PM ngày 24-07-2013
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Mà 1 cái len MF của Bruno18 chắc mắc hơn cái Nano "xịn" của Nikon . Nếu ai cũng nghĩ như bạn thì Carl Zeiss nó không sản xuất len nữa .
    thì nó chỉ dành cho thiểu số chứ chứ phải đa số đâu, bác đừng lấy thiểu số đại diện cho số đông. Em mà mê CZ em qua Sony xài cho sướng, có AF luôn, AF muốn MF thì dễ chứ MF muốn AF kiểu j dc. vậy bác mua Leica mà xài đi, đâu phải xài Leica là chụp đẹp, là hơn người, chủ yếu là hên bắt trúng khoảng khắc thôi, có thể ảnh ko đẹp nhưng giá trị. Thà máy ko có chức năng thì chịu chứ có là phải xài, chả ai đi hy sinh những chức năng thế mạnh của máy cả.
    Được sửa bởi t2k lúc 06:16 PM ngày 24-07-2013

mấy bạn dở người ... xài body xịn mà MF ... quá bựa

Quote Được gửi bởi Thanh Thao View Post
    cũng ngắn gọn như cái tiêu đề thôi ạ, em chỉ muốn đc tư vấn giữa d7k cũ 40k shot, xài khoảng 1năm rưỡi (giá 10tr5), vs d5100 new của Khánh Long thì nên rinh e nào ạ? em vẫn hơi sờ sợ hàng 2nd. nhưng vì chênh lệnh đẳng cấp thì như thế có đáng ko ạ?
    Nếu là em 2 con = giá nhau e sẽ chọn D7k

@All: mỗi người mỗi khẩu vị, mỗi người mỗi khả năng xài lens khác nhau nên ko quy chụp được. Nhất là với dòng pro, D3-d4, chẳng cần nhìn greendot, focus screen rõ mờ thấy rõ ràng nên muốn focus trật cũng khó; trừ khi mẫu di chuyển quá nhanh.

Quote Được gửi bởi vietbingo View Post
    Nếu là em 2 con = giá nhau e sẽ chọn D7k

@All: mỗi người mỗi khẩu vị, mỗi người mỗi khả năng xài lens khác nhau nên ko quy chụp được. Nhất là với dòng pro, D3-d4, chẳng cần nhìn greendot, focus screen rõ mờ thấy rõ ràng nên muốn focus trật cũng khó; trừ khi mẫu di chuyển quá nhanh.
    Em công nhận một điều là lên FX viewfinder rất to và sáng, mắt bảo nét là nét luôn, cầm một lần phê luôn đến h vẫn phê ạ :D
    D90 + 35f1.8G + 75-150f3.5e
    http://www.flickr.com/photos/15799845@N05/

Tình hình rất chi là tềnh hềnh ^^
    Theo mình thì bodi cao hơn các nút bấn, thao tác sẽ dễ hơn. Bác chủ cứ cầm thử thích cái nào thì lấy cái đó.

Bác cầm D7k, buồn buồn có người quen gởi cho bác con lens af-d bác xài af được, chứ d5100 thì tức lắm. (Mình ví dụ như vậy vì mình đã gặp, dù không phải lens pro nhưng lâu lâu lấy ra vọc vạc cho vui) ^^

Lắm chuyện một tí.
    Khi có thời gian thì thiếu tiền, lúc có tiền lại thiếu thời gian.

Nên lấy D7000, 40k shot chả phản ánh đc gì cả , chủ yếu test cái sensor xem nó ntn thôi. Giá tốt thì cứ xúc, e thấy bác ấy vẫn rao trên face mãi ạ ).

Theo ý e, MF thuộc về phần trải nghiệm với nhiếp ảnh, gọi là chơi ảnh mà thôi. Nhưng nếu bác nào luyện tập nhiều về pre focus, và lens MF hơn lens thường ở chỗ cái focus scale của nó rất chi tiết, gọi là dày đặc ấy chứ, nhờ cái focus scale đó mà các cụ ngày xưa mới chụp đc khoảnh khắc đấy. Mà thời đại giờ, MF nếu sử dụng thay AF chắc chắn e sẽ nghía Lenca, chứ những lens bây h, ko hiểu sao lại ngày càng mắc, e cứ cắm lens fix dòng G hay mấy con fix for lên chụp cho lành, vừa nhanh vừa đẹp. Chơi thì dạng cưỡi ngựa xem hoa thôi ^^.

Quote Được gửi bởi sungcui View Post
    Tình hình rất chi là tềnh hềnh ^^
    Theo mình thì bodi cao hơn các nút bấn, thao tác sẽ dễ hơn. Bác chủ cứ cầm thử thích cái nào thì lấy cái đó.

Bác cầm D7k, buồn buồn có người quen gởi cho bác con lens af-d bác xài af được, chứ d5100 thì tức lắm. (Mình ví dụ như vậy vì mình đã gặp, dù không phải lens pro nhưng lâu lâu lấy ra vọc vạc cho vui) ^^

Lắm chuyện một tí.
    Hehe, chả có j phải tức, thẩm du len ngon hơn thì thẩm, chứ em bít mấy lén D nó ko bằng mớ G của em thì chả cần xài thử làm j =]]

Quote Được gửi bởi yeucanha View Post
    Nên lấy D7000, 40k shot chả phản ánh đc gì cả , chủ yếu test cái sensor xem nó ntn thôi. Giá tốt thì cứ xúc, e thấy bác ấy vẫn rao trên face mãi ạ ).

Theo ý e, MF thuộc về phần trải nghiệm với nhiếp ảnh, gọi là chơi ảnh mà thôi. Nhưng nếu bác nào luyện tập nhiều về pre focus, và lens MF hơn lens thường ở chỗ cái focus scale của nó rất chi tiết, gọi là dày đặc ấy chứ, nhờ cái focus scale đó mà các cụ ngày xưa mới chụp đc khoảnh khắc đấy. Mà thời đại giờ, MF nếu sử dụng thay AF chắc chắn e sẽ nghía Lenca, chứ những lens bây h, ko hiểu sao lại ngày càng mắc, e cứ cắm lens fix dòng G hay mấy con fix for lên chụp cho lành, vừa nhanh vừa đẹp. Chơi thì dạng cưỡi ngựa xem hoa thôi ^^.
    Ngày xưa ng ta chụp kinh nghiệm và quen nên mới nhanh dc chứ bắt khoảnh khắc mà nhìn mấy cái vòn scale đó thì sao kịp dc, chỉ thấy rõ qua VF thì bụp thôi.

Ưu nhược điểm của mỗi máy thì đã có trên google nhìu, mình chỉ xin nói thêm (đang xài D5100 nên chỉ có tầm nhìn của người dùng D5100, thiếu sót gì thì mọi người góp ý)
    Ưu:
    - nhỏ gọn, nhẹ, cầm chụp lâu ko mỏi tay (nhưng vì nhỏ gọn nên nhìn không pro bằng D7000, nếu không quan tâm tới người khác đánh giá gì thì chả việc gì phải lo)
    - màn hình xoay lật (1 số người bảo dễ đứt cáp nhưng tui thấy bình thường, dùng tự sướng hay chụp mấy góc khó khó khá ok)
    - chất lượng ảnh cũng tương đương D7000 vì dùng chung cảm biến (ai có ý gì khác thì xin mơiif thảo luận)
    Nhược:
    - Chỉ dùng được ống G, cá ống khác phải quay tay. Mình chỉ là 1 người chơi nghiệp dư, ko có nhu cầu thẩm du lens nhìu nên đây ko phải là vấn đề, dành dụm mua 1 ống fix G chụp chân dung + lens kit là đủ xài rồi. Nếu ai có ý định dùng nhìu lens, mua lại các ống lens đời cũ thì ko nên dùng D5100
    - Không hỗ trợ đánh flash rời.
    Tóm lại, ý kiển của tui là mua D5100 new :D
    Nikon D7000 + kit 18-105 + 50 1.8G

Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng