Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: [Cần giúp đỡ] về đo sáng và lấy nét.

[Cần giúp đỡ] về đo sáng và lấy nét.

Xin chào các anh, chị.

Trước giờ em hay để điểm lấy nét trung tâm, bấm 1/2 nút chụp để đo sáng và lấy nét sau đó bố cục lại rồi chụp.

Nhưng khi chuyển qua các điềm lấy nét khác (không phải điểm trung tâm) thì có một số thắc mắc nhờ các anh chị giải thích giúp:

1. Khi chọn điểm lấy nét không phải trung tâm thì điểm đo sáng trên máy có phải là điểm lấy nét hay vẫn là điểm trung tâm;

2. Ví dụ khi chụp chân dung: Nếu điểm đo sáng vẫn là điểm trung tâm thì các bước chụp 1 tấm hình như thế nào vì khi em rê điểm trung tâm vào mặt mẫu để đo sáng, bấm 1/2 nút chụp thì máy sẽ đo sáng đồng thời lấy nét (trong khi đó điểm lấy nét không phải là điểm trung tâm).

Cám ơn các anh chị nhiều.

Cái này tùy bác set trong C.Fn (máy Canon). Bác có thể set:
    - Điểm lấy nét và đo sáng đồng thời
    - Đo sáng lấy nét riêng

àh, Sorry mình wên đọc kĩ, vấn đề số 2 của bác, bác có thể giải quyết như sau (em sử dụng máy Canon - đo sáng lấy nét cùng 1 điểm)
    - Chọn điểm đo sáng -> khóa sáng
    - Chọn tiếp điểm lấy nét (bấm 1/2 nút chụp)
    - Bố cục lại -> TẠCH!

Quote Được gửi bởi huythong1311 View Post
    àh, Sorry mình wên đọc kĩ, vấn đề số 2 của bác, bác có thể giải quyết như sau (em sử dụng máy Canon - đo sáng lấy nét cùng 1 điểm)
    - Chọn điểm đo sáng -> khóa sáng
    - Chọn tiếp điểm lấy nét (bấm 1/2 nút chụp)
    - Bố cục lại -> TẠCH!
    Thế còn điểm đo sáng và lấy nét khác nhau thì sao, em đang thắc mắc cái này.

thì chịu thôi bác ạh, cái này do kinh nghiệm đo sáng. các kiểu đo sáng của canon ngoại trừ evaluate đều là đo sáng ở giữa, ko thay đổi điểm đo sáng theo điểm lấy nét dc (các dòng máy xxD và xxxD, còn xD e ko bít)
    nếu dof mỏng quá thì nên sử dụng điểm lấy nét gần nhất, bù trừ sáng = tay thôi, còn nếu dof dày, ko sợ out net thì cứ khóa nét trung tâm rùi bố cục lại :D. Còn 1 cách là đo sáng => khóa sáng => bố cục => lấy nét => chụp. cách này khá chậm :D
    trắng tay :(

Quote Được gửi bởi EOS450D View Post
    Thế còn điểm đo sáng và lấy nét khác nhau thì sao, em đang thắc mắc cái này.
    Cái này có nghĩa là đo sáng một nơi và lấy nét một nơi . Ví dụ bạn chụp người mặc áo quá sáng ( như cô dâu chẳng hạn ) thì có thể lấy nét gương mặt và đo sáng ở áo để khỏi cháy mất chi tiết ....

Tuy nhiên tính năng là vậy , khả năng người chụp lại khác . Bạn sẽ rất khó kiểm soát khi đo sáng một nơi mà lấy nét ở nơi khác trừ khi bạn có thời gian để thực hiện từ từ . Thông thường với yêu cầu khó về ánh sáng người ta hay chuyển đo sáng sang M . Khi nguồn sáng ổn định , bạn có dư thời gian và tâm trí để lo chuyện lấy nét . Chụp hình không chỉ là đo sáng và lấy nét , còn bố cục, góc độ , phối cảnh ..... nên cần phải làm sao cho việc đo sáng và lấy nét thuần thục và đơn giản nhất có thể . Chuyện nhà sx người ta thiết kế ra nhiều chức năng , nhưng không nhất thiết bạn phải sử dụng hết chức năng đó .
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Dạ, cám ơn anh asahinguyen nhiều. Em biết là cần thao tác đo sáng và lấy nét như thế nào thuận tiện nhất. Tuy nhiên, em chưa rút ra được phương pháp đo sáng, lấy nét như thế nào để làm quen dần, anh góp ý giúp em với nhé.

Không biết em thao tác khi chụp ảnh chân dung như thế này có đúng không, các anh chị góp ý giúp em với nhé.

1. Chuyển máy qua chế độ M. Chuyển vị trí lấy nét theo bố cục (lúc này điểm lấy nét khác với điểm đo sáng).

2. Chuyển tâm máy vào điểm đo sáng để đo sáng, điều chỉnh Av-Tv-Iso để thanh đo sáng ở vị trí 0. "Không biết có cần bấm nút * để khóa sáng không"

3. Bố cục lại (điểm lấy nét sẽ vào mắt mẫu) và nhấn 1/2 nút chụp để lấy nét. "không biết có cần bấm nút AF-ON để khóa nét không"

4. Nhấn 1/2 nút chụp còn lại để chụp hình. "Khi bấm 1/2 nút chụp còn lại thì AF-ON ở bước 3 có còn tác dụng không, hay máy sẽ lấy nét lại; cách khắc phục để máy không lấy nét lại".

Cám ơn các anh chị nhiều. Chúc anh chị những ngày cuối tuần vui vẻ.

Chuyển tâm máy vào vị trí cần đo sáng rồi phải bấm * để khóa sáng chứ nhỉ. Với lại ở Av, Tv.. thì mới dùng khóa sáng được, ở M thì ko dùng nút khóa sáng được.

2. nếu chụp ở chế độ M thì bạn không cần phải nhấn nút khóa sáng vì nút này chả có tá dụng gì ở chế độ này cả.

3,4. theo mình thì không cần phải khóa nét nếu bạn chụp luôn như ở bước 3 và 4 của bạn.

Thanks anh asahinguyen, rorozoro, conghien13 nhiều. Vậy là em thực hiện như thế này có đúng không:

1. Chuyển máy qua chế độ M. Chuyển vị trí lấy nét theo bố cục.

2. Chuyển tâm máy vào điểm đo sáng, điều chỉnh Av-Tv-Iso để đo sáng theo ý muốn.

3. Bố cục lại (điểm lấy nét sẽ vào mắt mẫu) và nhấn 1/2 nút chụp để lấy nét.

4. Nhấn 1/2 nút chụp còn lại để chụp hình.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng