Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 25

Chủ đề: [Cần giúp đỡ] về đo sáng và lấy nét.

Đâu cần phải về M mới chuyển vị trí lấy nét được đâu bạn.

Thực tập theo vài bước căn bản sau nhé :
    1. Vấn đề đo sáng :
    Máy sẽ đo sáng liên tục và cũng thay đổi thông số chụp liên tục khi bạn thay đổi bố cục khi điểm đo sáng đo vào những thành phần có độ sáng khác nhau trên chủ đề . Để dễ kiểm soát hơn bạn nên chụp ở chế độ đo sáng M . Chọn cặp khẩu tốc sao cho vạch đo sáng nằm gần mức 0 . Chụp thử một tấm . Đến đoạn này các bạn chưa kinh nghiệm sẽ hay bị lừa tình hai yếu tố sau :

. Vạch báo đo sáng chỉ mang ý nghĩa tương đối , khi vạch này nằm ở mức 0 trên đo sáng không có nghĩa là " đúng sáng " . Để hiểu thêm bạn nên tìm hiểu thêm về zone 5 và bù sáng .
    . View trên LCD của máy chụp rất khó thấy các vùng chi tiết . Nhiều người xem thấy rất đã nhưng về bỏ vào PC view lên ngồi cắn lưỡi ray rứt . Tốt nhất khi xem lại trên máy bạn nên mở histogram để xem thì mới chắc ăn.

Sau khi xem lại hình chụp thử bạn điều chỉnh lại thông số chụp phù hợp nhất . Lúc này nếu nguồn sáng không thay đổi thì bạn không cần quan tâm đến đo sáng và dĩ nhiên cũng không lo bù sáng hay khoá sáng .

2.Lấy nét
    Thông thường bạn sẽ dùng AF . Cần lưu ý là có 2 chế độ AF là single và continue.Ở chế độ single lấy nét đơn thì bấm giữ 1/2 nút chụp sẽ lấy nét và khoá nét . Khi bố cục lại hình mà vẫn giữ 1/2 nút chụp thì khoảng cách lấy nét không thay đổi ( tương tự như AF lock). Còn chế độ continue thì máy sẽ lấy nét liên tục cho dù bạn vẫn giữ 1/2 nút chụp . Nên khi chụp chụp mẫu đứng yên thì không nên chọn chế độ này .

3. Bố cục
    Sau khi lấy nét AF ở bước 2 , giữ nguyên 1/2 nút chụp trong lúc bố cục lại khung hình . Cuối cùng là ... tự sướng bằng cách bấm hết nút chụp .

Chúc bạn thành công.
    Được sửa bởi asahinguyen lúc 12:06 AM ngày 24-07-2013
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

2.Lấy nét
    Thông thường bạn sẽ dùng AF . Cần lưu ý là có 2 chế độ AF là single và continue.Ở chế độ single lấy nét đơn thì bấm giữ 1/2 nút chụp sẽ lấy nét và khoá nét . Khi bố cục lại hình mà vẫn giữ 1/2 nút chụp thì khoảng cách lấy nét không thay đổi ( tương tự như AF lock). Còn chế độ continue thì máy sẽ lấy nét liên tục cho dù bạn vẫn giữ 1/2 nút chụp . Nên khi chụp chụp mẫu đứng yên thì không nên chọn chế độ này .
    bro asahinguyen ơi, mình không dùng Canon mà dùng máy Nikon (D600) thì làm sao để chỉnh lấy nét single vậy?

Cái cần gạt chọn AF-MF đó bạn . AF-S là single , AF-C là continue.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Quote Được gửi bởi rorozoro View Post
    Đâu cần phải về M mới chuyển vị trí lấy nét được đâu bạn.
    Bạn nói đúng rồi, nhưng ...
    Bạn ấy về M để máy không thay đổi thông số A và S sau khi đo sáng xong, lúc đó tha hồ lấy nét và bố cục lại.
    Nếu không về M, máy sẽ thay đổi khi bạn ấy lia máy bố cục lại.

Quote Được gửi bởi asahinguyen View Post
    Thực tập theo vài bước căn bản sau nhé :
    1. Vấn đề đo sáng :
    Máy sẽ đo sáng liên tục và cũng thay đổi thông số chụp liên tục khi bạn thay đổi bố cục khi điểm đo sáng đo vào những thành phần có độ sáng khác nhau trên chủ đề . Để dễ kiểm soát hơn bạn nên chụp ở chế độ đo sáng M . Chọn cặp khẩu tốc sao cho vạch đo sáng nằm gần mức 0 . Chụp thử một tấm . Đến đoạn này các bạn chưa kinh nghiệm sẽ hay bị lừa tình hai yếu tố sau :

. Vạch báo đo sáng chỉ mang ý nghĩa tương đối , khi vạch này nằm ở mức 0 trên đo sáng không có nghĩa là " đúng sáng " . Để hiểu thêm bạn nên tìm hiểu thêm về zone 5 và bù sáng .
    . View trên LCD của máy chụp rất khó thấy các vùng chi tiết . Nhiều người xem thấy rất đã nhưng về bỏ vào PC view lên ngồi cắn lưỡi ray rứt . Tốt nhất khi xem lại trên máy bạn nên mở histogram để xem thì mới chắc ăn.

Sau khi xem lại hình chụp thử bạn điều chỉnh lại thông số chụp phù hợp nhất . Lúc này nếu nguồn sáng không thay đổi thì bạn không cần quan tâm đến đo sáng và dĩ nhiên cũng không lo bù sáng hay khoá sáng .

2.Lấy nét

3. Bố cục
    Sau khi lấy nét AF ở bước 2 , giữ nguyên 1/2 nút chụp trong lúc bố cục lại khung hình . Cuối cùng là ... tự sướng bằng cách bấm hết nút chụp .

Chúc bạn thành công.
    Thanks anh nhiều, đọc bài em sáng ra nhiều rồi ah.

Cám ơn anh Asahinguyen nhiều.

Theo ngu ý của em thì các thao tác đo sáng, bố cục, lấy nét và gì gì đó.. cũng còn tùy tình huống chụp của các bác nữa ạ.

Quote Được gửi bởi thachduphoto View Post
    Theo ngu ý của em thì các thao tác đo sáng, bố cục, lấy nét và gì gì đó.. cũng còn tùy tình huống chụp của các bác nữa ạ.
    Bạn nói kỹ thêm chút để anh em học hỏi đi.

Quote Được gửi bởi huythong1311 View Post
    Cái này tùy bác set trong C.Fn (máy Canon). Bác có thể set:
    - Điểm lấy nét và đo sáng đồng thời
    - Đo sáng lấy nét riêng
    Bác chỉ cụ thể trong Cn chỉnh chổ nào không
    Được sửa bởi nghesibungbu lúc 09:51 PM ngày 29-07-2013
    Mơ về 1Dx

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng