Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 49

Chủ đề: Kỹ thuật chụp bức ảnh này ?

Cho em xin phép hỏi là cái bóng của cây cầu đó là bóng đổ do mặt trăng hay bóng kiểu gương soi thế mấy bác? Có cách gì để nhận biết không ạ?
    Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.

Quote Được gửi bởi thuctien View Post
    Cho em xin phép hỏi là cái bóng của cây cầu đó là bóng đổ do mặt trăng hay bóng kiểu gương soi thế mấy bác? Có cách gì để nhận biết không ạ?
    Bác là trùm PS rồi mà còn hỏi. hehe
    Bóng reflection luôn có chiều thắng đứng và đối xứng
    Chúc Bình An
    FaceBook

trăng thì chụp tốc 1/125s f 7.1 là thấy dc cây đa

Còn cảnh đêm thì phải phơi ít cũng phải 20s..

Ảnh trên là ảnh ghép

Nhân tiẹn cho em hỏi chút về kỹ thuật chồng hình. Em xài Canon nên không có. Nếu bức đầu mình lấy nét vô thành vô thì mặt trăng nó sẽ nhòe và có ảnh to hơn so với khi lấy nét vô mặt trăng. Vậy thì lúc ghép lại làm sao đựoc ạ? Tương tự với lúc lấy nét vô mặt trăng thì các bóng đèn đường sẽ to hơn lúc lấy nét vào nó.

Quote Được gửi bởi cát bụi View Post
    trăng thì chụp tốc 1/125s f 7.1 là thấy dc cây đa

Còn cảnh đêm thì phải phơi ít cũng phải 20s..

Ảnh trên là ảnh ghép
    Xem lại trang 2, bác ơi, việc chênh sáng lên đến 9 stop là chuyện nhỏ.
    Kỹ thuật chụp chồng hình hay GND làm được bác ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nhân tiẹn cho em hỏi chút về kỹ thuật chồng hình. Em xài Canon nên không có. Nếu bức đầu mình lấy nét vô thành vô thì mặt trăng nó sẽ nhòe và có ảnh to hơn so với khi lấy nét vô mặt trăng. Vậy thì lúc ghép lại làm sao đựoc ạ? Tương tự với lúc lấy nét vô mặt trăng thì các bóng đèn đường sẽ to hơn lúc lấy nét vào nó.
    Em "múa rìu qia mắt thợ", để các bác khác thấy, chứ bác thuctien là trùm rồi còn giả vờ hỏi.

Bác chụp cây cầu với nên trời như thế, rồi chụp mặt trăng lúc khác, hoặc lên web load ảnh về xong "ịn vào " bầu trời đêm bằng layer green mode, hoặc bust + mask layer
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Em "múa rìu qia mắt thợ", để các bác khác thấy, chứ bác thuctien là trùm rồi còn giả vờ hỏi.

Bác chụp cây cầu với nên trời như thế, rồi chụp mặt trăng lúc khác, hoặc lên web load ảnh về xong "ịn vào " bầu trời đêm bằng layer green mode, hoặc bust + mask layer
    Anh Toại ơi, không biết anh có nhầm em với ai không mà anh cứ kêu em là trùm với pro hoài. Thực sự cái gì em không biết em mới hỏi chứ không dám có trò giả bộ đâu ạ.
    Vì em nghe nói Nikon có chế độ chụp chồng hình kiểu như chồng hình trên máy phim nên mới thắc mắc, còn ghép bằng soft thì không nói rồi.

Anh Toại ơi, không biết anh có nhầm em với ai không mà anh cứ kêu em là trùm với pro hoài. Thực sự cái gì em không biết em mới hỏi chứ không dám có trò giả bộ đâu ạ.
    Vì em nghe nói Nikon có chế độ chụp chồng hình kiểu như chồng hình trên máy phim nên mới thắc mắc, còn ghép bằng soft thì không nói rồi.
    Canon không có chức năng chụp chồng hình. Nikon có.
    Cách chụp có thể mô tả đơn giản như sau, set chức năng multi:
    - Chụp 1 ảnh với độ phơi sáng để mặt trăng thấy rõ cây đa, đồng thời dùng giấy đen che kín phần dưới frame
    - Chụp tiếp ảnh khác với độ phơi sáng để thấy rõ ánh đèn ban đêm, đồng thời dùng giấy đen che kín phần trên frame.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn mọi người đã giải thích dùm mình cách chụp bức hinh này nha, có nhiều chỗ cũng chưa hiểu rõ, chắc do kiến thức về nhiếp ảnh còn hạn chế

Mặt trăng có lẽ có thực, ở vị trí đó, nếu như vậy thì 1 bức phơi, 1 bức lấy mặt trăng rồi ghép lại.
    Còn nếu ko thì là ghép.
    Hình này đằng nào cũng phải ghép mặt trăng vì nhìn mặt nước với tàu như vầy chắc chắn là phơi, tầm 15-18s , thì mặt trăng ko thể nào nét như vậy được. Thậm chí ban đầu nhìn vào thấy mặt trăng nó còn ... hơi giả

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng