Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 14 / 14

Chủ đề: Hỏi về lens SEL 10-18 f4 và Contax 50mm f1.4 Zeiss Planar T*

Cám ơn bác Habitat nhiều ....
    Zeiss AF góc rộng em thấy có cái Touit mới ra 2.8 / 12 đó, nhưng nặng tiền quá ....

Quote Được gửi bởi habitat View Post
    @Links: Hình như bác có nhầm lẫn tí, Sonnar ZM chỉ có 1.5/50mm thôi bác ạ không có 1.4/50mm
    Vâng em nhầm, đấy là Sonnar T* 1.5/50, cứ quen miệng 1.4
    Góc rộng thì các bác tham khảo Voigtlander Heliar 5.6/12mm với 4.5/15mm.
    Em đang dùng Heliar 4.5/15mm và cực khoái chú này, lắp vào Nex-6 vừa nhỏ, vừa đẹp lại chẳng phải lấy nét, chụp street cực phê

Sau khi test thử giữa SEL 50 1.8 và Planar 50f2 ZM. E đặt trả SEL 50 1.8 ngay sau vài shot test. Và đã lấy planar 50f2 ZM. Quả thật nét căng. Nhưng vẫn đang phân vân nên ghép e nó với nex 6 hay fuji x-e1.

Quote Được gửi bởi Links View Post
    Em không biết bác đang hỏi về Zeiss nào vì Zeiss thì vô biên lắm (nhiều dòng, năm sx, quốc gia sx,...) em chỉ nói qua về các dòng Zeiss mới.

Zeiss Planar T* 1.4/50 thì có 3 chú ngàm ZE, ZF.2 với ZA cho Canon, Nikon và Sony A. 3 chú này khá lớn cộng thêm cái ngàm nữa thì vác với Nex chỉ thêm khổ.

Phần lớn người dùng mirrorless (gồm có em) thì dùng Zeiss ngàm ZM cho Leica M vì vừa khủng vừa nhỏ.
    Zeiss ZM thì có một chú Planar T* 2/50 và Sonnar T* 1.4/50.
    Vậy hai chú này khác nhau ở những điểm nào?
    - Planar T* 2/50 ($850) là một lens phiên bản mới với đầy đủ đặc tính của Zeiss hiện đại và T* như khử flare tốt và nét căng như dao cạo.
    - Sonnar T* 1.4/50 ($1200) thì là bản renew của lens này từ năm 1930s, không nét sắc cạnh được như em Planar và hơi soft ở khẩu lớn nhưng đấy là đặc tính để có ảnh chân dung dreamy.

Trước em đã tham khảo nhiều và cũng đã test cả hai em này cuối cùng em chọn em Plannar vì em chả mấy khi chụp xóa phông ảo mà lại tiết kiệm ít $.

Với em thì ngoài cái AF ra thì chẳng có lens SEL nào có cửa với Zeiss ZM (thậm chí là Voigtlander) về bất kì điểm nào.
    Phải thử tận tay mới biết được bác à, mấy cái thông số chẳng nói lên được gì

Bác tham khảo thêm flickr của em, khoảng 70% là chụp bằng Nex-6: http://www.flickr.com/photos/42100600@N03/

Thân!
    trong các món Zeiss mà bạn links nhắc tới lại không thấy Zeiss của Contax G ..rất nhỏ , rất đẹp và chất lượng cũng rất tuyệt vời , hiện vn cũng có vài cửa hàng đã bán ngàm này chuyển qua Nex.
    hiện mình đang chơi dòng này và rất thích .. bạn Link có thể pm Facebook cho mình để add và cùng càe giao lưu lens ko ^^
    A7 - Meyer optik - Carl Zeiss
    https://www.facebook.com/bao.le.75

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12