Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Cách chụp Nikon D7000

Cách chụp Nikon D7000

Dear các anh
    Tình hình là em mới chơi nikon D7000 nhưng đa phần là chụp Auto nhưng hôm trước có người nói em chụp auto máy mau hư (có phải không ạ ?)
    - Chủ nhật này em có 1 buổi chụp hình với mấy đứa bạn, em đang có ống nikkor 85mm 1.8D nhưng em không biết cách setting thế nào trên máy để chụp chân dung có màu đẹp (em chụp buổi sáng và buổi chiều) và nếu chụp mẫu thì em nên chụp A hay M ạ, xin các anh giúp em với ạ. Thx các anh nhiều ạ
    DinhVanCuong

quất phát auto rồi xem thông số như thế nào xong chỉnh bên M y chang hoặc thêm bớt chút là ok
    D7000 + Kit 18-105 + SB900 Lính mới + trình còi

Quote Được gửi bởi Sóng vỗ bờ View Post
    quất phát auto rồi xem thông số như thế nào xong chỉnh bên M y chang hoặc thêm bớt chút là ok
    Nhưng mà để A thì chụp dễ banh máy sớm hả anh ?, hôm đi Nha Trang mấy ông thợ chụp dạo dùng nikon D90 khuyên em vậy :(
    DinhVanCuong

Ko hiểu sao lại có người khuyên lạ lùng, và cũng lạ vì bạn lại tin như vậy.
    Cách đây 1000 năm thì có lẽ đúng. Ngày nay khoa học tiến bộ, lấy ví dụ hồi xưa điện áp tăng thì cháy, giờ điện áp tăng thì họ chế cầu dao ngắt, họ chế bộ điều áp... Hồi xưa mua cái gì từ Mỹ về VN là mệt, vì nó sài điện 110V. Bây giờ bạn mua laptop đem khắp 5 châu đâu có sao?
    Vậy thì cái D7k đáng giá 1 chiếc xe máy tầm trung, ko thể rởm đời mà hỏng như vậy.

Về thắc mắc làm sao chụp đẹp thì trong dd khó mà giải thích, vì nếu làm được thì em nghĩ các lớp huấn luyện căn bản dẹp hết.
    bác nên tự đọc để biết các mode khác nhau thì ảnh hưởng tới ảnh thế nào? DD có box "kỹ thuật nhiếp ảnh" có nhiều bài chi tiết lắm. Hồi trước em cũng mò mẫm trong đó rồi tự rút kn thôi.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Cách đây 1000 năm thì có lẽ đúng. Ngày nay khoa học tiến bộ, lấy ví dụ hồi xưa điện áp tăng thì cháy, giờ điện áp tăng thì họ chế cầu dao ngắt, họ chế bộ điều áp... Hồi xưa mua cái gì từ Mỹ về VN là mệt, vì nó sài điện 110V. Bây giờ bạn mua laptop đem khắp 5 châu đâu có sao?
    Vậy thì cái D7k đáng giá 1 chiếc xe máy tầm trung, ko thể rởm đời mà hỏng như vậy.

Về thắc mắc làm sao chụp đẹp thì trong dd khó mà giải thích, vì nếu làm được thì em nghĩ các lớp huấn luyện căn bản dẹp hết.
    bác nên tự đọc để biết các mode khác nhau thì ảnh hưởng tới ảnh thế nào? DD có box "kỹ thuật nhiếp ảnh" có nhiều bài chi tiết lắm. Hồi trước em cũng mò mẫm trong đó rồi tự rút kn thôi.
    Em thì em cũng mò nhiều và cũng biết ko được bao nhiêu, em giờ vẫn đang lấn cấn chỗ white balance và phần setting image (contrast - HUE - ...v...v... ), em thấy nếu em để white balance 0-0 mà giảm HUE thì màu da cũng có màu đỏ, mà nếu set HUE về 0 mà chỉnh WB là M1 thì da cũng có màu đỏ ... em đang thắc mắc không hiểu sự khác nhau của 2 cái này thế nào. Hỏi ngu mong các bác đừng cười em
    DinhVanCuong

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post

=))))
    cái máy ảnh người ta chế ra là để chụp ảnh. Vậy các chức năng sinh ra và được ghi trong Manual thì có nghĩa nó có thể sử dụng mà ko phải lo. Chỉ lo là bác dùng những thứ ko ghi trong hướng dẫn sử dụng, hoặc mua phải D7000 tàu ;)) giờ hàng tàu tràn lan (gà giả, trứng giả, thịt giả... D7000 giả) bác phải cẩn thận =))))

Đùa thôi chứ của bền tại người, cơ mà dùng hỏng để còn mua máy mới chứ bác. Ko thì bọn kỹ sư Nikon vài năm nữa nó đói )

Quote Được gửi bởi nsontung View Post
    =))))
    cái máy ảnh người ta chế ra là để chụp ảnh. Vậy các chức năng sinh ra và được ghi trong Manual thì có nghĩa nó có thể sử dụng mà ko phải lo. Chỉ lo là bác dùng những thứ ko ghi trong hướng dẫn sử dụng, hoặc mua phải D7000 tàu ;)) giờ hàng tàu tràn lan (gà giả, trứng giả, thịt giả... D7000 giả) bác phải cẩn thận =))))

Đùa thôi chứ của bền tại người, cơ mà dùng hỏng để còn mua máy mới chứ bác. Ko thì bọn kỹ sư Nikon vài năm nữa nó đói )
    Nhưng cái chính em muốn hỏi không phải cách giữ máy bền tốt mà em muốn hỏi nếu em chụp màu thì em nên set blend màu thế nào để nhìn hợp mắt ạ . hic :(
    DinhVanCuong

Quote Được gửi bởi cuongmathi View Post
    Em thì em cũng mò nhiều và cũng biết ko được bao nhiêu, em giờ vẫn đang lấn cấn chỗ white balance và phần setting image (contrast - HUE - ...v...v... ), em thấy nếu em để white balance 0-0 mà giảm HUE thì màu da cũng có màu đỏ, mà nếu set HUE về 0 mà chỉnh WB là M1 thì da cũng có màu đỏ ... em đang thắc mắc không hiểu sự khác nhau của 2 cái này thế nào. Hỏi ngu mong các bác đừng cười em
    Bác đừng chỉnh những cái như contrast, HUe, WB vội. Bác nên chụp RAW để về hậu kỳ chỉnh lại dễ hơn Jpeg.
    Nên để auto WB. Nên chọn mode như portrait khi chụp người (mình có sài qua D7k nhưng ko nhớ có mode đó trong menu ko?)
    KN của mình để hạn chế sự rực rỡ của nikon là chọn standard thay cho vivid.
    Nói chung trong tg gấp thì cứ auto rồi tính sau.
    clip này có thể giúp bác làm quen, tìm trên youtube sẽ học nhanh hơn.

http://www.youtube.com/watch?v=BqH1b...pUTF2-TTtEY7qK

Cái này mình nghĩ bạn nên nghiên cứu căn bản nhiếp ảnh, hiểu rõ các thao tác trên máy thì lúc chụp sẽ tốt hơn.

Trong forum cũng có nhiều bài biết và cả trên mạng! Chúc bạn thành công!

Bác chưa nắm được căn bản tốt, bác mà vẫn còn nghĩ là chụp Auto nhanh hỏng máy, thì bác đừng động vào WB với Hue, Saturation vội ạ.
    Cứ preset của Nikon có sẵn bác dùng cho em. Xoay về scene, rồi gặp tình huống nào đặt scene đấy cái đã (chân dung thì portrait, phong cảnh thì landscape, rồi trong nhà, chân dung buổi đêm... (em thấy cái D7k nó hay cho người mới chụp ở chỗ đó). Làm đúng như thế ra ảnh là đã đẹp hơn Auto rồi.
    Dần dần làm chủ được iso khẩu tốc rồi mình sẽ chỉnh các thứ khác.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng