Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Review "white balance lens cap"

Thumbs down Review "white balance lens cap"

Tình hình là chiều hôm nay em mới lấy 1 cái "white balance lens cap" gửi từ Hà Nội vào . Nói sơ về nó thì đó là 1 tấm nhựa trắng đục dùng để che trước lens và chụp để set custom white balance.
    Bình thường thì ta sẽ chụp 1 vật màu trắng như tờ giấy chẳng hạn dưới điều kiện ánh sáng của tình huống cần chụp, rồi dùng hình đó để set custom white balance, tuy nhiên không phải lúc nào ta cũng dùng tờ giấy được (như chẳng hạn camera và vị trí chủ thể cách xa) nên ng ta mới nghĩ ra cái white balance lens cap này, nó là 1 tấm nhựa trắng đục, khi úp vào lens và chụp thì sẽ chỉ cho 1 hình ảnh với màu sắc của ánh sáng môi trường (như đèn vàng thì chụp ra 1 tấm hình toàn màu vàng), ta sẽ dùng tấm hình đó để set white balance.
    Nói dông nói dài một tí, bây giờ mời các bác xem kết quả test dưới đây

1.

2.

3.

Tấm số 1 là Auto WB , tấm số 2 là WB với tờ A4 trắng, tấm thứ 3 là với đồ chơi em mới lấy về. Kết quả thì rõ ràng ràng, miếng nhựa trắng này là đồ rởm, vô tác dụng, mất toi 80K, hic hic .

Cái mẹt của nó đây, các bác tránh xa nhé

Em mua cái này là vì xem cái review này nè http://l7foto.com/2007/05/31/white-b...ns-cap-review/

Giá mà 350D có chỉnh wb theo Kelvin thì em đâu có khổ thế này huhu. Chụp ban đêm với flash + muốn chụp JPEG nên cố bấu víu và cái đồ chơi này, ai ngờ trúng phải hàng THAH lởm
    Think you can or think you can't , you are always right

Bác tặng em đi, đỡ bực mình mà lại đỡ chật nhà.
    Đùa thôi

Theo em bác đánh giá thề này không khách quan,
    Công dụng của nó chỉ được phát huy trong điều kiện ánh sáng phức tạp, nhiều nguồn sáng với các nhiệt độ màu đan xen.

Bác thử test trong điều kiện đèn tuýp buổi tối và đèn dây tóc ở bàn học cho anh em xem với

Sao lại không khách quan hả bác, em chụp cái mớ này trong cái "studio" nhà em với 2 bóng compact 2 bên chĩa góc 45độ, đèn có che tản sáng nên ánh sáng hơi ngả vàng. Máy để cố định , chụp ra hình thì bác thấy rồi đó. Đơn giản đã vậy mà phức tạp thì thế nào nữa đây, mà nếu đơn giản thì cái Auto nó cũng đã đúng rồi, đằng này nó ngả vàng rõ ràng đấy thôi.
    Think you can or think you can't , you are always right

Em góp vui thêm tí bằng hình bác im để auto, còn em chỉnh qua bằng shop :

Bác thử thêm vài tình huống ánh sáng nữa đi, thêm cả những tình huống phông nền phức tạp hoặc chỉ có màu đỏ hoặc xanh lét ý.

Đọc review em cũng thấy có vẻ được nhưng chắc đồ bác mua là dỏm thật !!!
    THôi làm cái nắp lens dự phòng cũng được bác ạ.

Cám ơn bác đã test.

Em cũng có một cái giống hệt, chỉnh WB cũng được mà. Tất nhiên không bằng loại đắt tiền như CBL Full Color Balance Lens(gần 200$ ). Có thể điều kiện ánh sáng của bác chưa thực sự phức tạp (vì AWB của máy 350D hoạt động rất tốt trong điều kiện ánh sáng có nhiệt độ màu từ 3000-8000K gì đó em không nhớ rõ, trong ví dụ của bác chụp bằng đèn flash có nhiệt độ màu 5000-5500->AWB rất tốt). Ngoài khoảng nhiệt độ màu đó thì AWB sẽ không chính xác. Đó chính là lúc Custom WB phát huy tác dụng. Bác thử mang máy ra đường chụp dưới đèn vàng hoặc chụp trong hội trường thì sẽ thấy sự khác biệt rõ ràng hơn.

Đồng thời bác kiểm tra lại xem bác có set chế động WB trong máy xem có ở chế độ Custom WB không, khi chụp ảnh làm nền bằng filter WB đó phải để chế độ WB trong máy về Auto WB, để ống kính về M.

Hơn thế nữa trong minh họa của bác, chủ thể chẳng có màu sắc gì thì làm sao bác thấy sự khác biệt rõ ràng. Bác thử chụp với hoa hoặc cái gì đó có nhiều màu sắc thử xem sao
    Bác chụp thử rồi cho ý kiến nhé
    Được sửa bởi sea.man lúc 11:28 AM ngày 17-01-2008

Chi thử dùng ánh sáng vàng khè để chụp và WB lại xem sao? ^^

hồi giờ người ta sài cái miếng trắng này cho máy quay film video-chứ chưa nghe nói áp dụng cho chụp ảnh - tôi nghĩ chắc không chính xác được vì chụp miếng này lên thì nó giảm lượng sáng vô cùng kéo theo muôn vàng thứ -ánh sáng vốn là phức tạp !

Quote Được gửi bởi thanhtinh View Post
    hồi giờ người ta sài cái miếng trắng này cho máy quay film video-chứ chưa nghe nói áp dụng cho chụp ảnh - tôi nghĩ chắc không chính xác được vì chụp miếng này lên thì nó giảm lượng sáng vô cùng kéo theo muôn vàng thứ -ánh sáng vốn là phức tạp !
    WB Cap đóng vai trò như một chiếc greycard để máy nhận biết WB dựa theo màu sắc của nó trong ánh sáng môi trường, chứ không có gắn lên lens đâu bác ơi

Chịu khó vác cái graycard, bỏ trong ví ok hơn...

80K làm nắp ậy len 67mm cũng OK mà bác, em có thử và thấy nó si WB: ám blue hơi nhiều

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng