Trang 5 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 117

Chủ đề: Chuyện Không Hiểu

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Em thấy liên quan đến thi cử học vấn thì tốt nhất không có + điểm vì lí do gì cả. Vùng sâu vùng xa điều kiện thiếu thốn thì có thể khuyến khích bằng cách miễn giảm học phí, hỗ trợ học bổng. Còn điểm thi là phản ánh kiến thức thật sự của thí sinh, các em vùng sâu vùng xa nếu do khó khăn không đủ đk để được học đầy đủ kiến thức thì nên chọn thi những trường phù hợp với khả năng, chứ + điểm vô tình tạo ra sự không công bằng, tạo ra tiêu cực và có ảnh hưởng nhất định đến chât lượng công việc khi những em này tốt nghiệp ra làm việc.

Em đã từng có 1 đứa bạn, từ nhỏ đến lớn học tại TPHCM, nhưng do hộ khẩu nằm ở vùng sâu vùng xa nên tự nhiên được + điểm, thế có vô lí không ?
    nếu không đậu thì lấy đâu ra được học để mà giảm học phí, tăng học bổng bác...
    Vùng sâu vùng xa khi học xong thì 1 phần trụ lại thành phố, 1 phần về quê làm việc, không nâng điểm cho nó học trường ngon, mà chỉ những trường củ chuối thì sao cải thiện được tình hình vùng sâu vùng xa đó, đương nhiên 1 phần nó phải cố gắng cái đã
    Đứa bạn của bác nó đã gặp nhiều khó khăn, và sau khi học cũng gặp nhiều khó khăn về chuyện không có hộ khẩu thành phố rồi
    Mấy đứa đậu quốc tế còn được tuyển thẳng, bác biết lý do không: vì sợ chúng nó thi rớt đấy, vì học lệch, chỉ giỏi 1 môn thôi à

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Em không hiểu tại sao lại cộng 2 điểm cho "Bà Mẹ Việt Nam Anh Hùng" khi thi đại học? Thế còn "Ông Cha Việt Nam Anh Hùng" thì vất xó nào?
    Có lẽ Bà Mẹ Viện Nam Anh Hùng thì chắc chắn là mẹ LS, còn Ông Cha thì chưa chắc...

Máy móc hoạt động luôn có các thiết bị kiểm tra đi kèm.
    Máy móc càng "hiện đại" càng có nhiều thiết bị kiểm tra.
    VD:
    - Tủ chống ẩm luôn có ẩm kế.
    - Xe luôn có đồng hồ tốc độ, đồ hồ xăng...
    - Xe hiện đại hơn thì có đồng hồ tốc độ, nhiệt độ nước, xăng, điện bình, áp xuất, vòng tua máy ...
    - Máy bay thì có cả trăm đồng hồ....

Các thiết bị kiểm tra này luôn phải hiệu chỉnh chính xác, để thông tin thông số chính xác cho người điều khiển.
    Không lý do gì chúng ta chỉnh thiết bị này hiển thị sai chuẩn.
    Cụ thể:
    - Không thể nói ở HN mùa mưa độ ẩm cao hơn mùa khô, nên mùa mưa phải chỉnh trừ (-) ẩm kế cho nó phù hợp.
    - Không thể nói xe hay máy bay hoạt động trong vùng nhiệt đới, phải chỉnh cộng (+) nhiệt kết cho phù hợp.
    - ...

Chúng ta không thể suy nghĩ: Tôi là người không dùng ngôn ngữ mẹ đẻ là tiếng Anh nên khi giao tiếp, người Anh phải không được dùng tiếng Anh nói chuyện với người không dùng tiếng Anh cho bình đẳng
    Đại học cũng thế: Có Đại Học Sài Gòn, Đại Học Cần Thơ, Đại Học Đà Lạt, Đại Học Tây Nguyên, Đại Học Nha Trang .....
    Ở nước ngoài cũng thế, có đại học danh tiếng và đại học thường thường ...

Tất cả là do thói quen suy nghĩ mà nhà quản lý tạo cho người dân.
    Chúc Bình An
    FaceBook

@11002: Hehe anh Toại, anh bóng gió ví von làm gì, nói thẳng ra luôn đi anh .

Điều các bác trên lập luận chỉ là lý thuyết. Có bao nhiêu người thuộc diện chính sách được + điểm để lọt vào các trường ĐH tốt ở các TP trung tâm lớn như SG, HN, ĐN tốt nghiệp xong rồi về lại quê quán phục vụ bà con hay là cố sống cố chết bằng mọi giá bám chặt lại những nơi này để kiếm tiền cho bản thân ? Em không nói họ làm như thế là không tốt, đó là nhu cầu và quyền của họ. Nhưng cái cơ chế + điểm vì thuộc diện vùng sâu, thuộc diện con em thương binh liệt sĩ....mới không tốt.

Điểm thi (không tính các trường hợp gian lận khi thi) là phản ánh chĩnh xác và trung thực nhất khả năng của từng thí sinh. VD như giờ trường ĐH A lấy chỉ tiêu tuyển sinh 500 người khóa này, con em các bác vừa đủ điểm xếp đúng thứ hạng 500 từ trên xuống, ví dụ là 18 điểm cho 3 môn, giờ tự dưng có thí sinh B kia điểm là 17 (thua con em các bác 1 điểm) nhưng vì được + điểm từ các kiểu chính sách thành 19, loại con em các bác ra. Như thế có gọi là công bằng không ? Chúng ta cứ hay giáo điều thế hệ trẻ nào là phải trung thực, công bằng nhưng cái cách hành xử, ra chính sách đó vô tình đi ngược lại hết. Thí sinh bị loại khi biết lí do mình bị loại không phải vì mình kém tài, mà bị loại chẳng qua vì mình không phải con em chính sách, vì mình lỡ sinh ra ở TP lớn không phải vùng sâu vùng xa...vậy sẽ cảm thấy thế nào? Bao năm cố gắng đèn sách để đi thi ĐH, chọi với các thí sinh khác giờ bị loại vì 1 lí do vô lí như vậy...

Em cũng đồng ý là vùng sâu vùng xa điều kiện vật chất thiếu thốn nên học sinh ở đó thiệt thòi hơn nhiều so với các TP lớn, nhưng ở các nước khác họ cũng có vùng sâu, vùng xa và học sinh nơi đó cũng thiệt thòi thua kém so với học sinh ở các TP lớn của họ, nhưng họ có chính + điểm vì lí do này không, hay họ có + điểm vì lí do là con em gia đình chiến sĩ hi sinh vì đât nước không ? Hay họ bù đắp bằng những phương pháp khác ?

Nếu giáo dục VN vẫn còn cơ chế này, vẫn suy nghĩ như vậy thì muốn phát triển e rằng cũng lâu lắm.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 08:30 PM ngày 11-07-2013

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    Mấy đứa đậu quốc tế còn được tuyển thẳng, bác biết lý do không: vì sợ chúng nó thi rớt đấy, vì học lệch, chỉ giỏi 1 môn thôi à
    Giờ mới để ý câu này của bác. Điều bác nói không phải không có, nhưng không phải ai cũng như vậy. Năm 1994 em thuộc diện được tuyển thẳng khối A, nhưng em không nhận vì em không thích mà em thi vào Khối D để học ngành em thích. Và bạn cùng lớp em khóa đó cũng có 1 đám thuộc diện tuyển thẳng nhưng không đứa nào vào thẳng mà đều thi đàng hoàng, kết quả là 3 đứa là Thủ Khoa, và có 1 bạn nữ cá biệt là Thủ Khoa cùng 1 lúc 2 trường. Nếu không tin bác có thể về phòng truyền thống của trường Thạnh Mỹ Tây (nay là Gia Định) xem kết quả thi của lớp 12A1 năm đó.

Đó là kết quả của sự giáo dục từ các thầy cô mà tụi em kính trọng, dạy cho tụi em thế nào là công bằng và tự tin vào bản thân, cạnh tranh với nhau bằng khả năng bản thân chứ không dựa vào nhân thân của cha anh.

Cho nên em mới nói là bác nên tới vùng sâu vùng xa để hiểu rõ tại sao em nói vậy, và tại sao người ta làm như vậy. Phải đứng trong đôi chân của người ta mới hiểu được họ đang đối mặt những gì.

Sẵn bác nói thì em cũng kể câu chuyện thế này, có anh bạn học ĐH Kiến trúc HN, học xong ra trường đi xin việc khắp nơi không được nên vào SG lập nghiệp, làm được 3 năm thì có ý định về quê lập nghiệp và cũng để đóng góp cho quê hương. Ngặt nỗi, về đến quê đi xin việc rất chi là nhiêu khê, vào cơ quan nhà nước thì theo đường dây thông báo là hết 700 triệu chỉ để vào làm nhân viên quèn lương tháng 2 triệu.

Cho nên cuối cùng thì anh ta sau 1 năm xin mọi nơi không được lại quay ngược vào SG để đi làm tiếp trong này. Vào 2 tháng sau là có công việc ổn định.

Nói thế để biết được là ai đi học xa nhà cũng mong về gần nhà để sinh sống lập nghiệp cả, chẳng qua thủ tục hành chính + nhũng nhiễu ở địa phương rất là ô uế cho nên không phải ai cũng về được nếu không thuộc diện COCC hoặc có nhiều tiền.

1. Không hiểu tại sao đi bàn những chuyện mà ai củng hiếu mà làm bộ không hiểu.
    2. Không hiểu là tai sao đi bàn những chuyện không có mà ai củng cho là có mặc dầu biết rằng không bao giờ có.
    3. Không hiểu là tai sao đi bàn những chuyện có thật mà mọi người cứ cho như là không có thật.
    4. Không hiều tại sao không ai dám nói sự thật.
    5. Và cuối cùng là không hiểu tại sao người mình hay làm bộ không hiểu.

Thật ra mình hiểu hết mà chỉ làm bộ không hiểu.

Mà thật ra là mình không hiểu là mình đang nói gì ở đây.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Em thấy dạo này tụi Tàu khựa nó làm quá . đánh cướp giết người VN mình tàn bạo quá .
    Vậy em ko hiểu mấy cái chiến hạm Trần Q Toản . rồi tàu ngầm , rồi không quân mới bàn giao cho hải quân , rồi nhiều chiến hạm đã mua của nga v,v ĐANG ĐI TUẦN Ở ĐÂU VẬY . em ko hiểu HQ VN dang làm gì ? hay là đang đi bắt buôn lậu chăng
    Em lại ko hiểu sao tầu cá nhân dân ko vũ trang mà dám đối dầu với Tàu khựa . còn qdndvn thì có vũ khí mà đi đâu rồi !!!???? và lãnh đạo thì cứ động viên ND ta bám biển v.v mà ko hổ trợ gì ....có cái gì là lạ em ko hiểu được .phlippin đâu có mạnh bằng mình mà sao họ cũng chịu chơi hơn mình !!!!!
    Hay là tàu chiến của ta mua tại phố hàng mã chăng ! hoặc cái ruột bị tham nhũng hết rồi nên ko chạy được . EM KHÔNG HIỂU ĐƯỢC ĐIỀU NÀY !!!!!!???????

Em không hiểu tại sao khi chụp 1 tấm hình đẹp, người ta thường hỏi câu đầu tiên là len gì và máy gì?

Em không hiểu tại sao chụp chân dung là cứ nhè mấy bạn nử ra mà chụp?

Trang 5 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng