Trang 4 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614541045041004 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 12814

Chủ đề: Topic riêng dành cho dân chơi PENTAX

Nói chung truyền thống của dân chơi MF lenses thì sẽ chuộng prime hơn là zoom. Bình thường thì chất lượng zoom đã kém prime rồi nhất là công nghệ hồi xưa chưa đủ trình để làm zoom tốt như bây giờ. Mình chơi MF chủ yếu là prime hết. Nếu zoom thì chỉ chọn Tamron SP hoặc Vivitar Series 1 thôi. Bác đã hỏi thì em xin đơn cử vài ống Pentax mà em đã dùng và thấy rất ngon (M42 & P/K)

1. Wide: 24mm/28mm/35mm tiêu cự nào cũng xuất sắc cả. Em dùng Super-Tak 35mm 3.5 thuộc dạng còi nhất mà cũng cực hài lòng

2. Normal: Các ống 50mm thì hầu hết đều không thể chê được em đã dùng khá nhiều và chốt lại ở SMC Pentax-A 50/1.7. Ống này chất lượng tuyệt vời, em đã dùng thử Zeiss 50/1.7 nhưng vẫn thích ống Pentax-A này hơn. Các đời khác như K, M đều được đánh giá là chất lương tương đương. Có dòng 50/2.0 thì em thấy không được ngon lắm
    Hình minh họa của A 50/1.7

3. Short telephoto / Portrait: Ống 85mm của Pentax thì thuộc vào hàng đỉnh, sẵn sàng tự hào sánh vai với các hãng khác. Nếu có bác cứ chơi đi yên tâm vể chất. Em chưa có ống nào thuộc tiêu cự này vì nó cũng khá đắt ngoài tầm với của em.

4. Long Tele: 135mm thì cũng có nhiều lựa chọn f/3.5, 2.8, 2.5 Em thử đến 3-4 con thì đều thấy tuyệt cả. Hiện tại vẫn còn giữ 2 chú

5. Super Tele: Nói chung đều tốt cả. Em chỉ dùng mỗi S-M-C 200/4 như bác và thấy quá tuyệt vời
    __________________________________________________ ____________
    Xin bổ sung list các lens mount có thể lắp vào Pentax:

..............
    7. Tamron Adapt-All: Chỉ cần mua adapter Adapt-All->P/K là được. Nếu chọn được loại P/K-A nữa thì là tuyệt nhất vì chỉnh aperture từ body được nên không phải lo về sai đo sáng

8. Các lens của máy Pentax Medium Format (645 & 67) đều có thể dùng cho Pentax 35mm và DSLR thông qua các adapter của Pentax thiết kế.

Xem ảnh của bác thèm quá, em có mấy con MF mà cứ canh cánh chuyện đo sáng với apdater mãi. Mong tết đến nhanh bác có nhiều thời gian rảnh rỗi chỉ thêm cho em về các loại mount cho Pentax với

Quote Được gửi bởi dwp View Post
    takumar-a 28-80/3.5-4.5 macro chất lượng bình thường dù ban đầu em rất ký vọng vào nó! nhưng khi em chụp S-M-C takumar 200mm f4 m42 lại thấy màu đẹp và trung thực lắm! em chưa có điều kiện thử nhiều nên chỉ biết có vậy! em thấy các bác chưa nói nhiều về lens manual nên mạn phép hỏi mong các bác cho em được toại nguyện!
    Em chỉ biết sơ sơ về Pentax nên không dám mạnh miệng, nhưng nếu Takumar của bác không có SMC thì chất lượng sẽ kém hơn. Và zoom thời xa xưa thua xa fix là điều ai cũng biết rồi. Thế nên bác cứ tránh mấy ống kính zoom ra là xong. Nếu bác chơi máy cơ thì thử kiếm mấy tiêu cự "hàng độc" của Pentax như 43 hay 77mm xem chụp có đẹp không.

Chưa đầy 2 tuần nữa là khai mạc PMA 2008. Có lẽ Pentax sẽ giới thiệu K20D (nhưng crop 1.2x thật không thì chưa biết được). Dù sao thì vẫn có thể dùng M42 và các ống kính Pentax thời xưa được nên cũng không đến nỗi không có ống kính cho K20D.

Tiện cho em hỏi bác xtriky: Có cái mount nào chuyển Pentax sang EOS không bác? Hôm qua có cậu bạn hỏi em (em tịt luôn :D).
    Bi kịch lớn nhất của người khôn là đôi khi kẻ ngu cũng có lý - André Marie Ampère

Bi kịch lớn nhất của tình đoàn kết là đôi khi nó tạo ra một sự chia rẽ lớn hơn - Akari Kou
    Lim Festival @50mm BW

bác ơi có mấy điều em chưa rõ,

1. pentax-M em nghe các bác thợ bảo ngon hơn pentax-A: có thật vậy ko?

2. công thức SMC cho pentax m42 có khác biệt so với SMC K-mount ko?

3. so sánh giữa pentax m42 với zeiss m42 ở từng tiêu cự liệu có khập khiễng ko? em đã từng em review thấy đánh giá ống 50/1.4 với 85/1.5 của pentax có thể sánh ngang với carl zeiss nhưng các tiêu cự khác thì em ko biết thế nào?

quả thực build của pentax nhìn rất thích mắt, focus rinh nhẹ nhàng, nói về hình thức đẹp hơn zeiss là cái chắc! vote 5* cho pentax haha!
    Hoang Trung Hieu
    Rolleiflex

Em cần mua 02 Con Pentax K10D Kit tại Hà nội, Bác nào có biết chỗ bán hoặc có hàng show lên topic này giúp nhé.

Mobile: 0903299796

Quote Được gửi bởi dwp View Post
    bác ơi có mấy điều em chưa rõ,

1. pentax-M em nghe các bác thợ bảo ngon hơn pentax-A: có thật vậy ko?

2. công thức SMC cho pentax m42 có khác biệt so với SMC K-mount ko?

3. so sánh giữa pentax m42 với zeiss m42 ở từng tiêu cự liệu có khập khiễng ko? em đã từng em review thấy đánh giá ống 50/1.4 với 85/1.5 của pentax có thể sánh ngang với carl zeiss nhưng các tiêu cự khác thì em ko biết thế nào?

quả thực build của pentax nhìn rất thích mắt, focus rinh nhẹ nhàng, nói về hình thức đẹp hơn zeiss là cái chắc! vote 5* cho pentax haha!
    Theo như thông tin từ Wikipedia thì:

Quote Được gửi bởi Wikipedia
    The AP dropped the M37 mount and instead utilised the M42 screw mount, first introduced with the German Contax S in 1949. The Asahi Optical lenses bore the 'Takumar' name and quickly gained a high reputation.
    Và...

Quote Được gửi bởi Wikipedia
    The Pentax K mount, sometimes referred to as the "PK mount", is a lens mount standard for mounting interchangeable photographic lenses to 35 mm single-lens reflex (SLR) cameras. It was created by Pentax in 1975,[1] and has been used by all 35 mm and digital Pentax SLRs since.
    Hai dòng ống kính này không được sản xuất cùng thời điểm. K mount mãi năm 1975 mới ra đời, có nhiều khả năng là sử dụng SMC xịn hơn so với đàn anh M42.

So A với M thì em chịu vì em mù tịt máy phim nói chung nhưng em cho là cũng không quá đáng khi so Pentax M42 với Carl Zeiss M42 đâu ạ. Có khập khiễng thì khập khiễng khi so với T* thôi.

Nói về build thì em khoái cái dạng "pancake" của Pentax, nhìn cái ống kính bé xíu, bẹt bẹt đến là vui mắt :D.
    Bi kịch lớn nhất của người khôn là đôi khi kẻ ngu cũng có lý - André Marie Ampère

Bi kịch lớn nhất của tình đoàn kết là đôi khi nó tạo ra một sự chia rẽ lớn hơn - Akari Kou
    Lim Festival @50mm BW

Như bác xtriky nói ...bác nào dùng manual mà thích zoom lens thì nên kiếm tamron adaptall2 35-80mm f2.8-3.8 con nầy được đánh giá cao và chụp rất nét...nhưng khó tìm...
    Tamron adaptall 2 tiện lợi là có đủ các dòng mount như EOS.Nikon,Pentax .Olympus..v.v
    còn vivitar series1 thì nên kiếm con 70-210mm f3.5 v.1 với số seri ở đầu là 22 là tốt
    @ akarikou
    Pentax k có mount chuyển sang EOS ,kiếm trên ebay khoảng 20 us

Gửi các bác xem chơi một số hình ảnh trong serie “khai máy” Pentax K10D, lens DA* 50-135mm f/2.8 đêm 18.1.2007 (chương trình mang tên “Chào Xuân 2008” rất hoành tráng ở Nhà hát Hòa Bình do VTV thu hình trực tiếp, sẽ phát trên sóng VTV3 vào lúc 8 giờ tối 1 Tết con... Tý này)

1.

2.

Loạt ảnh này sẽ được post lai rai! Bác nào có hình chụp bằng Pentax (cả phim và số) mời post luôn ở đây cho bà con xem và tự đánh giá cho vui.
    Cám ơn các bác xem ảnh.
    Được sửa bởi skd268 lúc 04:11 PM ngày 19-01-2008

Xin chào và rất vui đã có topic cho các pentaxians . Cảm ơn skd268 đã mở sân.
    Em cũng chỉ mới tập tành DSLR nên hiện giờ vẫn rất vừa lòng với máy K100D đang có. Thích nhất là AF confirmation dùng rất tiện cho lens cổ. Nhưng khi có đủ đạn chắc cũng sẽ xem xét tên K20D sắp tới :P.

Chia sẻ vài shots chụp bằng mớ lens chợ trời:

Pentacon 50mm f1.8

Komura 135mm f3.5

Rikenon 50mm f2

Mới tập chơi ảnh nên hình còn vụng, mong học hỏi thêm nhiều từ các bác chơi pentax lâu năm.

em cũng tham gia nữa lính mới không bít gì cũng mạn phép làm 1 con k10d rồi lens tính sau
    Đã ngu còn tỏ vẻ nguy hiểm
    call : 0943 88 11 33

Trang 4 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614541045041004 ... Cuối cùngCuối cùng