Trang 113 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 13631031111121131141151231632136131113 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,121 đến 1,130 / 12814

Chủ đề: Topic riêng dành cho dân chơi PENTAX

Em lang thang trên mạng tìm được cái này:

Nó là full-frame đấy ạ, nhìn Pro quá.Có bác nào biết gì về chú này ko chia sẻ thông tin cho anh em với ạ!
    Được sửa bởi Zone5 lúc 05:29 PM ngày 20-06-2008
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Thêm cái nữa cho các bác dùng K10D vui:

Ảnh em lấy từ pbase.com.
    Được sửa bởi Zone5 lúc 05:58 PM ngày 20-06-2008
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Talking Ff

Quote Được gửi bởi Conmatconlai View Post

Nó là full-frame đấy ạ, nhìn Pro quá.Có bác nào biết gì về chú này ko chia sẻ thông tin cho anh em với ạ!
    Em tim thay o day a

http://kmp.bdimitrov.de/bodies/prototypes/MZ-D.html

skd268: tôi và Xelu đã thông nhất rồi (theo thông báo của Xelu) anh nhớ đến nhé, nhưng đi trễ sợ nắng không chụp được. Còn con Pentax M 50/1.7 anh muốn dùng thì tôi đưa cho, tôi còn con Pentax A 35/2 vả lại còn có con pentax 50/4 macro rồi. Chiều nay có dịp ghé Hùng Hải mua 4 cục pin AA thấy đang có Pentax M 135/3.5 hôm trước ở quán lẩu anh có cầm xem của tôi rồi. Nếu muốn anh đến xem giá 500.000 mới hỏi chưa mặc cả.
    @all pentax saigon: anh em nào rãnh vào chủ nhật này đến Bình Quới 1 găp nahu và chụp anh cho vui nhé.

Có bác nào chụp bằng Pentax ist D thì post cho em tham khảo được không ạh? Chụp bằng lens bình thường càng tốt vì em đang định rước thêm Pentax về chung sống với Sony.
    Thanks!

Chiếc body T. đề cập mình thấy giống dòng MZ. Tuy hiện nay Pentax chưa có máy DSLR FF Pro theo đúng nghĩa so với các hãng khác, song trong quá khứ thì có 2 chiếc máy của Pentax được xếp vào hàng Pro body. Xét về dòng máy cơ toàn bộ thì Pentax LX, một body được đánh giá rất cao. Còn về máy film bán tự động thì chính là chiếc MZ-S này, nó hoàn toàn có thể sánh vai với Nikon F4/5 hay Canon EOS 1. Giá của một chiếc LX/MZ-S cũ bây giờ cũng không kém K10D là bao nhiêu.

Pentax từ xưa vẫn nổi tiếng với những body nồi đồng cối đá, 50 năm vẫn chạy tốt. Trong thời kỳ M42 thì dòng máy Pentax Spotmatic gần như là thả sức tung hoành và chiếm vị trí độc tôn trong dòng máy SLR. Sau đấy là những cái tên như K100, MX, ME .... cũng có một lịch sử rất oai hùng. Đến thời kỳ auto-focus thì Pentax không còn giữ được vị trí anh cả của mình nữa nhưng vẫn có một vài body khá tốt như dòng PZ. Máy K10D được thiết kế dựa trên mô hình của dòng PZ.

Một số người dùng Pentax lâu năm thì cho rằng autofocus là 1 bước thụt lùi của Pentax DSLR vì họ cảm thấy máy PZ-1 và MZ-S focus nhanh hơn K10D khá nhiều. Mình là bậc hậu sinh, khi tập tễnh bước vào nhiếp ảnh thì đã là thời kỳ của digital. Vì thế nên chưa bao giờ sử dụng và không có kinh nghiệm gì về máy film như các bậc tiền bối ở đây cả. Cũng là một điều đáng tiếc, VD như không có được những cảm xúc đặc biệt như của bác skd khi được cầm lại cái K100 kỷ niệm thửo nào. Mình cũng không nghĩ rằng sẽ mua máy film để chụp vì bây giờ lười quá và cảm thấy thoải mái với digital hơn.

Mặc dù DSLR có nhiều lợi điểm song máy film vẫn có những chố đứng nhất định trong thế giới nhiếp ảnh. VD như những người sưu tầm / hoài cổ hay có những nhiếp ảnh gia vẫn thích chụp film hơn. Ngoài ra thì có một lĩnh vực mà máy film ăn đứt DSLR. Đấy chính là tại những địa điểm có điều kiện thời tiết khắc nghiệt như vùng nam / bắc cực chẳng hạn. DSLR có quá nhiều thiết bị điện tử và tất nhiên phải cần đến pin. Mà ai cũng biết rằng hoạt động của các loại pin thường gặp rất nhiều vấn đề trong thời tiết quá lạnh giá.

Mình mới đọc được một bài viết của một người sống tại vùng Alaska rất thú vị. Phải nói là bài viết cực kỳ xuất sắc và mang tầm cỡ của những phóng sự lừng danh ở trên tạp chí nổi tiếng National Gegraphic. Người chụp sử dụng một chiếc máy film manual toàn bộ, kể cả đo sáng. Chắc chỉ có những chiếc máy như thế mới trụ nổi trong điều kiện lạnh giá của Alaska. Qua bài viết và những tấm ảnh của tác giả mà mình biết nhiều điều về cuộc sống thực của người dân Eskimo. Chúng ta vẫn nghĩ rằng những ngôi nhà tuyết (igloo) là làm bằng tuyết nhưng sự thực thì hoàn toàn không phải vậy: Chúng được làm từ những bộ xương của cá voi có được khi săn bắn. Hay là thông tin về loài gấu bắc cực rất hung hãn và chỉ thuận tay trái. Gan gấu bắc cực cũng cực kỳ độc vì có chứa rất nhiều Vitamin A, chỉ cần ăn vào một tí là teo ngay hoặc bị dính một tí cái này cũng có thể biến một người thành bạch tạng (albino). Nói chung là rất hay các bác ạ, ai muốn đọc thì vào đây nhé http://www.pentaxforums.com/forums/p...ead-whale.html
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Quote Được gửi bởi Conmatconlai View Post

Bác nào chơi Pentax lâu năm thì chắc cũng không lạ gì con này. Nó là MZ-D 6MP full frame dùng CCD của Philips giống như Contax N digital. Tuy nhiên mới chỉ là phiên bản thử nghiệm thì Pentax đã dẹp không làm nữa có lẽ vì giá thành cao khó bán. MZ-D dùng body MZ-S là máy film pro số 1 của Pentax có thể sánh ngang hàng với Nikon F5 và Minolta Maxxum 9.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Hàng thật hay hàng gỉa - Pentax SMC AF 80-320mm F/4.5-5.6 (màu bạc)

Thưa các bạn,

Hôm nay vào studio của photo club công ty, chúng tôi lục tìm tại một số tủ chứa phụ kiện, máy móc cũ với mục đích thanh tẩy những thứ không còn cần thiết, cách nào đó, chúng tôi đóng vai trò vệ sinh, dọn dẹp.

Là người mới nhẩy vào Pentax, nên khi thấy mấy cartons đề chữ Pentax là tôi chú ý ngay. Buồn cười nhất là khi mở các thùng thùng carton Pentax ra, thì trong có những ống kính màu bạc, giống như hàng nhựa, đồ chơi trẻ em....

Khi định ra về thì trời đạ là 18:30', tôi bèn lấy 2 ống kính để chụp thử ra sao. Thú thật, tôi không tin tưởng mấy vì thấy chúng tuy như hoàn toàn mới nhưng nhẹ nhõm và nhìn giống hàng mã qúa đi thôi.

Nhưng khi chụp, coi qua màn ảnh thì không ngờ hình khá sắc nét, xóa phông tốt. Mặc dầu tor72i đã hới nhá nhem (18:40') nhưng hình khá sáng, khá rõ...

- Hình này chụp bởi ống Pentax SMC AF 80-320mm F/4.5-5.6 (màu bạc)

- Ch5p với thông số

EX 1/350s
    F-number f/5.6
    Iso 100
    Focal long 320mm

Ống kính số 6412303

Tôi định rằng hôm nào rảnh, tôi sẽ đem những ống kính này đi chụp thử và dĩ nhiên tôi đã xí phần những ống này.

Trong thời gian chờ đợi, xin bạn nào đã có kinh nghiệm về ống Pentax SMC AF 80-320mm F/4.5-5.6 (màu bạc), xin chia sẻ, giúp ý cho tôi.

Xin chân thành cám ơn các bạn.
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Pentax FA 80-320mm này bình thường không có gì đặc biệt tương tự như Nikon 70-300mm AFD vậy thôi ah.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

@dotrung: Mai em sẽ cố thu xếp đi sớm. Cám ơn bác đã thông tin về cái lens 135 f3.5 ở HH. Em sẽ ghé xem, nếu chất lượng còn tốt sẽ lấy cho cái máy phim. Còn lens 50MF, có thể em dùng tạm cái 50f2 Xelu đang cầm. Lâu dài, sẽ kiếm thêm cái AF 50f1.7/f1.4 cho K10D. Nghe giang hồ đồn Pentax sắp có DA* 55 f1.4... Chẹp chẹp...

@xtriky: Cái máy phim anh vừa tìm mua lại được là cái Pentax K1000 N. ơi! (không phải K100).

@ Hung dong: Em chưa thấy cái lens 80-320mm này bao giờ nhưng nhìn ảnh bác chụp ở tiêu cự lớn nhất mà nét và bokeh đẹp vậy thì chắc nó không quá tệ đâu bác. Nếu nó không quá nặng, tháng 9 này, bác cứ cố tha về, anh em chơi Pentax ở nhà sẽ "xử lý" nó giúp bác. Mong được bác cho xem những hình bác test lens khác.

@Các bác chơi Pentax ở Saigon: Số máy của bác dotrung "đầu lĩnh": 0903723527. Các bác có thể gọi cho bác dotrung để biết chi tiết các cuộc "đàn đúm" của nhóm. Thanks!
    Được sửa bởi skd268 lúc 06:02 AM ngày 21-06-2008

Trang 113 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 13631031111121131141151231632136131113 ... Cuối cùngCuối cùng