Trang 104 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 454941021031041051061141542046041104 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,031 đến 1,040 / 12814

Chủ đề: Topic riêng dành cho dân chơi PENTAX

Quote Được gửi bởi Lano View Post
    Cái thanh sắt đấy đúng là dùng cho máy gạt khẩu đóng vào khi chụp, nhưng chỉ dành cho máy phim đời trước thôi bác ạ, còn với K10D, nó dùng tín hiệu điện gửi lệnh đóng khẩu vào trong ống chứ không thủ công như thế nữa
    Thì ra là thế. Thế chụp MF với Focus Screen thì phải mở khẩu ra cho sáng để canh focus cho dễ rồi đóng khẩu lại chụp hả các bác? Em dùng FS đóng khẩu bé 1 tí là thấy tối thui! :D

Có bác nào biết mua cái Adapter M42 qua K-mount tại HCM ở đâu ko và giá cả thế nào T_T

E cám ơn các bác đã trả lời giúp e, để e ra KL xem thế nào rồi quyết định mua len nào nhe. HY vọng có dịp được các bác hướng dẫn và góp ý các ảnh từ máy pentax của e. Chúc các bác ngày càng cho ra nhiều ảnh đẹp để anh em học hỏi.
    Thân chào

[@dotrung: Bác cho hỏi ở saigon mình, tìm mua đèn Sigma 500 for Pentax ở đâu vậy bác?]

@skd268: Hiện Hùng Hải trên Huỳnh thúc Kháng đang có 1 con, hôm trước mình đã ghé mua, chụp thử rồi và trả tiền xong (2TRIỆU) nhưng chợt thấy con Metz 45MZ1 (cũng ở đấy) thích hơn nên để nó lại không lấy, chủ nhật vùa rồi ghé qua thấy vẫn còn, bạn ghé đó lấy đi. Đèn này cho Pentax nên có PTTL.
    @xtriky: mình rất thích những tấm ảnh landscape của bạn ở chổ chúng luôn có nền trời xanh thẳm, bạn chụp như thế nào ra được như vậy, có bí quyết gì không bạn, nếu có chỉ giáo cho mình được không? hay bên Mỹ bầu trời xanh hơn VN? bên này tôi chụp tấm nào bầu trời cũng xám xịch chán ghê. Thanks
    @Xêlu: Nếu bạn mua lens MF của Pentax hay for Pen thì không còn lo chuyện khép khẩu và cái thanh gạt nói trên nữa.
    Được sửa bởi dotrung lúc 09:39 PM ngày 09-06-2008

Quote Được gửi bởi xtriky View Post
    @phuong van: Bản thân cái K10D đã không có TTL thì làm gì có flash nào làm cho nó có được hả bạn.

@ho2dang: Hehe theo tiêu chí của hội trướng skd268 thì gia nhập nhóm Pentax chả cần có yêu cầu gì cả. Giang hồ tứ hải giai huynh đệ. Chỉ cần bạn dùng Pentax thì cứ tự nhiên tham gia với anh em thôi. Mấy khoản về màu sắc hay dpi khi in thì tùy thuộc hoàn toàn vào chuyện bạn set nó như thế nào trong PS không liên quan gì đến máy cả. Bạn nên đọc một số bài chú ý trong box về quản lý màu sắc và dpi của các lão làng thì sẽ hiểu ngay. Flash 360 dùng tốt với Pentax DSLR ở mọi chế độ auto, chỉ có một nhược điểm là không xoay ngang (swivel) được.

@forzet: Bạn nên đọc lại mấy trang đầu của thread sẽ tìm được thông tin về sử dụng M42/Nikon/Canon FL trên máy Pentax

@cuty: Bác kiếm đâu được quả Kiron này mà ngon thế, tuyệt đấy bác ạ. Nói chung các ống Kiron em cực kết, build ngon mà chất ảnh cũng rất đẹp. Nhiều ống của Kiron được bán dưới các nhãn khác như Vivitar Series 1...

@conmatconlai: Chúc mừng T. nhé. Thực ra trong chuyện này thì ý kiến của bọn tớ cũng chả phải là quan trọng lắm, chỉ cần 2 bạn thích là được thôi mà. Tớ giống bác kidmouse thấy cái tone màu thứ 2 hơi mờ mờ. Cái thứ nhất thì lại không thích đám cỏ vàng khè như thế, tớ thích giữ lại màu xanh hơn. Hehehe cứ mạnh dạn mà làm, thà cứ làm rồi nếu sai sẽ sửa rút kinh nghiêm còn hơn là sợ này nọ rồ chẳng làm được gì T. ạ.

DA* 16-50mm f/2.8
    Thế theo bác dùng Flash nào hỗ trợ được đánh sáng Auto cho K10D hả bác?

cảm ơn bậc tiền bối skd268 nhận xét ạ, vì topic mình chuyên cho pentax, nên em đưa ảnh lên chưa chỉnh sửa gì về màu sắc, cốt để anh em nhận xét về lens của pentax a. Lần trước các bác offline ở Bát Tràng thì em lại chưa săm được body, thành ra chưa có dịp giao lưu cùng mọi ngượi
    E la người hơi bảo thủ, trước chỉ toàn chụp máy film, dùng nikon, nhưng cuối cùng cũng không cưỡng lại được với xu thế digital gần đây, nên dùng máy digital, photoshop còn abc lắm, mong các bác chỉ bảo
    Tiện đây, cho em hỏi các bác: trên cái lens pentax 100 f2.8 macro có Chữ Clamp, và 2 chế độ ON- OFF là có tác dụng gì ạ
    Rất thích trẻ con, nhất là lúc tạo ra chúng!

@phuong van: Xin bạn đọc lại những bài gần đây, mọi người đã bàn luận khá kỹ về flash cả những loại P-TTL và auto thyristor. Mong rằng bạn sẽ chọn được loại phù hợp cho nhu cầu của mình.

@dotrung: Em nghĩ có 3 yếu tố quan trọng chính để chụp được 1 bức ảnh phong cảnh có trời xanh.

1. Thiên thời:
    Hôm chụp trời cũng phải đẹp một tí, ít nhất là cũng phải có tí màu xanh đúng không anh.

2. Địa lợi: Hướng chụp thì nên theo đúng qui tắc polarization là vuông góc với huớng tia sáng mặt trời. Nôm na là anh chỉ bàn tay về phía mặt trời thì ngón tay cái chĩa ra 90 độ sẽ là hướng mà trời xanh nhất.

3. Nhân hòa: Phải đo sáng để giữ được màu xanh của trời. Thường em chĩa máy lên trời chọn EV +2 với spot metering và lock exposure lại. Như vậy mình luôn chắc rằng bầu trời sẽ không bị cháy và có thể hơi thiếu sáng (under-exposed) một chút nhưng lại tốt vì có thể giữ được màu xanh đậm hơn.

Ngoài 3 yếu tố chính này thì anh có thể dùng CPL filter hoặc chỉnh trong photoshop một chút. Chúc anh thử nghiệm thành công.

DA Ltd 21/3.2
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

FA 50mm F/1.4

Em thấy mấy hôm trước có bác nào muốn cưa ruột em Pentax 50mm F1.2, các bác đã can được chưa?
    Never mind the diamonds...LENSES are a girl's best friend.

Quote Được gửi bởi mummy8402 View Post
    FA 50mm F/1.4

Em thấy mấy hôm trước có bác nào muốn cưa ruột em Pentax 50mm F1.2, các bác đã can được chưa?
    Vụ "giải cứu" em Pentax 50mm F1.2 còn tùy thuộc vào chàng Lục Vân Tiên xtriky có kiếm được em nào "thế mạng" cho em nó không bác ạ. Mình cũng đang hồi hộp theo dõi đây. Cầu trời cho em Pen bảo toàn được "ngọc thể".

Cái FA 50 f1.4 của bác cho ảnh quá tuyệt. Chúc mừng bác!
    Thèm có được một em như thế, nhưng ở VN thì có vẻ chuyện này như "mò kim đáy bể" bác ạ. Chỉ dám mơ thôi!

@dotrung: Cám ơn bác. Mai mình sẽ ra Hùng Hải thử xem còn không. Giá đó cũng OK. Mà có bác nào rành đèn flash Sigma chỉ giúp mình với. Kiểm tra vụ P-TTL như thế nào để chắc ăn? Mình thấy đèn cho Pentax có hai loại, như ở tiệm Camera Ngọc - Võ Văn Tần, Saigon - đang bán:

http://digicam.vn/icms/shop/?d=sx&g=138&s=152

Loại nào thì xài P-TTL cho Pentax K10D được hả các bác? Mình hỏi cho chắc ăn vì nếu lỡ mua về mà không xài P-TTL được thì toi!

@All: Mình đang tìm cái Pentax FA 50 f1.7, bác nào có hoặc biết chỗ bán với giá hợp lý thì mách giùm với! Thanks!

# Đường về Phát Diệm, 5-2008. Chụp qua kính xe, lens 16-50mm.
    (Post thêm cho xtriky nhớ nhà chơi! )

Được sửa bởi skd268 lúc 03:30 AM ngày 10-06-2008

Quote Được gửi bởi the_Doors View Post
    Tiện đây, cho em hỏi các bác: trên cái lens pentax 100 f2.8 macro có Chữ Clamp, và 2 chế độ ON- OFF là có tác dụng gì ạ
    Clam (chắc tiếng Anh là kìm kẹp) thể hiện đúng nghĩa về tác dụng của nó, không có nghĩa của lock=khóa. Bác đã dùng máy ảnh, có cái nút khóa sáng, cái khóa clam này nó không khóa được, khi để ON nó chỉ làm cho cái vòng focusing nó bị phanh (hay "thắng" như trong Nam vẫn nói) lại 1 chút, khó xoay hơn, nhằm tránh khi canh nét thành công rồi, ta sơ ý động tay vào làm nó vặn tiếp đi, mất nét. Bác cứ thử, đặt ở OFF cái focus ring nó trơn hơn khi ta đặt ở ON rất nhiều!

Trang 104 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 454941021031041051061141542046041104 ... Cuối cùngCuối cùng