Trang 1001 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 5019019519919991000100110021003101110511101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 10,001 đến 10,010 / 12814

Chủ đề: Topic riêng dành cho dân chơi PENTAX

Quote Được gửi bởi iMi Shop View Post
    1/ k200d khi chup o AV bi gioi han toc do toi thieu, em ko cach nao de chup voi toc do thap, danh phai chup o M
    Chụp ở Av thì bạn chỉ có chỉnh khẩu thôi, tốc là do máy tự đo sáng và tự set. Từ đây, muốn chỉnh tốc thông qua máy thì có 2 cách:

1. Chỉnh khẩu, nghĩa là con số của f tăng hoặc giảm thì tốc sẽ ngược lại.
    2. Chỉnh Ev cũng cho kết quả như trên.

Bù lại, nếu bạn chỉ muốn chỉnh tốc mà ko cần quan tâm tới khẩu thì vui lòng chuyển qua chế độ Tv. Muốn khủng hơn nữa thì bạn chuyển qua T-Av chỉnh cả tốc lẫn khẩu, máy sẽ tự set ISO.

2/ chuc nang CIF ngoai chinh custome funtion CIF thi con phai chinh gi nua. Va cach su dung the nao?
    Mình nhớ là cần chỉnh 2 cái:

CIF => On
    Use aperture ring => Permitted => Có nghĩa là có thể chụp khi ring khẩu độ không nằm ở vị trí A = Auto.

ngoai ra em tim ko ra bai post liet ke cac flash ho tro ttl tren may so. Chi tim dc bai ve flash metz. Co bac nao post lai giup em dc ko?
    Hiện có vài dòng chính:

Pentax 360 => 240$
    Pentax 540 => 400$
    Metz 36 => 120$
    Metz 48 => 220$
    Metz 50 => 220$
    Metz 58 => 380$

Khuyến cáo là chơi Metz 50 & Metz 58 nhé.
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Em nghe noi con Pentax-M 50mm 1.7 la net nhat trong cac lens 50mm phai ko cac bac?
    Ko biet gia ca cua pentax-m 50mm 1.7 bay gio nhu the nao nhi?

so voi pentax-M 50mm 1.4 thi sao ha cac bac?

Quote Được gửi bởi vietlh81 View Post

@tanphat: bạn vào trang leitax là có gần hết thông tin (trong post của thanhld)
    Cảm ơn bạn, hic, phải mua mount của họ, xong tự xử. Mỗi mount dùng cho 1 lens, chua như giấm, cái này là phải máu lắm mới chơi thế này :(

Quote Được gửi bởi Tungma View Post
    Các bác cho em hỏi: Đã bác nào dùng Leica R Lens to Pentax PK Mount chưa ạ? Ở VN có mua được không hay là phải ebay?
    Bác có câu hỏi y như em, em mạn phép gửi link bài em post bên clubsnap nhé clubsnap.com/forums/showthread.php?t=753271

Nhìn có vẻ phức tạp bác ạ, phải xài 3rd party ring, và không hề rẻ chút nào

Quote Được gửi bởi banhmitrung View Post
    Lễ này có tụ tập TD không anh, vác lên đi em cho nó xoáy thành trôn ốc luôn thử xem sao.
    A e định tụ tập ngày 1 hay 2 /9. Mình không chắc sẽ off được với anh em nhưng có thể sẽ tạt qua đưa lens cho T thử.

Quote Được gửi bởi tvhungsg View Post
    cả ngàn trang, đang mê pentax, lại newbie, nhưng bấm vào link FA lens mà thấy nói toàn ji đâu không! Mod có cách nào không ? chứ bơi trong cái biển này oải quá!
    Chào bạn tvhungsg: Nếu cần tìm hiểu về máy thì bạn alo mình nhé: Viên 0987 558 558. có máy để cho bạn test. Thân!

Chào cả nhà,

Em ngồi vọc cái K-x với cái ống SMC Pentax 50/1.4 (đời trước của dòng M hay A) thì cảm thấy bực mình vì theo nhà sản xuất thì nó chỉ cho chụp trong chế độ M. Trên màn hình lúc nào cũng báo F--- do nó không đọc được F hiện tại của ống. Do là newbie nên em phải nhờ sự trợ giúp của máy bằng cách vặn vòng chỉnh khẩu trước rồi dùng nút xanh để hoặc dùng Tv shift cho máy tự đo sáng và tự chỉnh tốc độ hoặc dùng Digital preview để kiểm tra. Có điều dùng tính năng này có một cái bất tiện là mỗi khi nhấn nút xanh, máy phải release các lá khẩu để đo sáng thực tế trước khi chụp. Mỗi khi release, tiếng động tạo ra giống như ta đã chụp rồi nên người được chụp cứ tưởng đã chụp xong dù ta mới đo sáng!

Bực mình quá em thử vặn sang Av chụp thử vài phát (dù biết ống mình hoàn toàn Manual) thì thấy nó vẫn đúng sáng (do máy đo sáng tự động). Thử vặn vòng chỉnh khẩu sang giá trị khác rồi chụp thì thấy nó vẫn đúng sáng. Cuối cùng em phát hiện ra là ở chế độ Av, máy sẽ giữ nguyên giá trị khẩu hiện tại của ống kính và không cho phép thay đổi dù ta có vặn vòng chỉnh khẩu sang giá trị khác!

Thế là em nghĩ ra được một cách tận dụng hiện tượng này để dùng với các ống hoàn toàn manual như của em:
    - Đầu tiên em để máy ở chế độ M và vặn vòng chỉnh khẩu sang giá trị mong muốn.
    - Sau đấy, em dùng nút xanh để hoặc đo sáng bằng Digital preview hoặc đo sáng bằng Tv shift. Lúc này máy sẽ nhớ và giữ nguyên khẩu độ hiện tại của ống kính.
    - Tiếp theo em vặn sang chế độ Av và để máy đo sáng tự động rồi dùng tính năng AE Lock để đo sáng và fix tốc độ theo khẩu độ mà nó đang nhớ.

Làm cách này các bác đang sử dụng ống hoàn toàn Manual và vốn không quen với tốc độ và khẩu độ như em có thể tận dụng được khả năng đo sáng và tự chỉnh tốc độ của máy trong chế độ Av chứ không phải như trong chế độ M là mỗi lần đo lại phải release các lá khẩu nghe rất ồn và xót máy!

Do topic dài quá nên em không biết là đã có bác nào viết về cách này chưa nên thôi cứ post lên để nếu chưa thì tốt còn không thì xem như update lại cho các bác mới vào ạ.
    Được sửa bởi chipvn lúc 09:53 PM ngày 31-08-2010

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Chào cả nhà,

Em ngồi vọc cái K-x với cái ống SMC Pentax 50/1.4 (đời trước của dòng M hay A) thì cảm thấy bực mình vì theo nhà sản xuất thì nó chỉ cho chụp trong chế độ M. Trên màn hình lúc nào cũng báo F--- do nó không đọc được F hiện tại của ống. Do là newbie nên em phải nhờ sự trợ giúp của máy bằng cách vặn vòng chỉnh khẩu trước rồi dùng nút xanh để hoặc dùng Tv shift cho máy tự đo sáng và tự chỉnh tốc độ hoặc dùng Digital preview để kiểm tra. Có điều dùng tính năng này có một cái bất tiện là mỗi khi nhấn nút xanh, máy phải release các lá khẩu để đo sáng thực tế trước khi chụp. Mỗi khi release, tiếng động tạo ra giống như ta đã chụp rồi nên người được chụp cứ tưởng đã chụp xong dù ta mới đo sáng!

Bực mình quá em thử vặn sang Av chụp thử vài phát (dù biết ống mình hoàn toàn Manual) thì thấy nó vẫn đúng sáng (do máy đo sáng tự động). Thử vặn vòng chỉnh khẩu sang giá trị khác rồi chụp thì thấy nó vẫn đúng sáng. Cuối cùng em phát hiện ra là ở chế độ Av, máy sẽ giữ nguyên giá trị khẩu hiện tại của ống kính và không cho phép thay đổi dù ta có vặn vòng chỉnh khẩu sang giá trị khác!

Thế là em nghĩ ra được một cách tận dụng hiện tượng này để dùng với các ống hoàn toàn manual như của em:
    - Đầu tiên em để máy ở chế độ M và vặn vòng chỉnh khẩu sang giá trị mong muốn.
    - Sau đấy, em dùng nút xanh để hoặc đo sáng bằng Digital preview hoặc đo sáng bằng Tv shift. Lúc này máy sẽ nhớ và giữ nguyên khẩu độ hiện tại của ống kính.
    - Tiếp theo em vặn sang chế độ Av và để máy đo sáng tự động rồi dùng tính năng AE Lock để đo sáng và fix tốc độ theo khẩu độ mà nó đang nhớ.

Làm cách này các bác đang sử dụng ống hoàn toàn Manual và vốn không quen với tốc độ và khẩu độ như em có thể tận dụng được khả năng đo sáng và tự chỉnh tốc độ của máy trong chế độ Av chứ không phải như trong chế độ M là mỗi lần đo lại phải release các lá khẩu nghe rất ồn và xót máy!

Do topic dài quá nên em không biết là đã có bác nào viết về cách này chưa nên thôi cứ post lên để nếu chưa thì tốt còn không thì xem như update lại cho các bác mới vào ạ.
    Nếu dùng cách này với Flash cóc thì hình có bị cháy ko nhỉ?

các bác cho em hỏi pentax 50f1.2 là AF hay MF vậy ạ ? Hôm trước qua Seoul có thấy 01 em nhưng vì đã có AF 50f1.4 nên "vô tình" không nhận ra em nó. Bác nào đang sử dụng cho em ít thông tin để chuẩn bị nghinh đón tân nương ạ. Tks and happy 2.9
    K5IIs + FA.lmt.SILVER ; DA*16-50+60-250; 360FGZ... Tạm đủ dùng

@Chaien: Pen không có con AF nào 1.2 bác ạ.
    Có cái database các bác tham khảo. Review và chấm điểm nhé. Có cả lens for luôn.
    http://www.pentaxforums.com/lensreviews/

Trang 1001 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 5019019519919991000100110021003101110511101 ... Cuối cùngCuối cùng