Trang 11 / 48 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 477

Chủ đề: Góc ảnh về đêm, chia sẻ ảnh và kỹ thuật chụp ảnh đêm với Compact.

Quote Được gửi bởi phucphamh View Post
    Bác có biết tòa nhà Cantavil ở gần ngã ba Cát lái không nhỉ !? nó cao lắm à, khoảng 40 tầng. Mình đứng ở góc đó đưa máy lên chụp không cách nào thẳng đươc bác à. Mình không dùng phần mềm gì hết, chỉ resize ảnh thôi, đặt ở chế độ night scene.
    Mình biết tòa nhà đó rất cao. Ý mình là trong ảnh của bác độ nghiêng của tòa nhà như vậy là ít, ko biết là bác có chỉnh lại ko hay do lens của P310 tốt vậy. Bác đứng dưới đất chụp à? Các ảnh của bác hơi thiếu sáng, tòa nhà chưa được nổi bật.
    Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 12:03 PM ngày 28-09-2013
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Mình biết tòa nhà đó rất cao. Ý mình là trong ảnh của bác độ nghiêng của tòa nhà ít, ko biết là bác chó chỉnh lại ko hay do lens của P310 tốt vậy. Bác đứng dưới đất chụp à? Các ảnh của bác hơi thiếu sáng, tòa nhà chưa được nổi bật.
    Mình không có chỉnh lại, mình đứng chổ hơi tối để chụp đó bác, mà chính xác hơn là ngồi trên xe Honda rồi rút máy ra bóp cò thôi, hihi. Nói chung là máy tạm tạm thôi chứ vẫn thua xa Sigma của bác cảm biến 20.7 * 13.8 mm Foveon CMOS sensor phải không ạ !
    Được sửa bởi phucphamh lúc 10:54 AM ngày 28-09-2013

@ptt3579: Chụp ngoại cảnh mà bác giữ được 1s ko rung thì đúng là chắc tay lắm đó. Ko biết tấm trên iso bao nhiêu? Nếu giữ tay phơi 1s thì em nghĩ chỉ cần để iso 200, f2.8-3.2 là đủ sáng rồi, giảm noise tốt nhất có thể.
    Như pic này em chụp với tốc 1/4s, f2.8 và iso 400.

Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 02:41 PM ngày 28-09-2013

Quote Được gửi bởi ptt3579 View Post
    P310 mình đã tính mua nhưng chỗ đó hết hàng, mình lấy con P7100, chip CCD chắc chụp đêm ko tốt, video chỉ 720. P310 nhiều người khen "ảnh mịn".
    Thật ra máy ảnh nào cũng có cái dỡ cái hay hết bác à. P310 có cái dỡ là noise quá, khoảng 400 thì còn được, 800 là mất chi tiết rồi, hic. Nhưng chụp ban ngày thì khỏi chê luôn, nước ảnh đẹp mịn mình rất thích, thua sensor APS-C ở độ nét thôi, khoảng 8/10, nhưng không thành vấn đề về độ nét vì mình vào PS xử lí thì sẽ được 10/10, hehe. Với cái giá hàng xách tay mình mua 4tr5 thì rất là hài lòng. Sau này mình sẽ mua thêm có lẽ là mirrorless nữa.

Quote Được gửi bởi phucphamh View Post
    Thật ra máy ảnh nào cũng có cái dỡ cái hay hết bác à. P310 có cái dỡ là noise quá, khoảng 400 thì còn được, 800 là mất chi tiết rồi, hic. Nhưng chụp ban ngày thì khỏi chê luôn, nước ảnh đẹp mịn mình rất thích, thua sensor APS-C ở độ nét thôi, khoảng 8/10, nhưng không thành vấn đề về độ nét vì mình vào PS xử lí thì sẽ được 10/10, hehe. Với cái giá hàng xách tay mình mua 4tr5 thì rất là hài lòng. Sau này mình sẽ mua thêm có lẽ là mirrorless nữa.
    Bác cẩn thận kẻo mấy bác chơi APS-C vào đọc thấy lại... xảy ra tranh cãi đấy ạ. Em nghĩ P310 còn phải qua mấy ải mới đến được APS-C, cách xa nhau nhiều đấy. Còn trình chụp của bác và trình hậu kỳ của bác tốt thì hay và vui quá rồi.

Em tiếp ảnh đêm đây.

DSCF7092 của Metal_fx3, trên Flickr

DSCF7090 của Metal_fx3, trên Flickr

@ptt3579: Mỗi người một cách chụp, cũng là một cách nghịch, bác cứ thử nhiều trường hợp đi. Máy compact chụp phong cảnh ban đêm thì cũng khó nổi khối. Ảnh trên hơi tối, bác nên cho tốc chậm lại, f1.4 nên dof mỏng, nếu muốn nét suốt thì khép khẩu lại.

DSCF7087 của Metal_fx3, trên Flickr

BÁC phucphamh VÔ TƯ ĐI, EM CŨNG CÓ CON APS-C, EM KO HỀ KHÓ CHỊU NGHE BÁC NÓI, VUI LÀ CHÍNH, AI
    KHÓ CHỊU THÌ VẤN ĐỀ CHÍNH LÀ Ở HỌ, TA ĐỪNG QUAN TÂM.
    eM LUÔN TÔN TRỌNG NGƯỜI HIỂU BIẾT CHỨ MẤY CÁI MÁY ẢNH ĐẮT TIỀN HÔM NAY LÀ CỤC VÀNG, NGÀY MAI LÀ CỤC SẮT CHỨ CÓ GÌ ĐÂU MÀ KHOE KHOANG.
    Thanks bác @ptt3579, mình thích những người vô tư và vui tính như bác ạ, như thế sẽ dễ gần gũi, học hỏi, chia sẽ những kiến thức và kinh nghiệm. Mình chỉ mới bắt đầu mua cái máy ảnh compact đầu tiên P310 vào dịp Tết vừa rồi cũng chỉ là để giải trí thôi, chụp rồi up ảnh lên cũng có người khen người chê, mà chê thì nhiều, khen thì ít, hehe.....như thế mình lại thấy vui ạ !

Rễ tre: chụp lên bầu trời xanh là cách phát hiện bụi và rễ tre tuyệt nhất.

@ptt: ảnh tòa nhà màu xanh chụp với góc đèn đường đó iso bao nhiêu vậy bác? Nét ghê luôn đấy chớ. Lens sneider có vẻ cũng dữ nhỉ. Bác up thêm hình đi.

Cứ cố gắng chụp "nổi khối" thì ảnh lại ko trong
    Là sao? Em chưa hiểu. Em thấy ảnh lên khối tốt đấy chứ.
    - chỉnh sửa cho ra "sao tóe" ngay trên máy cũng được
    Nếu bác muốn sao tóe thì chọn chế độ Av rồi đóng khẩu độ xuống F8 hoặc F11 là nổ sao tung tóe luôn ấy chứ ), cái này là hiệu ứng quang học chớ không phải là hiệu ứng digital đâu bác. Nhưng thời gian chụp sẽ khá chậm, mười mấy giây cho đến mấy chục giây, nên phải có chỗ đặt máy và chụp ở chế độ hẹn giờ.

@ptt: tấm tòa nhà có chữ "THAI": cảnh vật tối thui đen thùi lùi vậy bác có phép cũng chả làm nó nổi khối gì được.

@phucpham: ánh sáng đủ và đẹp thì đố ai soi nổi là chụp bằng compact hay dslr aps-c. Còn chụp đêm thì đúng là sensor lớn nó lợi lắm bác ạ. Còn ảnh nét hay không phụ thuộc chủ yếu vào lens. Như quả sigma DP của bác Metal thì thuộc dạng over-sharp- dư thừa độ nét luôn rồi, k0 so nổi đâu... ^^

--
    @ptt: chụp bw thì convert bằng phần mềm mới đúng ý đồ được. Chớ chụp bằng chế độ Bw có sẵn của máy có khi hư ảnh đấy bác.

Ví dụ: bác chụp ảnh cô gái cầm cái dù màu đỏ đi giữa rừng cây xanh, hoặc đi giữa đoàn người đồng phục xanh... Thì xin chúc mừng, bác có tấm ảnh rất mạch lạc.

Nhưng nếu bác chụp cô gái mang dù đỏ đi giữa rừng người đủ loại quần áo màu sắc... Xung quanh cô ấy, các tòa nhà cũng đủ loại màu sắc. Cô gái k0 còn nổi bật nữa.

=> Thế là bác convert qua bw vì muốn làm nổi bật cô gái cầm dù lên. Nếu dùng mode BW có sẵn của máy thì cái dù màu đỏ sẽ chuyển qua màu xỉn đen, các loại quần áo màu xanh tím cam... khác cũng chuyển qua màu xỉn đen luôn.. Kết quả là chả có cái gì nổi bật cả.

Dùng photoshop chuyển BW thì bác có thể kéo màu đỏ cho sáng lên để cô gái cầm dù trở nên tỏa sáng giữa đám đông quần áo màu xỉn đen.
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 02:42 PM ngày 29-09-2013

Bác chụp cái gì cũng lên khối, thích ghê !
    Mình chụp bình thường thôi, không gian tối quá F47fd tự động mở khẩu mã là f2.8, mình phải set iso lên 800 mới đủ sáng vì tốc độ chậm nhất của máy là 1/4s, cố gắng chắc tay thôi. Còn nổi khối chắc do hên xui, nhờ ánh đèn chăng.

...

Nghịch bokeh với F47fd đây :-p

DSCF7409 của Metal_fx3, trên Flickr

DSCF7446 của Metal_fx3, trên Flickr

DSCF7447 của Metal_fx3, trên Flickr

DSCF7410 của Metal_fx3, trên Flickr

Trang 11 / 48 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng