Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 73

Chủ đề: Cứu vợ mang thai, cứu con khỏi côn đồ mà bị tù 14 năm????

xem xong mấy bản án đau tim mà chết mất thôi. chánnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn

Xem xong từ trang 1 đến trang 4 đầu óc hailua bức xúc quá ..., hailua tui còn tư tưởng đâu mà sáng tác ảnh ọt nữa đây các bác ?

em nghĩ để còn " được" ở tù 2nam
    bác này phải có ABC gì rồi . chứ làm gì mà nhẹ thế

Đính chính lại về vấn đề tiền án tiền sự

1. Như em có nói trong bài đầu tiên, và đúng như em dự đoán, thông tin thực tế vụ kiện ghi trong bài đầu tiên của bạn chủ (vnexpress) không đủ để em phân tích chính xác.

2. Vì vậy, đầu tiên là em xin lỗi khi nói về yếu tố (trong bài đầu tiên) là vì có tiền án cho nên phạt nặng hơn (nhưng cũng không nên 14 năm).

3. Tiếp theo link thứ hai (đăng trong trang trước), bài đó ghi anh Tuấn bị tiền án treo một năm do giúp tiêu thụ hàng gian.

4. Nếu mà là như vậy thì trong hệ thống luật pháp em đang làm, yếu tố tiền án đó không được xét đến vì nó không liên quan gì đến vụ án hiện tại (mà bị 14 năm).

5. Nguyên tắc chủ đạo trong hệ thống luật pháp Anh Mỹ là công tố không có quyền tự nhiên trình lên tòa án tiền án tiền sự của bị cáo. Vì tránh nói chi tiết mấy cái luật pháp này nên em nói ngắn gọn. Lý do là khi nêu tiền án, bị cáo sẽ bị thành kiến. Em ví dụ như cho dù thằng này trước đó nó có ăn cắp đi nữa không đem tiền án đó ra để cho thấy là hiện tại thằng này cũng ăn cắp.

6. Vì nguyên tắc chủ lực của luật pháp Anh Mỹ là muốn chứng minh ai có tội phải đưa bằng chứng ra 100% không thể nào tranh cãi được không có bất cứ điểm nào nghi ngờ (beyond reasonable dount) cho nên muốn chứng minh nó có tội phải đưa bằng chứng vào sự kiện hiện tại đúng là nó vi phạm.

7. Vì vậy, tiền án bán đồ gian không liên quan gì đến giết người. Không có mang ra để xem xét và xử nặng hơn. Nói cách khác, mức án tuyên phải nhẹ hơn.

8. Như em có nhấn mạnh, em không muốn so sánh chi tiết luật pháp hai bên nhưng mà em không ủng hộ cách tuyên án quá nặng làm cho người ta phải sợ hãi và phục tùng. Mọi người hãy nghĩ đến trong nhà đi, đừng nói cái gì quá cao siêu. Nếu ba mẹ chúng ta quá dữ quá khắt khe chúng ta sẽ rất sợ phải không? Nhưng thật sự nó sẽ tạo ra tính nổi loạn không phục tùng hoặc trốn nhà bỏ đi vì chịu không nổi. Nuôi con không phải bằng roi vọt. Phải dành thời gian ra giải thích lý lẽ cho nó hiểu.

Cái hại của phạt quá nặng

9. Như mọi người thấy trong link thứ hai về gia đình tan nát vợ bỏ đi con không ai nuôi. Em đã nói trước đó rồi, LP Anh Mỹ nó đã nhìn ra cái đó trước và nó rất quan trọng giáo dục gia đình vì đó là nền tảng xã hội.

10. Vì vậy cho nên chỉ có tội giết người và hiếp dâm mới không được phép tại ngoại. VN mình giam tuốt muốn xin tại ngoại khó như lên trởi.

11. Một đứa con mà để nó không ai nuôi nấng, sau này nó sẽ hư hỏng nhiều hơn không. Nó sẽ tạo ra tệ nạn xã hội -> mệt tòa án hơn -> tốn tiền nhân dân hơn -> lại phải tăng tù lên cho dân nó sợ -> lại có thêm con nít không ai nuôi -> tệ nạn nhiều hơn. Cái vòng này nó sẽ tiếp diễn.

12. Nhưng, cũng như em nói, cơ chế xh quê hương mình rất khó đổi và đổi cả một hệ thống luật pháp phải có trường luật tốt đào tạo luật sư tốt cái này tốn kém rất nhiều. Chắc là phải sống chung với ... rồi.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 09:33 AM ngày 08-07-2013
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

hix, nghe bác nikonian2006 giải thích và đọc thêm cái link kia nữa thật lòng không thẻ kiềm chế được cảm xúc và suy nghĩ. Giờ làm việc mà mình cũng phải ghi lên đây.

Nếu mình rơi vào tường hợp như vậy, vợ con mình bị tụi côn đồ nó đánh như vậy mình nên làm gì đây???????
    1. Hành xử như anh Tuấn, nhưng tiễn luôn 2 thằng rồi ở tù?
    2. Bỏ chạy để quan toà nó xử cho nhẹ??
    3. Xử luôn 2 thằng, xong chạy qua Campuchia hay Trung Quốc kiếm mấy cây AK hay mìn về chơi chơi hết cả lũ quan toà luôn??
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Quote Được gửi bởi nglesangtc View Post
    hix, nghe bác nikonian2006 giải thích và đọc thêm cái link kia nữa thật lòng không thẻ kiềm chế được cảm xúc và suy nghĩ. Giờ làm việc mà mình cũng phải ghi lên đây.

Nếu mình rơi vào tường hợp như vậy, vợ con mình bị tụi côn đồ nó đánh như vậy mình nên làm gì đây???????
    1. Hành xử như anh Tuấn, nhưng tiễn luôn 2 thằng rồi ở tù?
    2. Bỏ chạy để quan toà nó xử cho nhẹ??
    3. Xử luôn 2 thằng, xong chạy qua Campuchia hay Trung Quốc kiếm mấy cây AK hay mìn về chơi chơi hết cả lũ quan toà luôn??
    1. Em đang rảnh một chút để em trả lời luôn câu hỏi của anh thay vì anh sẽ chờ đến khi em rảnh tối em mới trả lời được.

2. Ở trong xhvn hiện tại, em thật sự không biết phải làm sao vì nếu im lặng không nói thì vợ cũng bị xẩy thai thôi. Nếu bị chọc tức và làm hơi quá thì bị 14 năm tù hoặc tương được hoặc nếu không có tiền án cũng phải 10 năm là ít.

Cách giải quyết trong xã hội theo luật pháp Anh Mỹ

3. Ở trong xã hội Anh Mỹ vì từ lâu nó xây dựng xã hội nó là xã hội pháp trị. Nghĩa là bất cứ tranh chấp nào trong xã hội phải mang ra tòa án (chứ không xử luật rừng với nhau).

4. Vì vậy, nếu vợ con anh Tuấn bị đánh, anh Tuấn không nên cầm dao giết người (vì bị khích) mà phải gọi cảnh sát.

5. Ai sống trong xã hội tư bản đều biết, nếu con nít và phụ nữ bị ngược đãi (nhất là con nít) gọi cảnh sát qua đường dân nóng là CS nó đến ngay lập tức và nó can thiệp kịp thời.

6. Giả sử là không đến đi nữa sẽ có hai tình huống xảy ra:
    - Nhóm đánh phụ nữa kia sẽ bị ra tòa. Tù bao nhiêu em không biết.

- Nếu thai bị chết, luật pháp nó có quy định bao nhiêu tuổi thai thì sẽ xem là human being (con người). Qua đó nó sẽ xem đó là tội ghiết người hay không. Nếu có thì sẽ bóc lịch. Cái gì mà đụng đến con nít là bóc lịch rất nặng.

- Ngoài việc thụ án hình sự, tùy theo từng tình huống cụ thể nếu gia đình người phụ nữ bị thiệt hại vật chất do đứa con nó chết thì sẽ mang hai tên kia ra tòa dân sự đòi bồi thường. Ở mặt này, nếu muốn em phân tích pháp lý thêm em cần phải biết thêm chi tiết về cái chết của đứa trẻ và thiệt hại. Tờ báo nói không đủ.

7. Ở xã hội em sống, không nên đụng một chút là đụng tay đụng chân. Có việc gì phải gọi CS và để tòa án / cảnh sát giải quyết. Cái hay của việc này là mọi người bình đẳng không phải to con là có thể ăn hiếp nhỏ con.

8. Em nói thật, bạn thân em đây. Nếu ai đánh em bây giờ em không dám đánh lại chỉ dám gọi CS vì chỉ cần em lỡ tay đánh quá tay là em sẽ bị mất giấy phép hành nghề (tội hình sự) coi như về nhà đuổi gà. Em thấy xh mà xây dựng được cơ chế pháp trị thế này thì rất hay em tin rằng VN rồi sẽ đến ngày đó thôi vì ở đâu cũng vậy cho dù LP thế nào thực thi khác nhau ra sao thì chúng ta đều cũng hướng về mọi người đều phải bình đẳng trước pháp luật.

9. Không phải anh có COCC hoặc có sức mạnh hơn là anh đi ăn hiếp người yếu thế hơn đâu. Phải bình đẳng bất chấp anh là ai ra tòa ai cũng như nhau. Thẩm phán nó cóc quan tâm anh là con anh hai cháu anh ba nào. Anh có tội là có tội.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Em đang rảnh một chút để em trả lời luôn câu hỏi của anh thay vì anh sẽ chờ đến khi em rảnh tối em mới trả lời được.

2. Ở trong xhvn hiện tại, em thật sự không biết phải làm sao vì nếu im lặng không nói thì vợ cũng bị xẩy thai thôi. Nếu bị chọc tức và làm hơi quá thì bị 14 năm tù hoặc tương được hoặc nếu không có tiền án cũng phải 10 năm là ít.

Cách giải quyết trong xã hội theo luật pháp Anh Mỹ

3. Ở trong xã hội Anh Mỹ vì từ lâu nó xây dựng xã hội nó là xã hội pháp trị. Nghĩa là bất cứ tranh chấp nào trong xã hội phải mang ra tòa án (chứ không xử luật rừng với nhau).

4. Vì vậy, nếu vợ con anh Tuấn bị đánh, anh Tuấn không nên cầm dao giết người (vì bị khích) mà phải gọi cảnh sát.

5. Ai sống trong xã hội tư bản đều biết, nếu con nít và phụ nữ bị ngược đãi (nhất là con nít) gọi cảnh sát qua đường dân nóng là CS nó đến ngay lập tức và nó can thiệp kịp thời.

6. Giả sử là không đến đi nữa sẽ có hai tình huống xảy ra:
    - Nhóm đánh phụ nữa kia sẽ bị ra tòa. Tù bao nhiêu em không biết.

- Nếu thai bị chết, luật pháp nó có quy định bao nhiêu tuổi thai thì sẽ xem là human being (con người). Qua đó nó sẽ xem đó là tội ghiết người hay không. Nếu có thì sẽ bóc lịch. Cái gì mà đụng đến con nít là bóc lịch rất nặng.

- Ngoài việc thụ án hình sự, tùy theo từng tình huống cụ thể nếu gia đình người phụ nữ bị thiệt hại vật chất do đứa con nó chết thì sẽ mang hai tên kia ra tòa dân sự đòi bồi thường. Ở mặt này, nếu muốn em phân tích pháp lý thêm em cần phải biết thêm chi tiết về cái chết của đứa trẻ và thiệt hại. Tờ báo nói không đủ.

7. Ở xã hội em sống, không nên đụng một chút là đụng tay đụng chân. Có việc gì phải gọi CS và để tòa án / cảnh sát giải quyết. Cái hay của việc này là mọi người bình đẳng không phải to con là có thể ăn hiếp nhỏ con.

8. Em nói thật, bạn thân em đây. Nếu ai đánh em bây giờ em không dám đánh lại chỉ dám gọi CS vì chỉ cần em lỡ tay đánh quá tay là em sẽ bị mất giấy phép hành nghề (tội hình sự) coi như về nhà đuổi gà. Em thấy xh mà xây dựng được cơ chế pháp trị thế này thì rất hay em tin rằng VN rồi sẽ đến ngày đó thôi vì ở đâu cũng vậy cho dù LP thế nào thực thi khác nhau ra sao thì chúng ta đều cũng hướng về mọi người đều phải bình đẳng trước pháp luật.

9. Không phải anh có COCC hoặc có sức mạnh hơn là anh đi ăn hiếp người yếu thế hơn đâu. Phải bình đẳng bất chấp anh là ai ra tòa ai cũng như nhau. Thẩm phán nó cóc quan tâm anh là con anh hai cháu anh ba nào. Anh có tội là có tội.
    Nếu vợ anh mang thai, đang bị 2 tên côn đồ đánh, anh đợi cảnh sát ư? anh nhìn vợ anh đang mạng bầu bị bọn côn đồ đánh anh có bình tĩnh nói là " đợi anh gọi cảnh sát, em yên tâm". Chỉ có các loài động vật mới có tâm trạng bình thản mà đợi người đến cứu.
    Anh nhẫn tâm nhìn con anh chưa chào đời xem có chết hay không để toà thẩm định? Thật đúng là người Mỹ.
    Trong trường hợp nào tôi không biết, nhưng trong trường hợp này cách nhịn nhục khi vợ mang thai bị đánh để đợi CS đến là điều nhục nhã nhất .
    Mọi người xung quanh nhìn anh thế nào khi anh trên tay cầm điện thoại mà trước mặt vợ anh đang bị đánh hả?

Quote Được gửi bởi mitsuho View Post
    Nếu vợ anh mang thai, đang bị 2 tên côn đồ đánh, anh đợi cảnh sát ư? anh nhìn vợ anh đang mạng bầu bị bọn côn đồ đánh anh có bình tĩnh nói là " đợi anh gọi cảnh sát, em yên tâm". Chỉ có các loài động vật mới có tâm trạng bình thản mà đợi người đến cứu.
    Anh nhẫn tâm nhìn con anh chưa chào đời xem có chết hay không để toà thẩm định? Thật đúng là người Mỹ.
    Trong trường hợp nào tôi không biết, nhưng trong trường hợp này cách nhịn nhục khi vợ mang thai bị đánh để đợi CS đến là điều nhục nhã nhất.
    Mọi người xung quanh nhìn anh thế nào khi anh trên tay cầm điện thoại mà trước mặt vợ anh đang bị đánh hả?
    Anh mitsuho

Có thể em đã không nói rõ ràng hơn làm cho anh nghĩ rằng đây là những con người vô cảm nếu thật là vậy thì thành thật xin lỗi anh. Em chỉ nói là em sẽ không nên đánh lại họ bởi vì nếu như em quá tay (như anh Tuấn) là em sẽ bị phạt rất nặng. Anh phải nhớ rằng luật sư ở xứ tư bản khác với LSVN trước khi em muốn hành nghề luật sư em phải tuyên thệ trước tòa án tối cao chấp nhận em phải bảo vệ giá trị luật pháp đang có. Nếu không hình phạt sẽ rất nặng hơn người thường. Và còn ảnh hưởng đến khả năng làm việc nuôi sống.

Em có thể nhảy vào căn ngăn hai anh kia không cho đánh tiếp nhưng em không nên đánh lại họ. Em hoàn toàn có thể đánh lại họ nhưng hậu quả của việc làm đó nếu gây chấn thương cho đối phương bằng hung khí thì tội em rất nặng tri pháp phạm pháp.

Vả lại, như em đã nói, chỉ cần anh gọi CS thì nó sẽ xuất hiện sau vài phút và đây là một xã hội pháp trị mọi người phải tôn trọng luật pháp chứ không xử luật rừng với nhau đụng tay đụng chân. Có thể đối với anh là không chấp nhận được vì anh chưa quen với xã hội pháp trị phải xử bằng tòa án.

Mình đồng y với bạn Nikonian2006 nếu trong trường hợp là police nước Mỹ. chỉ cần call 911, nhào vô chịu trận cho bọn côn đồ đạp mình te tua chịu đòn thay vợ thì vài phút là nó tới giải quyết cho mình liền, bọn kia đi tù và bồi thường mệt nghĩ. Nhưng khổ nổi cái nước Việt Nam này thì khác nhiều lắm Nikonian ơi.
    1. Mình từng call 113 VN một lần, và mình cảm giác đang nói chuyện với thằng côn đồ hơn là nói chuyện với Công An.
    2. Trong trường hợp tỉnh lẽ, nếu bạn không ở tại tỉnh lị hay trung tâm thành phố thì 113 cách bạn khoảng từ 60- 100km, chờ nó đến thì .....
    3. Cảnh sát VN thì chắc 90%người Việt đều biết là: nếu call CS báo có đánh nhau, có ăn cướp, ăn trộm thì chờ đi, khoảng 1,2 tiếng đồng hồ mọi việc êm xui hết rồi, đâu đã vào đấy CS sẽ có mặt lập biên bản lấy lời khai.... bla bla..
    4. Ra toà, đầu tiên là xét lý lịch COCC ưu ái, tiếp đến: là tiền nhiều là có lý nhiều, ra toà xét xử, tranh tụng, đa phần mang tính chất minh hoạ. Vì các luật sư VN đều biết muốn thắng kiẹn phải đi đường lòn.
    5. Hôm qua đọc thêm vụ cha ném con xuống đường đến xuất huyết não đang nằm BV nhi đồng 2 tp.HCM, thế là mẹ về quê làm giấy tờ cho con nhập viện, tụi CS kiu ký biên bản " cha lỡ chân vấp té làm rơi con". thêm 1 minh chứng nữa cho hệ thống luật pháp Việt nam.
    Vậy cho nên ơ xứ này bạn muốn bảo vệ vợ con, gia đình thì theo mình Luật rừng --> Luật Tiền, --> tiền nhiều hơn
    Được sửa bởi nglesangtc lúc 02:03 PM ngày 08-07-2013
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Bạn mình có nói là đồng chí chồng đã có tiền án từ trước ròi, tự vệ 1 lần thì được đằng này còn hùng hổ sấn tới đâm luôn chú kia. là máu côn đồ có sẵn, mình chỉ bực vụ làm sẩy thai, coi như là giết người mà chỉ có 2 năm thôi @@

Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng