Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31

Chủ đề: Chia sẻ kinh nghiệm lưu trữ và quản lý ảnh

Chia sẻ kinh nghiệm lưu trữ và quản lý ảnh

Chào các bạn,
    Tùng mở mục này với mong muốn chia sẻ một số kinh nghiệm từ bản thân cho việc lưu trữ và quản lý ảnh. Theo Tùng thì dữ liệu là tiền và còn quý hơn tiền nên chúng ta cần phải lưu trữ quản lý cho tốt.
    Tùng không phải là dân chuyên IT nên có một số vấn đề chuyên về IT các bạn sẽ giỏi hơn Tùng, mong được chia sẻ từ các bạn. Cách làm của Tùng có thể đúng nhưng cũng không thể là tuyệt đối.
    Tùng không có thời gian nhiều nên mỗi ngày Tùng sẽ cập nhật từ từ.

Bạn phải làm thế nào để quản lý và lưu trữ bao nhiêu dữ liệu như thế này?

VNPHOTO FB_DSC0785 by ThanhTungPhoto

Và đây là thiết vị lưu trữ và quản lý chuyên nghiệm Sysnology NAS DS412+

Synology NAS DS412+14 by ThanhTungPhoto
    Được sửa bởi ThanhTungphoto lúc 03:03 PM ngày 01-07-2013

Tùng tạm chia ra thành 2 phần:

Phần 1: Dữ liệu cần lưu trữ
    Ở phần này Tùng chỉ đề cập đến việc lưu trữ hình ảnh, không đề cập đến lưu trữ các dữ liệu khác.
    Phần 2: Thiết bị lưu trữ
    Lưu trữ, quản lý và backup theo cách thủ công.
    Lưu trữ, quản lý và backup bằng các thiết bị chuyên dụng NAS Synology và phần mềm
    Được sửa bởi ThanhTungphoto lúc 08:48 PM ngày 30-06-2013

mình thì dùng 2 ổ HDD 2TB western digital passport 3.0

Quote Được gửi bởi polime169 View Post
    mình thì dùng 2 ổ HDD 2TB western digital passport 3.0
    Cám ơn sự chia sẽ của bạn

Phần 1: Dữ liệu cần lưu trữ
    Dữ liệu cần lưu trữ là hình ảnh với 2 định dạng là RAW và JPEG.
    Tất cả hình chụp là file RAW vì thế lúc nào cũng phải lưu file RAW, file JPEG là file được xử lý từ file RAW và lưu lại với kích thước chiều ngang là 2200 pixels, độ phân giải là 300 dpi ( lưu ý file RAW và JPEG phải trùng tên với nhau để sau này tìm hình nhanh hơn )

SIZE anh by ThanhTungPhoto

Tại sao phải lưu file ở 2 định dạng?
    Bạn phải nghĩ rằng nếu data hình của bạn là 20TB thì bạn view hết 20TB đó trong bao lâu và máy tính của bạn phải đủ mạnh để làm chuyện đó. Vì thế, việc view hình trên file JPEG sẽ nhanh hơn. Bạn có thể dùng file này để gửi cho khách hàng và sử dụng in ấn rất tốt.
    Tại sao phải đổi tên file?
    Việc đổi tên file rất có lợi cho việc tìm kiếm ảnh và quản lý ảnh sau này.
    1/ File RAW : Đây là file chụp trực tiếp từ máy ảnh, khi chép vào máy tính thì nên đặt tên cho từng file ảnh thích hợp để dễ cho việc quản lý. Cách đổi tên như sau:
    5 ký tự chữ là tên viết tắt của chủ đề album ảnh
    2 ký tự kế tiếp là năm chụp ảnh
    5 ký tự tiếp theo là số thứ tự của bức ảnh
    Vậy 1 bức ảnh sẽ có 12 ký tự

Doi ten by ThanhTungPhoto

Ví dụ: Tùng chụp album Saigon năm 2013, thì tên file sẽ là SAIGO1300001 và SAIGO1300002 và …...
    Nếu chụp bằng máy Canon thì file RAW là : IMG_1119.CR2 hoặc IMG_1119.CRW (Canon RAW) đổi lại thành SAIGON1300001.CR2 hoặc SAIGON1300001.CRW

Nếu chụp bằng máy Nikon thì file RAW là : DSC_4944. NEF (Nikon Electronic File ), đổi lại thành SAIGON1300001.NEF

Nếu chụp bằng máy Sony thì file RAW là : _DSC8409.ARW (Sony RAW Image File (Sony Corporation of America ) đổi lại thành SAIGON1300001.ARW

Nếu chụp bằng máy Samsung thì file RAW là: SAM_2420.SRW (Samsung RAW)đổi lại thành SAIGON1300001.SRW

Việc đổi tên file hàng loạt thì chụp máy nào vào chương trình của máy đó đổi hoặc đổi từ các chương trình khác như : Digital Photo Professional, Image Data Converter, Photoshop, Lightroom, ACDsee….

Còn tiếp
    Được sửa bởi ThanhTungphoto lúc 09:44 PM ngày 30-06-2013

Mình quản lý đơn giản hơn.
    tạo 1 folder chính là PICTURE
    Mỗi dịp chụp hình mình tạo 1 folder con với tên của sự kiện (VD: India2011, China2012, SInhNhatNo...), bỏ hết hình vào đó
    CÒn lại mmifnh chỉ dựa vào thông tin timestamp của file hoặc cần nhiều hơn là dựa vào ẼIF.

Đã sống với cách này hơn 15 năm...
    Thế giới có quá nhiều điều thú vị để khám phá với vợ bé 6D

Với số lượng file ảnh đồ sộ tăng dần theo thời gian, việc quản lý và tìm kiếm theo cách đổi tên file gốc và copy vào từng folder là không khả thi vì những lý do sau:
    - File gốc phải là file "zin" như khi lấy từ máy ảnh ra.
    - Giả sử ta chụp 1000 file về Sài Gòn trong năm 2013, khi search "Sai Gon" ta sẽ được 1000 file này, nhưng nếu chỉ muốn cảnh đêm, cảnh ngày, cảnh mưa hoặc cảnh cầu, v.v….của Sài Gòn thôi thì cách này bó tay, trong khi với phần mềm quản lý ảnh như Aperture, Lightroom, v.v… có thể thực hiện dễ dàng với chức năng Keywords, Rating, Filter…
    - Ngoài ra, phần mềm quản lý ảnh còn cho ta tìm hình với nhiều điều kiện một lúc như: chụp bằng máy ảnh nào, trong tháng/năm nào, khu vực chụp (theo GPS), cảnh closeup, landscape, mây v.v….mà ta không cần đụng chạm vào file gốc vì nó quản lý theo cơ chế non destructive editing.
    - Không cần tạo file JPEG từ file RAW chỉ để duyệt nội dung hình vì phần mềm quản lý tự tạo file Preview (JPEG, kích thước do ta tuỳ chỉnh) khi Import để giúp duyệt vài TB file RAW nhanh chóng.

Vài chia sẻ từ cá nhân em, chờ đọc thêm các bài viết về quản lý và backup hình ảnh hữu ích của anh.

Quote Được gửi bởi DOTHANHNHAN View Post
    Với số lượng file ảnh đồ sộ tăng dần theo thời gian, việc quản lý và tìm kiếm theo cách đổi tên file gốc và copy vào từng folder là không khả thi vì những lý do sau:
    - File gốc phải là file "zin" như khi lấy từ máy ảnh ra.
    - Giả sử ta chụp 1000 file về Sài Gòn trong năm 2013, khi search "Sai Gon" ta sẽ được 1000 file này, nhưng nếu chỉ muốn cảnh đêm, cảnh ngày, cảnh mưa hoặc cảnh cầu, v.v….của Sài Gòn thôi thì cách này bó tay, trong khi với phần mềm quản lý ảnh như Aperture, Lightroom, v.v… có thể thực hiện dễ dàng với chức năng Keywords, Rating, Filter…
    - Ngoài ra, phần mềm quản lý ảnh còn cho ta tìm hình với nhiều điều kiện một lúc như: chụp bằng máy ảnh nào, trong tháng/năm nào, khu vực chụp (theo GPS), cảnh closeup, landscape, mây v.v….mà ta không cần đụng chạm vào file gốc vì nó quản lý theo cơ chế non destructive editing.
    - Không cần tạo file JPEG từ file RAW chỉ để duyệt nội dung hình vì phần mềm quản lý tự tạo file Preview (JPEG, kích thước do ta tuỳ chỉnh) khi Import để giúp duyệt vài TB file RAW nhanh chóng.

Vài chia sẻ từ cá nhân em, chờ đọc thêm các bài viết về quản lý và backup hình ảnh hữu ích của anh.
    Chào bạn Nhân,
    Cám ơn bạn đã chia sẽ.
    Khi ta đổi tên file sẽ không ảnh hưỡng gì đến chất lượng của ảnh nhé bạn. Việc đổi tên sẽ giúp ta quản lý tốt về sau thôi. Mỗi người mỗi cách mà . Tùng thì Tùng chọn cách đổi tên vì.
    Ví dụ File gốc là IMG_1119.CR2 file đã đổ tên là SAIGON1300001.CR2, chưa nối đến vần đề khác, chỉ nhìn vào cái tên file thôi chúng ta đã có thông tin từ cái file đó rồi. Ta biết được cái hình này thuộc trong album SAIGON chụp năm 2013 và số file ảnh là 00001.
    Khi bạn chụp nhiều thì file của máy ảnh sẽ bì lập lại và trùng nhau, lúc đó trong data của bạn có rất nhiều file trùng nhau, và khi đó bạn sẽ không biết chọn ảnh.
    Ví dụ: Khách hàng alo anh Tùng ơi bên em chọn mua hình IMG_1119.CR2, lúc đó trong data của bạn có 3 hình trùng tên như thế thì bạn phải làm sau?
    Việc dùng phần mền để quán lý và dùng keywords cho từng bức ảnh bắt buộc phải làm đó bạn.
    Còn việc phải phải tạo file JPEG từ file RAW là có lý do của nó.
    VD: Bạn đang đi chơi với gia đình hay ngồi cafe với bạn bè, khách hàng alo anh mail gấp giúp em hình SAIGON1300001.jpeg trong vòng 5 phút em phải có hình để ký hợp đồng. Lúc đó bạn làm thế nào? Anh đi chơi xa với gia đình rồi hay anh đang cafe với bạn rồi anh không gửi được ngày mai nhé. Hay bạn vẩn đi chơi với gia đình và cafe với bạn mà dùng điện thoại gửi hình cho khách hàng liền để ký hợp đồng. Chưa kể là bạn không lưu file jpeg mỗi lần bạn cần hình nào thì phải lôi cái file RAW ra làm sao?
    Một điều quan trong của việc lưu trữ và quản lý hình ảnh nữa là: Khi không có bạn thì người nhà của bạn hay nhân viên của bạn có thể thay bạn tìm hình mà khách hàng yêu cầu một cách dễ dàng giống như bạn vậy.

Riêng về quản lý file thì mình luôn lấy tiêu chí thời gian ưu tiên trước để đặt tên folder, chẳng hạn folder 2013, hoặc 2013_tháng_tên_album, nội dung khác thì là metadata của file (tuỳ chọn).

Tên file/folder cũng không cần quá tiết kiệm để ngắn quá, cần vừa đủ để dễ đọc. Vì công nghệ phát triển, tên dài vừa vừa vẫn dư xử lý và tương thích tốt.

Ví dụ, nếu như trên thì đặt tên file là 2013_SaiGon_001.cr2

Quote Được gửi bởi ThanhTungphoto View Post
    Chào bạn Nhân,
    Cám ơn bạn đã chia sẽ.
    Khi ta đổi tên file sẽ không ảnh hưỡng gì đến chất lượng của ảnh nhé bạn. Việc đổi tên sẽ giúp ta quản lý tốt về sau thôi. Mỗi người mỗi cách mà . Tùng thì Tùng chọn cách đổi tên vì.
    Ví dụ File gốc là IMG_1119.CR2 file đã đổ tên là SAIGON1300001.CR2, chưa nối đến vần đề khác, chỉ nhìn vào cái tên file thôi chúng ta đã có thông tin từ cái file đó rồi. Ta biết được cái hình này thuộc trong album SAIGON chụp năm 2013 và số file ảnh là 00001.
    Khi bạn chụp nhiều thì file của máy ảnh sẽ bì lập lại và trùng nhau, lúc đó trong data của bạn có rất nhiều file trùng nhau, và khi đó bạn sẽ không biết chọn ảnh.
    Ví dụ: Khách hàng alo anh Tùng ơi bên em chọn mua hình IMG_1119.CR2, lúc đó trong data của bạn có 3 hình trùng tên như thế thì bạn phải làm sau?
    Do anh chọn cách quản lý file theo thư mục trên ổ cứng nên làm vậy là đúng. Còn em dùng phần mềm quản lý ảnh, thì dù có 100 file trùng tên IMG_1119.CR2 thì vẫn tìm ra đúng file sau vài cái click chuột.
    Khi chọn file gửi khách hàng, em sẽ export với Custom Name là thêm vào sau hoặc trước tên file cụm từ gợi ý do mình đặt. Ví dụ: file gốc là IMG_001.jpg, export cho khách sẽ là IMG_001-Saigon20130701.jpg
    Việc dùng phần mền để quán lý và dùng keywords cho từng bức ảnh bắt buộc phải làm đó bạn.
    Đúng rồi anh, em thường xem lại từng file ảnh đã chụp sau khi import, tấm nào đẹp thì rate *, rồi đặt keywords cho từng thể loại luôn (có thể copy/paste cho 1 loạt hình), chỉ cần làm 1 lần, sau này em có thể tìm đến nó sau vài giây. Ngược lại, quản lý theo thư mục phải chọn riêng thể loại trong đống hình Sai Gon, nếu lặp đi lặp lại thì rất mất thời gian.
    Còn việc phải phải tạo file JPEG từ file RAW là có lý do của nó.
    VD: Bạn đang đi chơi với gia đình hay ngồi cafe với bạn bè, khách hàng alo anh mail gấp giúp em hình SAIGON1300001.jpeg trong vòng 5 phút em phải có hình để ký hợp đồng. Lúc đó bạn làm thế nào? Anh đi chơi xa với gia đình rồi hay anh đang cafe với bạn rồi anh không gửi được ngày mai nhé. Hay bạn vẩn đi chơi với gia đình và cafe với bạn mà dùng điện thoại gửi hình cho khách hàng liền để ký hợp đồng. Chưa kể là bạn không lưu file jpeg mỗi lần bạn cần hình nào thì phải lôi cái file RAW ra làm sao?
    Một điều quan trong của việc lưu trữ và quản lý hình ảnh nữa là: Khi không có bạn thì người nhà của bạn hay nhân viên của bạn có thể thay bạn tìm hình mà khách hàng yêu cầu một cách dễ dàng giống như bạn vậy.
    Trường hợp này có nhiều cách giải quyết, em sẽ làm theo cách sau: dùng phần mềm quản lý export JPG kích thước nhỏ (upload nhanh) và upload Dropbox, Flickr..., việc này phần mềm hoàn toàn tự động khi Import file RAW. Sau khi hoàn tất, em sẽ có file gốc trong máy và file preview trên cloud. Ở những nơi chỉ có 3G, em dễ dàng truy xuất Dropbox và chọn file gửi khách theo yêu cầu.
    Được sửa bởi DOTHANHNHAN lúc 01:36 PM ngày 01-07-2013

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng