Trang 342 / 346 Đầu tiênĐầu tiên ... 242292332340341342343344 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,411 đến 3,420 / 3460

Chủ đề: Góc ảnh Leica

Quà Blackfriday sớm của em là em Leica CL

Do em test với nhiều lens MF quá nên không biết hình thuộc lens nào.

Em này nhẹ quá lại không có chống run nên em không thể chụp với tốc độ thấp được.

Em mới chụp linh tinh lựa được vài tấm.

Chào mấy bác, xin góp ảnh Leica tàu ạ

Flowers by Paul Nguyen, on Flickr
    Được sửa bởi paulnguyenv lúc 10:40 PM ngày 26-03-2023

Flower by Paul Nguyen, on Flickr

Leica Q2

L1000026 by Romeo (TM), on Flickr

Màu Leica đẹp quá bác Romeo. Q3 sắp ra, bác tính sao? Nghe nói 61MP, BSI CMOS, 8K video, 28, 35, 50, 70, 90 mm digital zoom, tilting screen, …

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Màu Leica đẹp quá bác Romeo. Q3 sắp ra, bác tính sao? Nghe nói 61MP, BSI CMOS, 8K video, 28, 35, 50, 70, 90 mm digital zoom, tilting screen, …
    Á thôi. Em sợ xài Leica mún chết. Chất màu Leica khó wá. Mỗi lần ngồi kéo màu DNG, em lầm bầm khấn vài chục lần. Q2 là lần đầu và cũng là lân cuối em thử Leica. Thi thoảng đem ra chọt vài phát cho đỡ guilty chứ em ko enjoy lắm.
    Next Cam của em sẽ là A2. (Hehe, Đại za bán máu đừng nên căng thẳng. Đang tu đâu đó cứ tiếp tục tu đê. Lúc nào A2 ra hãy trồi lên khoe hỉ).

@St Joseph: để dropbox cho Bác tấm này. Bác có thời gian give it a go. Em tò mò muốn biết người chuyên kéo màu Sony như Bác handle tấm hình này dư lào. Another perspective would be good.

Em đã nhận được file từ dropbox và đây là tấm mới rửa hôm nay. Em cũng chẳng làm gì nhiều, chỉ chỉnh ánh sáng chút và tăng nhẹ contrast thôi.

Wow, cái lens Summilux 28mm này quá rõ. Ngay cả trên cái máy Q2 47mp mà vẫn ra hình nét. Hèn chi nói mua cái lens được tặng kèm body là quá đúng :-)

Bác Văn Khoa có nhắm đến Q3 không?

L1000026 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Á thôi. Em sợ xài Leica mún chết. Chất màu Leica khó wá. Mỗi lần ngồi kéo màu DNG, em lầm bầm khấn vài chục lần. Q2 là lần đầu và cũng là lân cuối em thử Leica. Thi thoảng đem ra chọt vài phát cho đỡ guilty chứ em ko enjoy lắm.
    Next Cam của em sẽ là A2. (Hehe, Đại za bán máu đừng nên căng thẳng. Đang tu đâu đó cứ tiếp tục tu đê. Lúc nào A2 ra hãy trồi lên khoe hỉ).

@St Joseph: để dropbox cho Bác tấm này. Bác có thời gian give it a go. Em tò mò muốn biết người chuyên kéo màu Sony như Bác handle tấm hình này dư lào. Another perspective would be good.
    Bác làm em mắc cười! Làm gì mà bác sợ Leica dữ vậy, nó cho màu gì thì cho chớ bác sửa nhiều làm chi? Sửa nhiều quá nó mất “màu Leica” Bác có trong tay Leica series Q, là dòng bán chạy nhất của leica, nhưng bác lại không enjoy lắm, uổng thiệt! ☹️ Bác có cần adjust lại màu của monitor không? Em vẫn thích em nó như thuở ban đầu 😁 chỉ vì gọn, nhẹ, menu đơn giản, ống kính tốt, và cần đến là có ngay. Như hôm nay, dù em đã về hưu hơn 6 năm, nhóm sở cũ vẫn còn thân mật mời em đến ăn trưa để tiễn một nhân viên về hưu. Em vác (Leica) Q đi để chụp cả nhóm. Tấm sau em dùng Windows Photo để chuyển từ DNG sang JPG, không chỉnh sửa với số MP nhỏ nhất để gửi qua email. Điều mà em muốn nói là chỉnh sửa tối thiểu để chính mình enjoy máy ảnh và ảnh của mình, thế là đủ và vui rồi!

IMG_2651 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    …Wow, cái lens Summilux 28mm này quá rõ. Ngay cả trên cái máy Q2 47mp mà vẫn ra hình nét. Hèn chi nói mua cái lens được tặng kèm body là quá đúng :-)

Bác Văn Khoa có nhắm đến Q3 không?
    Giá ống kính Leica Summilux 28mm f/1.4 ASPH cho Leica M là $7,795. Ống kính của Q cũng hao hao như vậy nhưng được làm riêng cho Q với f/1.7. Dĩ nhiên là chất lượng ảnh không thể bằng f/1.4, nhưng Leica Q Series là dòng khả thi nhất đối với dân chơi ảnh nhưng nghèo mà muốn “Made in Germany”.

Giữa Nikon Z8 và Leica Q3 thì em nghiêng về Q3. Em không thích máy nào có menu rườm rà, nhiều nút bấm. Z8 không hơn Z7 nhiều, trừ tốc độ FPS, AF nhậy và chính xác hơn, và quay phim 8K, nhưng em không cần. Trong khi đó thì Leica Q3 hơn hẳn Q1 về mọi mặt, nhất là từ 24 MP CMOS nhẩy lên 61MP BSI CMOS, em cần MP cao để digitally crop đến 35, 50, 75, và nghe nói 90 mm. Em sẽ đem cục gạch sang hàng Leica Q3.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em đã nhận được file từ dropbox và đây là tấm mới rửa hôm nay. Em cũng chẳng làm gì nhiều, chỉ chỉnh ánh sáng chút và tăng nhẹ contrast thôi.
    Thank you Bác Joseph. Tấm của Bác nhìn đẹp hơn. Đúng là em có kéo contrast mạnh tay. Ko hỉu sao trên máy của em nhìn vẫn còn lợt, ko đậm như lúc treo lên flickr. Cái monitor của em ăn hại wá.

Bác đã ngán kéo màu chưa? Nếu chưa, lúc nào bận ko vào forum được, em dropbox cho Bác để Bác treo lên đây cho mọi người xem.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    ... Bác có cần adjust lại màu của monitor không? Em vẫn thích em nó như thuở ban đầu 😁 chỉ vì gọn, nhẹ, menu đơn giản, ống kính tốt, và cần đến là có ngay ..
    Uhm, Em cũng đoán culprit là cái monitor. Hai năm covid vì work from home hơi nhiều nên em tậu new desktop, chơi luôn cái monitor 32" để tiện cho work, zoom meeting gì cũng dễ. Từ lúc xài máy mới, ko chỉ hình từ Leica mà hình từ Sony khi up lên flickr màu quá đậm. Dù em thấy ko đậm lúc đang làm trên monitor. Cũng tính lúc nào thảnh thơi, chỉnh màu lại. Nhưng lu bu, bận rộn rồi cũng lười luôn.

Em nghỉ Bác Văn Khoa nên mua Q3. Với tay nghề của Bác càng xài gear xịn càng cho ra hình đẹp. Em bắn giỏi như Bác, upgrade liền ko do dự. Vẫn câu nói cũ: You only live once. Tới luôn bác tài đi Bác

…..

Leica Q2 - Car Art

L1010410 - Car Art by Romeo (TM), on Flickr

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    …You only live once. Tới luôn bác tài đi Bác
    Nói về chỉnh màu thì em học được qua kinh nghiệm tình cờ như sau. Một hôm em chỉnh màu một bộ ảnh đi chơi chụp bằng Z7 dùng Nikon software, thời điểm là ban ngày. Chỉnh màu xong em thấy ok và chuyển qua JPG. Tối xem lại mấy tấm JPG thì thấy ủa, sao nó sai màu dữ vậy ta? Tất cả các tấm JPG đều bị contrast và saturation quá tay và em phải làm lại hết qua LR. Em nghĩ có thể vì hai nguyên do. (1) Màu ảnh trên monitor lúc ban ngày và tối có thể đậm nhạt khác nhau vì ánh sáng ban ngày trong phòng/chiếu vào monitor. Em thấy ảnh trên monitor nhạt màu lúc ban ngày hơn là ban tối. (2) Software dùng. Nikon software có khuynh hướng làm đậm màu thêm một chút và có rất ít functions chỉnh màu. Vì free nên Nikon không muốn tốn thời gian và tiền của làm một software tốt hơn. Bởi vậy nên em chuyển qua DNG đa số ảnh RAW của Nikon để chỉnh bằng LR (V 6.4). Giữa Nikon và Leica Q thì em thấy Leica cho màu trung thực hơn.

Em đã đặt Z8 ngay sáng ngày Nikon thông báo ra và hai ngày sau tiệm báo là hàng đã về. May phước cho em là ngày hôm đó Leica Loan báo ra Q3, không thôi là em đã dzớt con Z8! “Bác tài” tới luôn và pre-ordered Q3 ngay sáng hôm đó và bỏ Z8. Em không tiếc Z8 vì nó to và nặng không khác gì cái bánh chưng DSLR mà em muốn từ bỏ khi mua Z7, một máy ảnh hiện giờ vẫn còn rất tốt đối với em. Nhưng Leica không nhiều tiền bằng Nikon nên không có hàng sẵn trong kho khi loan báo. Cả nước Mỹ đang không có Q3 để bán.

Trang 342 / 346 Đầu tiênĐầu tiên ... 242292332340341342343344 ... Cuối cùngCuối cùng