Trang 343 / 347 Đầu tiênĐầu tiên ... 243293333341342343344345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,421 đến 3,430 / 3463

Chủ đề: Góc ảnh Leica

Car Art đẹp quá bác BonVoyage.

Em thấy bác Văn Khoa nói đúng về ánh sáng môi trường chung quanh. Vì vậy mà em thấy cái monitor calibration của Datacolor SpyderX Elite khác cái Pro ở chỗ "Ambient Light Monitoring". Em chưa dùng qua mấy cái monitor calibration nên không biết nó ra sao. Vì desktop và laptop của em quá chậm nên em đã mua mái macbook air m1 năm ngoái thay cho cả hai. Màn hình này không calibrate mà xem vẫn ok. Em dùng với iphone SE (màn hình LCD) nên thấy cả 2 màu giống nhau khi so sánh cùng 1 tấm ảnh. Chắc bác BonVoyage cần cái monitor calibration để chỉnh lại màu của monitor? Hay là mua cái macbook như em rồi dùng luôn khỏi calibrate :-)

Vậy thì chừng nào bác Văn Khoa mới có Q3 trong tay đây?

@BonVoyage: chừng nào rảnh mà bác feel 'something not right' về tấm Leica nào của bác thì cứ inbox cho em. Em sẽ rửa lại theo style của em để so sánh với tấm của bác.
    hm...

Nhiều người mua cái monitor calibrator rồi cũng để đó vì nó hay nhắc nhở calibrate, làm bực mình. Bây giờ nhiều monitors rất tốt, khỏi cần calibration, nhất là Mac.

Em thì phó mặc cho các ông các bà ráp máy ảnh trong Wetzlar, họ nhanh chân nhanh tay lên thì em có Q3 sớm. Sensor do Sony cung cấp, hệ thống AF và OIS đến từ Panasonic, họ chỉ ráp tay thôi! Vậy mà cũng phải chờ, em nghĩ khoảng 1 tháng.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 11:51 AM ngày 29-05-2023

Leica Q2 - The Café Terrace @ Van Gogh Exhibition

L1060785 - The Café Terrace @ Van Gogh Exhibition by Romeo (TM), on Flickr

@St Joseph: tính weekend này vác máy đi thử chụp light trails buổi tối (long exposure). Chưa thử qua món này bao giờ. Nên xài ống hẹp Zeiss 55 hay wider ? Nếu wider thì chắc mang Leica theo chứ Batis 18 thì wá rộng.

Em tính mang theo 2 máy: A7RII gắn sẵn Zeiss 55 và Leica + trippod of course. Tuy nhiên em chỉ muốn xài một máy chứ ko muốn fiddling 2 máy một lần. Nếu chỉ xài 1 máy thì giữa hai options này cái nào tốt nhất để thử light trails? In other words, ống hẹp và ống rộng, option nào tốt nhất để chụp light trails ?

Có google sơ về settings for long exposure, nhưng Bác có tips nào cho lun cũng tốt. Thank you Bác

@BonVoyage: Góc rộng hay hẹp em nghĩ cũng tùy vào cảnh bác muốn chụp. Nếu như chụp ở ngay đường phố, kiểu như light trail ở trước mặt thì em nghĩ góc rộng tốt hơn vì capture được light trail cùng với những tòa nhà chung quanh, hay một landscape structure nào đó để tạo thêm điểm nhấn. Còn nếu chụp từ xa thì mới nên dùng 55mm. Nếu là em thì sẽ ưu tiên góc rộng khi xuống phố chụp light trail và chỉ dùng 1 lens thôi. Vì góc rộng thì dễ chụp hơn, và dùng một lens thì mình sẽ chú tâm vào bố cục hơn là lens.

Quan trọng là bác nhớ set máy chụp delay nữa, nếu không hình có thể bị nhòe vì lúc bác bấm nút.
    hm...

Em có chụp light trail từ một khách sạn nhưng không nhớ để đâu mất tiêu! Nhưng em có hai tấm, một tấm chụp ban ngày và một tấm chụp lúc xẩm tối để illustrate cái góc chụp và từ đó chọn lens. Cả hai đều được chụp bằng Leica Q với 28mm.

Tấm sau được chụp ở Madrid khi em dạo phố. Bác BonVoyage thử tưởng tượng các light trails về đêm thì sẽ thấy 28mm là đủ khi chụp từ vỉa hè. Tiêu cự này cho thấy cảnh chung quanh. Dĩ nhiên với 55mm, bác cũng sẽ có light trails nhưng cảnh trí chung quanh sẽ ít đi. Chọn lens nào cũng tùy bác ở gần traffic hay xa.

L1120734 by Dat's Photos, on Flickr

Cảnh sau được chụp từ trong xe van pool trên một con đường bắc ngang Xa Lộ 110 ở LA. Thời điểm là giờ tan sở nên xe nào cũng nhích từng thước một. Bác BonVoyage hãy tưởng tượng rất ít xe vào buổi tối và thấy light trails của cả hai chiều xe lưu thông: một bên ba lằn đèn đỏ, một bên 5 lằn đèn trắng. Cũng giống như tấm trên, buổi tối từ góc này bác sẽ thấy ánh đèn từ các cao ốc phụ họa cho các light trails trên mặt đường. 55mm cũng cho cảnh đó nhưng hẹp hơn nhiều.

L1000479 by Dat's Photos, on Flickr

Thank you Bác Văn Khoa & Bác Joseph. Có tấm nào được sẽ vào đây treo.
    ...

Leica Q2

L1010148 by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 07:11 AM ngày 10-06-2023

Leica Q2 - Light Trails

L1000149 - Light Trails by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 06:29 AM ngày 21-07-2023

Leica Q2

L1020833 - By the lake by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 10:53 PM ngày 28-06-2023

Trang 343 / 347 Đầu tiênĐầu tiên ... 243293333341342343344345 ... Cuối cùngCuối cùng