Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 77

Chủ đề: Xin tư vấn Nikon D7100 và D7000

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    bạn có điều kiện thì nên mua D7100 nhé, thực sự tốt hơn D7000 đấy. Con D7k hồi trước mình dùng, giờ thì đã đổi sang D700 rồi, con D7000 thì mình nghĩ là rất khác D5100 hay D90, nhưng quả thực nó cũng còn một số hạn chế. Chất lượng ảnh của nó thì rất tốt, bạn thực sự không cần một camera có sensor tốt hơn để có được những bức ảnh đẹp vì D7000 đã quá đủ rồi, trừ khi đó là fullframe. Tuy nhiên ở D7000 thì hệ thống focus không được tốt như sensor, tất nhiên nó tốt hơn những camera ở dưới nó, nhưng vẫn thua những camera dòng trên nó như D300. Nếu bạn chụp điều kiện bình thường thì hệ thống focus của nó vẫn làm việc ổn thôi, nhưng khi chụp buổi tối thì bạn sẽ thấy focus của nó gặp khó khăn. Thực ra chuyện focus còn do lens nữa, lens bình dân thì focus không được là đúng rồi, nhưng vơi lens dòng pro thì focus vẫn ok thôi. Nói chung D7000 là camera tốt, chất lượng hình ảnh tuyệt vời, nhưng focus vẫn còn vài hạn chế mà bạn sẽ gặp phải khi chụp trong những điều kiện đấy.

Con D7100 có sensor còn tốt hơn D7000 (hiện nay sensor của D7100 đứng thứ 2 dòng camera crop, thua nikon D5200 tí xíu thôi). Thực ra sensor tuy rất tốt, nhưng việc này không quá quan trọng vì chất lượng hình ảnh của D7000 đã không có gì phải chê rồi. Sự khác biệt lớn nhất của D7000 và D7100 là hệ thống focus, hệ thống focus của D7100 thuộc loại tốt nhất của nikon hiện nay. Khi bạn mới chụp bạn có thể thấy ấn tượng với một camera chụp tối chả thấy noise, rồi megapixel cao...Nhưng khi bạn chụp một thời gian, bạn kiểm soát tương đối được ánh sáng, không cần phải khử noise quá tốt, rồi megapixel cao bạn thấy cũng chả hữu ích lắm, lúc đó bạn lại thấy hệ thống focus quan trọng hơn những gì bạn đánh giá về nó ban đầu. Ngày xưa mình thấy ấn tượng bởi D7000 nên mình đã chọn D7000 và bỏ qua D300s, giờ thì mình nghĩ nếu chọn lại mình sẽ chọn D300s. Nhưng lúc này bạn mua thì bạn có thể có sự lựa chọn tốt hơn mình nhiều, D7100 vừa cho chất lượng hình ảnh vượt trội, mà hệ thống focus cũng thuộc loại hàng đầu. Vấn đề duy nhất ở D7100 bị người ta phàn nàn là buffer không đủ cho một camera pro, dĩ nhiên chụp bình thường bạn sẽ chả bao giờ cần, và chả bao giờ thấy được vấn đề này, chỉ khi bạn chụp hoang dã, ví dụ bạn chụp chim bay, tốc độ chụp của D7100 cao, chụp được xa hơn, cho phép chụp ở tốc cao hơn, nhưng bị mỗi tội là buffer không đủ nên bấm chụp liên tục mười mấy phát là tràn bộ nhớ, về điểm này thì nó còn thua mấy camera dòng cao hơn như D300s. Nhưng mình không nghĩ chuyện buffer này gây phiền phức đối với bạn.

Tóm lại D7000 là camera tốt, nhưng D7100 còn tốt hơn nhiều, và sự khác biệt về giá giữa 2 camera là hoàn toàn xứng đáng.

Về con canon 60D, nếu bạn mua 7D thì mình không cản, mình nghĩ dù sao 7D vẫn hơn D7000 một tí, nhưng 60D thì không nên, một khi bạn đã có đk mua D7k hay D7100. Canon hiện giờ ở vn vẫn có nhiều người xài hơn vì nó quảng cáo tốt hơn nikon nhiều, và canon có gì đó dễ cho màu da đẹp hơn so với nikon. Tất nhiên kỹ thuật chụp kém thì con cầm canon hay nikon đều cho màu da xấu, và kỹ thuật tốt thì canon hay nikon đều cho màu da đẹp. Vấn đề màu da có lẽ là lợi thế duy nhất của canon, chứ công nghệ sensor canon đã thua kém các hãng khác khá xa rồi, trong khi các sensor camer nikon (dù sx bởi nikon, sony, hay toshiba) mỗi khi ra mắt đều đứng hàng đầu, thì sensor canon đều có vị trí khá thấp, ngay cả pentax sử dụng sensor sony cũng đứng cao hơn canon nhiều.

Tóm lại khuyên bạn mua nikon D7100. Về lens thì với số tiền còn lại bạn nên mua 1 lens thôi, và đây cũng không phải là con lens cuối cùng bạn mua vì để có bộ combo như ý thì bạn cần nhiều hơn. Chắc là bạn cũng có nhu cầu chụp chân dung. Trường hợp này bạn rất nên mua nikon 85f1.8G là môt lens rất tốt. Nhưng vấn đề là giờ bạn không đủ tiền, thôi thì để dành khi có thì mua nó vậy. Bạn có thể mua nikon 50f1.8G chụp chân dung cũng rất khá, khi có đk thì đổi sang 85f1.8g sau. Nhưng chỉ xài mỗi lens 50 này là điều không thể, trường hợp mua lens 50f1.8g thì bạn cần mua một lens góc rộng hơn. Có thể là 18-55vr mua dùng tạm cho đến khi đổi được lens tốt hơn. Nếu bạn mua 35f1.8g thì dùng tạm được trong nhà cũng như ngoài được, mua 35f1.8g thì bạn không cần mua 18-55 và 50f1.8g. Thực ra nếu chỉ mua lens thôi thì option 18-55 + 50f1.8g là tốt nhất, nhưng mua bộ này thì bạn không đủ tiền mua flash, trong khi flash rất quan trọng. Mình thì khuyên bạn nên mua flash, có thể lúc đầu sẽ thấy flash dư thừa, nhưng sau khi biết dùng bạn sẽ thấy nó rất quan trọng và bạn sẽ không muốn chụp bất cứ tấm chân dung nào thiếu flash. Nếu mua 35f1.8g thì bạn có thể mua thêm flash.

Tóm lại mình gợi ý bạn 2 option:

1. D7100 + 35f1.8G + flash YN560II
    2. D7100 + 18-55vr + 50f1.8g

Trong 2 option trên thì thực sự khuyên bạn nên theo option 1, mua con flash về bạn sẽ mau nâng cao tay nghề hơn. Khi đã rành flash thì bạn mua thêm con 85f1.8G là đủ bộ 35-85. Còn theo option 2 thì bạn chụp chạn chê một thời gian sau đó mới thấy cần flash, lúc đấy mới mua flash và bắt đầu học cách dùng flash, sau đó còn đổi 50 sang 85 nữa, theo em là mất thời gian hơn.

Chúc bạn sớm mua được máy.
    bác nhiệt tình quá. thanks bác vì bài viết

Quote Được gửi bởi mig21vn View Post
    hị hị hị bác nói sếp làm em tưởng sếp cơ quan bác làm...có biết đâu là bác lói đùa ka ka ... bác cứ thử ra shop cầm con D7100 với 18-105, bác ôm về luôn cho mà xem :D
    Em nói ở đầu rồi mà, em năm nay mới thi ĐH thôi bác, đk đi làm kiếm tiền mà sếp cho tiền mua máy thế kia có mà giỏi quá ^^. Em mới định body + 18-50VR + 50 1.8D + tripod =< 2tr thôi, vừa đủ 30 củ. Lens thì cứ ngoan ngoãn học hành đã , tích cóp góp nhặt có đủ là lên đấy. Em thích con sigma 17-50 f2.8 lắm thêm bé ni 85 f1.8 thì tuyệt :">.

Bác jamesdo cho em hỏi với, kb bác có biết về tripod không nhưng em muốn tậu 1 em giá tầm tầm 2tr, với em thì chỉ hay gắn lens <100mm, chả chơi mấy em bắn tỉa như 70-200 vì cũng chả có :(( bạn bè toàn cà lông... để chơi phơi đêm hay đi du lịch chụp tí thì có em nào dùng tốt ạ ^^.

Quote Được gửi bởi Zun Bi View Post
    Bác jamesdo cho em hỏi với, kb bác có biết về tripod không nhưng em muốn tậu 1 em giá tầm tầm 2tr, với em thì chỉ hay gắn lens <100mm, chả chơi mấy em bắn tỉa như 70-200 vì cũng chả có :(( bạn bè toàn cà lông... để chơi phơi đêm hay đi du lịch chụp tí thì có em nào dùng tốt ạ ^^.
    nếu hỏi về kinh nghiệm chọn tripod thì em có thể tư vấn, còn hỏi ở vn có loại nào, và tầm giá đấy, thì em không biết :D

nếu hỏi về kinh nghiệm chọn tripod thì em có thể tư vấn, còn hỏi ở vn có loại nào, và tầm giá đấy, thì em không biết :D
    Vậy nếu em dùng tripod ở mức như kia thì loại chịu khoảng 4kg có ok k bác :-p. Mà bác chắc là du học sinh đag ở bên Hàn ạ ^^

Tripod em nghĩ mua loại Benro chịu tầm 6kg là ổn. Còn loại này Benro A-350FBH0 - Ballhead BH 0-M chịu 4kg em thấy cũng đc
    Rổ giá ở đây http://dgcameras.vn/products.php?pro...ead-BH-0%252dM
    Em thì đang kiếm con nào chịu đc tầm 8 - 10kg mà nhẹ nhẹ 1 tí, ko thì ko chịu được con kính thiên văn của em :(
    D90 + 35f1.8G + 75-150f3.5e
    http://www.flickr.com/photos/15799845@N05/

Quote Được gửi bởi Zun Bi View Post
    Vậy nếu em dùng tripod ở mức như kia thì loại chịu khoảng 4kg có ok k bác :-p. Mà bác chắc là du học sinh đag ở bên Hàn ạ ^^
    vâng, em đang học phd bên hàn, còn mấy tripod dưới 2tr thì dĩ nhiên không chịu được 4kg rồi. Bỏ 4kg lên thì không đến nỗi cái tripod sẽ bị sụm, nhưng chắc chắn ảnh sẽ rung. Thực ra cái tripod trong trường hợp này không quan trọng bằng cái ballhead. Tripod 2tr hoặc dưới 2tr vẫn có thể rất chắc chắn (loại tripod nhôm 3 khúc, to, nặng, cồng kềnh), nhưng cái ballhead không thê chịu được. Muốn đặt bộ 1kg rưỡi trở lên trên tripod thì ballhead cũng phải tầm 2tr trở lên rồi, nói chi là 4kg. À, trường hợp xài lens góc rộng thì không đến nỗi nghiêm trọng thế

vâng, em đang học phd bên hàn, còn mấy tripod dưới 2tr thì dĩ nhiên không chịu được 4kg rồi. Bỏ 4kg lên thì không đến nỗi cái tripod sẽ bị sụm, nhưng chắc chắn ảnh sẽ rung. Thực ra cái tripod trong trường hợp này không quan trọng bằng cái ballhead. Tripod 2tr hoặc dưới 2tr vẫn có thể rất chắc chắn (loại tripod nhôm 3 khúc, to, nặng, cồng kềnh), nhưng cái ballhead không thê chịu được. Muốn đặt bộ 1kg rưỡi trở lên trên tripod thì ballhead cũng phải tầm 2tr trở lên rồi, nói chi là 4kg. À, trường hợp xài lens góc rộng thì không đến nỗi nghiêm trọng thế
    À ý em là thấy tripod nó ghi là chịu được 4kg. Em gắn lên chỉ chơi góc rộng thôi để chụp đêm hay phong cảnh ý mà. Mấy em góc rộng nhẹ nhàng chứ k tính đến mấy em khủng long đâu bác ^^

Quote Được gửi bởi l0ck View Post
    Tripod em nghĩ mua loại Benro chịu tầm 6kg là ổn. Còn loại này Benro A-350FBH0 - Ballhead BH 0-M chịu 4kg em thấy cũng đc
    Rổ giá ở đây http://dgcameras.vn/products.php?pro...ead-BH-0%252dM
    Em thì đang kiếm con nào chịu đc tầm 8 - 10kg mà nhẹ nhẹ 1 tí, ko thì ko chịu được con kính thiên văn của em :(
    Bác chơi thiên văn ạ, e cũng mê món thiên văn nhưng k kham đk, bh chụp ảnh thì cũng mê chụp trời đêm luôn. Chụp thể loại startrail hay ltinh :">

tripod manproto hay gitzo ghi 4kg mà bỏ cả chục kg lên cũng chả sao, tripod tàu ghi max load chục kg mới mong bỏ 4kg lên an toàn

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng