View Poll Results: Run tay có chụp đc DSLR ko?

Voters
13. You may not vote on this poll
  • Có. Vô tư đê

13 100.00%
  • Không. Xin chia buồn :(

0 0%
Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Bị run tay có chụp được DSLR?

Chụp được vô tư bác ơi.

bác chup cảnh bac co the dung tripod . còn cho nao hẹp hẹp bac mua them cai monopod .... vì xài chung b.head nên bác tháo ra tháo vo tiện.
    5d mark 2 ...

Quote Được gửi bởi P.N View Post
    bác chup cảnh bac co the dung tripod . còn cho nao hẹp hẹp bac mua them cai monopod .... vì xài chung b.head nên bác tháo ra tháo vo tiện.
    Ồ cái monopod này hay quá! Trc đây em chỉ biết mỗi tripod :D thanks bác! Em sẽ nghiên cứu 2 món này

Bác cứ sắm 5D3+24-70 2.8L+70-200 2.8ISL và thêm cái Tripod nữa là ngon, không cần quan tâm run tay hay run chân.
    "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"

run tay thì mới phải cần IS... pác mua lens có IS là vô tư thôi.
    1D Mark 3 + 50mm f/1.4 USM

Quote Được gửi bởi achtung! View Post
    Các bác ơi cho em hỏi :(

Số là em tay em từ nhỏ đến lớn cứ hơi bị run run, cầm nắm mọi thứ thì vẫn bình thường, nhưng ví dụ cầm 1 chiếc đũa và quan sát sẽ thấy đũa rung nhẹ em đi khám bác sĩ họ bảo là "thần kinh thực vật" mà cũng ko phải bệnh, ko chữa đc!
    Nhưng em thực lòng rất đam mê nhiếp ảnh, đặc biệt là thể loại ảnh phong cảnh và dự định nếu năm sau đi du học sẽ sắm 1 em DSLR để chụp châu Âu Giờ bị thế này ko biết có cầm máy tung hoành cho thỏa đam mê đc ko?
    Mong các bác có kinh nghiệm cho em 1 lời khuyên với ạ? Em còn hi vọng mó máy đc mấy em DSLR ko?
    Cám ơn các bác
    Vô tư đi bác. Chống rung có nhiều cách: Để tốc cao, bật tính năng chống rung, dùng tripod, monopod.... Các bác ở trên nói gần hết rồi. :D

Em có thêm 1 kinh nghiệm nữa là khi chụp thì tay trái bác nắm lấy vai phải tạo hình tam giác rồi tay phải bác để máy lên sao cho cái lens nằm ngay trên cái cùi chỏ là ok. Đây là cách chống rung của mấy bác bắn tỉa. Em thử thì kết quả khá tốt. :D
    Sony A77 + SAL 16-50 F2.8 + HVL-F58AM

Bị run thì bro nên chụp nhanh lên cứ đủ sáng chụp trên 1/500 thì mún run cũng khó

Quan trọng nhất khi bị run tay là thiết bị sẽ bị rung, nên cố định frame hình khá khó, phải chụp rộng về crop lại:
    - Mua máy có độ phân giải cao, crop đỡ tiếc.
    - Tìm kiếm điểm tựa cố định để cố định frame
    - Chụp tốc độ cao hơn, mua thiết bị có hệ thống chống rung
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi achtung! View Post
    Các bác ơi cho em hỏi :(

Số là em tay em từ nhỏ đến lớn cứ hơi bị run run, cầm nắm mọi thứ thì vẫn bình thường, nhưng ví dụ cầm 1 chiếc đũa và quan sát sẽ thấy đũa rung nhẹ em đi khám bác sĩ họ bảo là "thần kinh thực vật" mà cũng ko phải bệnh, ko chữa đc!
    Nhưng em thực lòng rất đam mê nhiếp ảnh, đặc biệt là thể loại ảnh phong cảnh và dự định nếu năm sau đi du học sẽ sắm 1 em DSLR để chụp châu Âu Giờ bị thế này ko biết có cầm máy tung hoành cho thỏa đam mê đc ko?
    Mong các bác có kinh nghiệm cho em 1 lời khuyên với ạ? Em còn hi vọng mó máy đc mấy em DSLR ko?
    Cám ơn các bác
    Bác kiểm tra lại xem mình có bị bệnh áp huyết thấp không, vì như thế sẽ không đủ khí huyết ra đến tay làm tay bị rung.
    Bác đo áp huyết 2 tay rồi tra theo bảng sau để biết tình trạng sức khỏe của mình :

Đây là bảng tiêu chuẩn áp huyết theo loại tuổi theo kinh nghiệm của khí công y đạo :

95-100/60-65mmHg, mạch tim đập 60 là áp huyết ở tuổi thiếu nhi.( 5 tuổi-12 tuổi)
    100-110/60-65mmHg, mạch tim đập 65 là áp huyết ở tuổi thiếu niên (13 tuổi – 17 tuổi)
    110-120/65-70mmHg, mạch tim đập 65-70 là áp huyết ở tuổi thanh niên (18 tuổi-40 tuổi)
    120-130/70-80mmHg, mạch tim đập 70-75 là áp huyết ở tuổi trung niên (41 tuổi-59 tuổi)
    130-140/80-90mmHg, mạch tim đập 70-80 là áp huyết ở tuổi lão niên (60 tuổi trở lên)

Nếu áp huyết thấp hơn tiêu chuẩn thì phải ăn uống các chất bổ máu và tập các bài động công để khí huyết ra đến tay thì hết bệnh.

Lúc này chụp thoải mái không sợ ảnh bị nhỏe, mất nét

Thân !

Hi hi, bạn cứ tăng tốc, FF body, dùng lens chống rung, lấy $ bù năng lực thôi
    Gear D700 - 18-35

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng