Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: THẮC MẮC VỀ ẢNH KHI PHƠI SÁNG (chấm đỏ, trắng)

Angry THẮC MẮC VỀ ẢNH KHI PHƠI SÁNG (chấm đỏ, trắng)

Em xin vào vấn đề luôn.
    Các bạn cho mình hỏi 1 chút, phơi sáng nhiều có ảnh hưởng gì tới sensor không, vì mình thấy máy dùng sau 1 thời gian (2-3 tháng) khi mình phơi là có suất hiện các chấm trắng và chấm đỏ rất khó chịu và những điểm đó có phải điểm chết không. có cách nào khắc phục được điều này ko ạ?
    Nhờ các A.E hay phơi sáng làm rõ giúp em điều này với ạ.

Thân!

Khi phơi bạn có che viewfinder lại không? Có trường hợp nếu bạn ko che viewfinder thì ánh sáng từ đằng sau sẽ đi ngược vào gây nên mấy điểm đó. Thân

Quote Được gửi bởi thinhvra View Post
    Em xin vào vấn đề luôn.
    Các bạn cho mình hỏi 1 chút, phơi sáng nhiều có ảnh hưởng gì tới sensor không, vì mình thấy máy dùng sau 1 thời gian (2-3 tháng) khi mình phơi là có suất hiện các chấm trắng và chấm đỏ rất khó chịu và những điểm đó có phải điểm chết không. có cách nào khắc phục được điều này ko ạ?

Thân!
    1. Nhiều khả năng là hot pixels, chúng xuất hiện khi sensor bị nóng - phơi nhiều lần, thường thay đổi vị trí xuất hiện, và mất đi ta ta tắt máy trong thời gian lâu (24h), khi đó các pixels sẽ tự phục hồi.
    2. Trường hợp xấu nhất dead pixel, chúng tồn tại vĩnh viễn trên cùng vị trí trong sensor
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Nhiều khả năng là hot pixels, chúng xuất hiện khi sensor bị nóng - phơi nhiều lần, thường thay đổi vị trí xuất hiện, và mất đi ta ta tắt máy trong thời gian lâu (24h), khi đó các pixels sẽ tự phục hồi.
    2. Trường hợp xấu nhất dead pixel, chúng tồn tại vĩnh viễn trên cùng vị trí trong sensor
    Cảm ơn bạn, cái đó mình cũng có đọc qua thấy mọi người nói như vậy, nhưng mình muốn hỏi là mọi người có bị như vậy ko, và cách nào khắc phục được ko. Cảm ơn!

Quote Được gửi bởi ngocquy_ytc View Post
    Khi phơi bạn có che viewfinder lại không? Có trường hợp nếu bạn ko che viewfinder thì ánh sáng từ đằng sau sẽ đi ngược vào gây nên mấy điểm đó. Thân
    Mình thường để chế độ liveview khi phơi bạn ah.

Quote Được gửi bởi thinhvra View Post
    Em xin vào vấn đề luôn.

Thân!
    Cám điểm xanh đỏ không đáng ngại, chỉ là hot pixel. Còn điểm trắng (nếu quá nhiều) mới mệt, vì đó là dead pixel. Nếu các điểm này ko quá nhiều (như bầu trời đầy sao) thì bác nên quên nó đi, máy nào cũng thế thôi

Bác thử On cái Long exp. Noise Reduction xem sao
    ♥•♦♫••♥50D+24-105+Di622 II+Benro A300F♥•♦♫••♥

Khi phơi sáng lâu, trên ảnh sẽ xuất hiện các Dead - Hot - Cold Pixel. Hình dạng của chúng như sau:

Các hot pixel có màu đỏ. Cold pixel có màu xanh. Và các Deadpixel có màu trắng. Với ảnh RAW, chúng tồn tại như 1 điểm. Còn với ảnh jpg, chúng tồn tại như một cụm điểm, trong đó, deadpixel có dạng cụm điểm và được sharpen cạnh của chúng.

Nhận dạng chúng thì chẳng có ý nghĩa gì, quan trọng:

1/ Máy nào cũng xuất hiện những thứ như thế. Chúng không xuất hiện quá nhiều và chỉ xuất hiện ở các tình huống chụp phơi sáng dài. Có những hot-cold pixel bị rất nặng, đến nỗi ở các mức phơi sáng ngắn, thậm chí chụp nhanh, nó cũng xuất hiện, tiêu biểu em từng test 5D có một số con có những điểm như thế, may là chỉ 1 điểm thôi.

2/ Canon coi đây là chuyện tất lẽ dĩ ngẫu và khắc phục nó bằng Long time exposure noise reduction. Nó sẽ khử sạch không còn dù chỉ 1 chấm pixel lỗi. Khi On function này, thì Processor sẽ xử lý khử noise với thời gian bằng đúng thời gian phơi sáng.

3/ Nên chụp RAW, bởi nếu chụp RAW thì khi ta đưa vào RAW processor của PTS hoặc DPP, nó tự làm cái việc là khử những điểm đó trong công đoạn khử noise. Khi xuất ra jpg thì cũng không soi thấy bất kì pixel lỗi nào cả.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Hot (đỏ), cold (xanh blue), white pixel máy nào cũng có, chỉ khác nhau là máy có ít máy có nhiều mà thôi. Máy của bác chủ thớt phơi bao lâu thì xuất hiện và xuất hiện ở ISO bao nhiêu?

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Khi phơi sáng lâu, trên ảnh sẽ xuất hiện các Dead - Hot - Cold Pixel. Hình dạng của chúng như sau:

Các hot pixel có màu đỏ. Cold pixel có màu xanh. Và các Deadpixel có màu trắng. Với ảnh RAW, chúng tồn tại như 1 điểm. Còn với ảnh jpg, chúng tồn tại như một cụm điểm, trong đó, deadpixel có dạng cụm điểm và được sharpen cạnh của chúng.

Nhận dạng chúng thì chẳng có ý nghĩa gì, quan trọng:

1/ Máy nào cũng xuất hiện những thứ như thế. Chúng không xuất hiện quá nhiều và chỉ xuất hiện ở các tình huống chụp phơi sáng dài. Có những hot-cold pixel bị rất nặng, đến nỗi ở các mức phơi sáng ngắn, thậm chí chụp nhanh, nó cũng xuất hiện, tiêu biểu em từng test 5D có một số con có những điểm như thế, may là chỉ 1 điểm thôi.

2/ Canon coi đây là chuyện tất lẽ dĩ ngẫu và khắc phục nó bằng Long time exposure noise reduction. Nó sẽ khử sạch không còn dù chỉ 1 chấm pixel lỗi. Khi On function này, thì Processor sẽ xử lý khử noise với thời gian bằng đúng thời gian phơi sáng.

3/ Nên chụp RAW, bởi nếu chụp RAW thì khi ta đưa vào RAW processor của PTS hoặc DPP, nó tự làm cái việc là khử những điểm đó trong công đoạn khử noise. Khi xuất ra jpg thì cũng không soi thấy bất kì pixel lỗi nào cả.
    Cảm ơn bạn, bạn nói rất rõ ràng và dzễ hiểu. Trước đây mình nghĩ chức năng khử noise chỉ cần khi để iso cao.
    Cảm ơn bạn nhiều.
    Mình thường chụp anh Raw + JPG trên 6D, có 1 điểm mình ko thích ở anh Raw là độ mịn da của chủ thể, ảnh thường tối so với ảnh JEP (mình mở = LR 4.4) vẫn biết anh Raw là ảnh ở dạng thô, cho phép điều chỉnh nhiều nhưng cũng có nhiều điểm bất lợi, nên mình chụp cả 2 (lan mạn chút cảm ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ giáo).

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng