Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Tại sao VN mình cứ thích chụp ảnh phải nét căng đét ?

Tại sao VN mình cứ thích chụp ảnh phải nét căng đét ?

Muốn tản mạn buôn chuyện 1 chút về chuyện ảnh nét với ko nét. Trước hết để các bác đỡ hiểu lầm giữa chuyện ảnh nét/ ko nét và ảnh đúng nét/ out nét mình giải thích 1 chút trc đã:
    Ảnh đúng nét/ out nét là chuyện kỹ thuật chụp, bác nào cầm máy mà focus lấy nét còn sai, chụp out ko đúng nét thì đề nghị ngồi đọc lại hướng dẫn sử dụng máy ảnh trc khi cầm máy! Còn ảnh nét/ ko nét lại là 1 phạm trù khác. Và topic này mình muốn lạm bàn qua 1 chút về chuyện ảnh nét/ ko nét. Nhiều bác bh cứ nghĩ chụp ảnh là ảnh phải nét căng ko nét căng nghĩa là out, sợ bị chê là nghiệp dư chụp lấy nét còn sai -> thế nên bh ai cũng thích ảnh mình phải thật nét căng. Phải chăng nhiếp ảnh VN đang chuyển hướng? Em nhớ hồi xưa độ 2,3 năm trước đâu có vậy ?

Dạo khắp VNphoto bây giờ, đi xem khắp topic nào cũng thấy ảnh đa phần đc sharpen qua PTS tới mức căng đét khét lèn lẹt, tóc tai mẫu xơ xác, nét nổi cả viền trắng. Ko chỉ người chụp thích sharpen, người xem cũng thích sharpen, vào xem các comment thấy mọi ng toàn khen nhau: đẹp quá, ảnh nét căng.... Chụp bằng lens gì mà nét thế bác ?.... Hình như giờ mọi người lấy tiêu chí ảnh nét làm tiêu chí hàng đầu cho ảnh đẹp ??? Em hay xem ảnh nước ngoài họ chụp từ mẫu tới chân dung. Có lẽ ảnh nước ngoài và ảnh VN khác nhau nhiều nhất là ở 2 điểm: nét và độ tương phản (contrast) (chưa dám lạm bàn về bố cục màu sắc...). VN mình thích làm ảnh nét căng, contrast thì phải cao. Trong khi xem những ảnh đẹp của nước ngoài, ảnh họ lại hoàn toàn ngược lại, mịn màng êm dịu, cũng có những ảnh nét có ảnh ko nét, nhưng ảnh nét của họ cũng khác cái kiểu nét của VN. Và xem các bình luận ảnh của nước ngoài, họ chú ý nhiều nhất về ánh sáng bố cục màu sắc. Em xem các ảnh đẹp chả bh thấy có ai khen ảnh nét căng cả. Bởi vì theo em nghĩ, lấy nét là 1 trong những bước đầu tiên của việc học thao tác máy ảnh, nó là kỹ năng sơ cấp để điều khiển máy ảnh và chỉ đơn giản là kỹ thuật chứ chả có gì to tát và cũng ko liên quan gì đến khoản sáng tác ảnh cả. Để tạo ra ảnh đẹp 1 nhiếp ảnh gia cần nhiều thứ, ánh sáng, bố cục, màu sắc, ý tưởng, khoảnh khắc... Sao VN mình lại quan trọng và chú ý quá nhiều đến cái bài học vỡ lòng về sử dụng máy quá vậy ?

Câu này e đọc đc ở đâu đó và ngẫm đi ngẫm lại thấy thật đúng:

" Dân tập chụp lo lắng tấm hình có nét hay không, dân chuyên nghiệp lo lắng tấm hình của mình có bán được hay không, còn nhiếp ảnh gia thì lo lắng về ánh sáng này chụp có đẹp hay không "
    Được sửa bởi banhbao223 lúc 06:06 PM ngày 17-06-2013

Bác có thể cho vd đươc không đọc nhiều chữ quá em chưa hiểu bác ám chỉ nét căng đét ở đây là thế nào ? 1 tấm hình bằng 10 vạn lời nói !
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Tùy theo trình chụp: if then ... go to ...
    Nét căng cho starter
    Other for the rest ...
    Em chẳng thấy có gì mà phải lăn tăn.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Bác có thể cho vd đươc không đọc nhiều chữ quá em chưa hiểu bác ám chỉ nét căng đét ở đây là thế nào ? 1 tấm hình bằng 10 vạn lời nói !

Ví dụ ko thiếu nhưng lấy ảnh của các topic trong VNphoto thì hơi có bất lịch sự 1 tẹo. Bác nói vậy thôi mình đành quote bừa 1 tấm vậy:

Ảnh sharpen đến mức nét biên của các vùng màu biến thành nét trắng. 1 vd về ảnh mà e gọi là làm nét "quá mức cần thiết"

Bàn về thẩm mỹ hay quan niệm cái đẹp thật sự rất vô chừng. Vậy nên 1 tấm ảnh đẹp hay chưa đẹp thì theo mình còn tuỳ vào cảm nhận của từng người. Rỏ ràng có sự khác biệt khá lớn về thẩm mỹ của Á và Âu.

Hì, câu kết của bác là đã tự trả lời rồi đấy ạ E ko bít đa số sao, chứ riêng e thì chỉ là mới tập chụp thôi ạh . Với lại e cũng mạn phép lấy bản thân mình ra để nói. Như e thích soi hình, nên cũng khá thích nét căng, nhất là những tấm ảnh "nude nghệ thuật" thì lại càng thích nét để soi cho rõ :D
    trắng tay :(

Có cái hình trùng hợp ạ! :D

Bác chụp cái hình này hài hước ghê...
    Nhưng mà ý em thế này bác banhbao223 ạ, trong cái diễn đàn này, phần đông đều là dân nghiệp dư, newbie trong nhiếp ảnh, 1 bức ảnh khi mới được chụp bởi dân newbie, chắc chắn 1 đều họ coi trước tiên là nét, bởi đơn giản họ là newbie, là cái cơ bản đầu tiên khi tập chụp, họ đang tập chụp, em cũng thế thôi, 1 nhiếp ảnh chuyên nghiệp thì khi họ shoot là phải nét, vì thế chuyện nét với họ ko quan trọng nữa, mà họ sẽ để ý những cái khác cao hơn như ánh sáng, tính thẩm mỹ... do vậy bác quơ luôn cả "dân VN" vào thì hơi quá, lại post cái bài ngay sau khi em đăng đàn than thở về chuyện nét với ko nét, làm em thấy hơi nhột, nhưng em cũng vui, vì biết mình là newbie, biết mình phải luyện cho tay khỏe như dân Fap, nên em cũng ko quan tâm lắm tới bài của bác, vì em biết mình đang đi như thế nào...
    chỉ là bác ngocquy_ytc vui tính quá, nên sẵng góp luôn vài ý thế thôi, quan điểm của em là nét căng khi bấm mấy chứ ko nét căng bằng pts, còn nhưng bác làm nét căng như cái hình trên kia thì họ rồi cũng sẽ thay đổi thôi, ai cũng qua 1 thời quá độ mà...
    [Facebook] [Flickr] [Website]

Em nghĩ nguyên nhân bác chủ nghĩ vậy là do thấy quá nhiều người xem ảnh quan tâm tới độ nét. Thực ra là do ảnh của những người mới chụp hoặc những người chưa quan tâm tới các vấn đề màu sắc, bố cục, tình cảm trong bức ảnh... -> nên người xem cũng chả còn biết khen gì ngoài "nét quá", "mẫu xinh quá". Vô hình chung, những lời khen đó lại càng động viên, khuyến khích người chụp chỉ chú ý tới vấn đề máy j chụp đẹp, lens j chụp nét.
    Em thấy cũng rất nhiều các topic, diễn đàn lại chú ý tới các yếu tố khác làm nên bức ảnh đẹp. Bác chủ để ý kỹ mà xem ^^

Bản thân em nghĩ cũng tuy mục đích và con mắt nhìn của từng người,
    Mục đích như chụp dịch vụ mà người mua thích nét thì cứ tăng nét, chụp các em teen muốn bokeh mờ nhưng nét căng thì cũng tăng nét cho các em ý thích.
    Về con mắt nhìn thì đúng là cảm nhận của từng người, việc tăng nét quá là ảnhh ưởng để sự dịch chuyển mềm mại của mầu sắc, đặc biệt với các ống chất lượng cao, nét quá cũng làm mất chất ảnh của ống.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng