Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 28

Chủ đề: Luyệt nét căng với 85f1.8

Nên hạn chế kiểu lấy nét rồi bố cục lại nhất là khi để khẩu lớn vì mặt phẳng khi bố cục lại là đã có sai lệch rồi. Tốt nhất để khỏi bố cục lại là update máy lên các dòng ..chuyên nghiệp để có nhiều điểm lấy nét và có nhiều CrossType như 5D3 hoặc 1DX..hi hi
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Em dùng One Shot để bắn bác ạ, kiểu Evaluative metering, em chưa thử đổi qua Spot

Em chưa hiểu cách 1 của bác , lens của bác dùng 85 1.8 không phải zoom , tại sao lại có vụ " bố cục lại rồi bấm máy " ? Bác đã di chuyển ? Thế thì lấy nét bị front hoặc back cũng là đúng thôi .
    Bố cục ở đây em nói là bố cục khung hình thôi bác, chứ ko đi lùi hay bước gì cả, kiểu như chuyển khung để đúng nguyên tắc 1/3 ấy, tuyệt nhiên ko để điểm đã lấy nét của mình rời mặt phẳng.
    [Facebook] [Flickr] [Website]

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Nên hạn chế kiểu lấy nét rồi bố cục lại nhất là khi để khẩu lớn vì mặt phẳng khi bố cục lại là đã có sai lệch rồi. Tốt nhất để khỏi bố cục lại là update máy lên các dòng ..chuyên nghiệp để có nhiều điểm lấy nét và có nhiều CrossType như 5D3 hoặc 1DX..hi hi
    Em thề em sẽ làm theo lời bác, nhưng bao giờ thì em chưa dám hứa, hì...
    [Facebook] [Flickr] [Website]

Di chuyển điểm lấy nét đến nơi cần lấy nét (hạn chế di chuyển bố cục). Còn 1 điều nữa là, khi chuẩn bị bấm máy, bác nên lấy hơi thật sâu để khi bấm máy thì nín thở... hạn chế việc run tay
    D7000 | Nik 85mm f/1.8

Quote Được gửi bởi Luis V View Post
    Di chuyển điểm lấy nét đến nơi cần lấy nét (hạn chế di chuyển bố cục). Còn 1 điều nữa là, khi chuẩn bị bấm máy, bác nên lấy hơi thật sâu để khi bấm máy thì nín thở... hạn chế việc run tay
    Không phải lấy hơi thật sâu, mà thở ra cho hết hơi rồi bấm máy.

Em cũng hay bị giống bác chủ với cái lens 85 1.8D của em, tức là hay bị out hoặc soft tại khẩu 1.8. Nhưng em nghĩ thế cũng là bình thường. Khi bác chụp toàn thân rồi crop cái mặt ko thì ko thể đòi hỏi nét căng như chụp headshot mỗi cái mặt thôi đc. Thứ 2 là nếu ánh sáng ko đủ lắm thì ta cứ tăng iso lên bạo tay 1 tí, còn hơn là để tốc chậm quá khó giữ máy.
    Với con 85 1.8D của em thì em cứ khép về 2.2 hoặc toàn thân em khép hẳn về 2.8, nét căng luôn.

lens 85 trên crop mà bác chụp như vậy kể ra cũng đứng xa mẫu phết, e thấy chuyện out hay sai nét cũng ko có gì là lạ. Ngoài ra e thấy bác cũng bít khá nhìu căn bản, nên bác cứ nghiên cứu và tập luyện sẽ khá lên thôi.
    ps: đúng là nếu lấy nét ở xa quá thì bác nên dùng cách: bố cục trc', lấy nét sau. cách này khá an toàn, tuy nhiên lại mắc nhược điểm về khoản đo sáng :D
    trắng tay :(

Quote Được gửi bởi dragonboy View Post
    Không phải lấy hơi thật sâu, mà thở ra cho hết hơi rồi bấm máy.
    Vậy mà mình toàn hít hơi thật sâu mới bấm máy :(

Bác thử lấy tripod gắn lên chụp thử, nếu hình vẫn ko nét như trên thì có 2 khả năng. 1 là do lens bị lỗi focus, 1 là body bị lỗi focus, tình trạng body bị lỗi focus hiếm gặp, em vừa gặp 1 em 550D bị như của bác.

Chụp gần thì nét tốt, chụp xa 1 tí thì out toàn tập, cũng cái lens đó gắn trên body khác thì không bị.

Chung tình trạng với bác, chụp khuôn mặt và bán thân em còn giữ dc chứ chụp toàn thân cái kiểu lấy nét giữa rồi bố cục lại out hoài :( Cũng tại em ít đi chụp nên control khẩu lớn chưa tốt nữa...

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng