Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 39

Chủ đề: Chuyện buồn FF và L mà có ai hiểu thấu?

Chuyện buồn FF và L mà có ai hiểu thấu?

Thưa các bác,
    Cũng đã 02 năm em tập tành chơi DLSR, đầu tiên là con D3100 mà tự gọi mình là gà con, chụp choẹt vài tấm rồi up lên vnphoto. Các bác ném đá đến em tự kỷ, đến mức muốn giấu máy đi luôn. Nhưng thôi, đam mê mà, cứ chụp thôi. Rồi bị lừa tình với cái dáng cổ điển với cái Fuji X100 nữa chứ, nhưng tội em nó là không thay len được.
    Rồi bị thằng bạn rủ qua Canon, với bộ gear cùi là 500D + fix 50f1.8. Trời ơi đất hỡi, cái 500D với fix 50 cộng thêm cái đèn young nuo 460 và em mẫu xinh xắn nó làm em mê mẫn, da mẫu đẹp và nét kinh khủng. Thế là bán Nikon 3100 qua Canon 60D + fix 50.
    Nghe giang hồ đồn đãi rằng cái dòng len Luxubu, í nhầm, Luxury của Canon nó đẹp lắm, nét lắm, "phiêu" lắm. Thế là quyết định gom tiền ôm cái Luxubu 70-200f4 về cho biết L là thế nào. Rồi cũng chụp, cũng post ảnh nhưng độ phê kém hẳn lần đầu cầm Canon.
    Cái gì tới cũng tới, máu lên, lên tới óc. Gom góp tiền bạc, công sức ẵm em 5DmIII về + 80-200Lf2.8. Những ngày đầu phê tới óc, ISO cao, lấy nét nhiều và nhanh, màu sâu, bla bla.... Còn cái len thì bokeh xoáy, nét ngay f2.8 bla bla...
    Tưởng chừng đã đủ, nhưng vô tình một ngày đẹp trời, xem ảnh của một bác nhà ta (bác ấy nối tiếng và tai tiếng nữa), ảnh sao trong quá, đẹp quá, phiêu quá. Giật mình xem lại ảnh mình đúng là kém hẳn bác ấy, nghĩ rằng mình trình kém (hic, 02 năm chắc chắn chưa nhiều). Nghĩ tới câu nói mà các bác độc miệng thường nói: nhiều bác cầm FF và L mà hình ra thua compact mà đau cả óc.
    Không chấp nhận mình kém, thế là đổ thừa tại máy hoặc len, nghĩ lại mình thấy mình điên (đổ lỗi 5DmIII và L huyền thoại). Thế là quyết định dạo qua tất cả các mục liên quan đến Canon và L.....
    Giờ theo con mắt của em nhìn, Canon 5DmIII or II, 6D.... và 135Lf2, 85Lf1.2, 24-70f2.8 II, bla bla bla... Đúng là có một số bác chụp ảo diệu khó lường, nhưng đại đa số còn lại điều ở mức trung bình khá (riêng trình em ở mức dưới trung bình ạ). Cũng là bộ súng đó nhưng bác chụp ra trong, bác chụp ra ám đủ màu, rồi cũng có bác chụp với set up vậy mà nét, bác cố an toàn hơn nhưng out....
    KẾT LUẬN: thiết bị là quan trọng, nhưng để có ảnh đẹp thì trình tay máy cần phải tương xứng (cái này các bác nói nhiều rồi) và xin các bác đừng ca điệp khúc CẦM FF VÀ L MÀ ẢNH THUA COMPACT nha các bác. Đau óc chúng em lắm ợ.
    Được sửa bởi nikan3100 lúc 10:24 PM ngày 16-06-2013
    Có người sinh ra làm chuyện lớn - Tôi sinh ra để làm lớn chuyện!

May quá! Em cần cái may ISO kém, noise tá lả, chỉ 2 ống L cùi cùi, chủ yếu là lens MF.
    Cầm nhiều L với 5D mark III chắc cũng bị ném đá tơi tả.

Thôi! Vui lên đi bác.
    Ta chơi theo sức của ta.
    Cái người trao cho ta, mà ta không nhận thì nó không phải là của ta, mà vẫn là của người trao. Lời nói cũng thế.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác cũng đừng nghe người khác nhiều quá! :D
    Miễn sao ra được tấm ảnh ưng ý, thỏa mãn đam mê của mình là được mà.

Chúc bác vui

em 1 đống len EF-S và 1 đống đèn, đèn đèn... và chỉ đèn. ;))

Chơi mà buồn thì nghỉ bác ạ, vì chơi là để vui để sướng :D

Trừ khi bác định kiếm tiền, Miễn bác thấy vui với những khoẳng khắc của mình là đủ sướng rồi. Sao phải to tát hóa vấn đề...

theo mình thì nếu đã chơi thì chơi cho tới... trừ khi theo nghiệp ảnh, kiếm sống thì mới tính...
    =))

Em cũng mới tập tọng chơi được vài tháng.
    Thiết bị cứ lũ lượt kéo nhau về.
    Nhưng em có một ước ao, em có một khát khao, à quên quyết tâm, là quyết ko lên FF.
    Em đã từng cầm FF của hàng ảnh về chụp chán xong cắn răng... trả lại. Lý do sẽ nêu dưới đây:

Lý do là chụp ra ảnh xấu ít ra còn có cái mà đổ tại :-)

Quote Được gửi bởi huythong1311 View Post
    Trừ khi bác định kiếm tiền, Miễn bác thấy vui với những khoẳng khắc của mình là đủ sướng rồi. Sao phải to tát hóa vấn đề...
    Hí hí hí, bác nhìn chữ kỹ của em là hiểu ợ.
    Có người sinh ra làm chuyện lớn - Tôi sinh ra để làm lớn chuyện!

Buồn thật, thật đáng buồn, bác giống em quá.

Thôi thì.... tiếp tục vậy.

;-)

.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng