Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 62

Chủ đề: Độc hành - Tam Cốc - rồi ngược lên Tây Bắc

Người Mông thích sống ở trên cao, nên đi lên bản Lìm Mông thật sự là 1 trải nghiệm của mình. Đường lên dốc đứng, cảm giác sẽ bị trôi tuột khỏi yên xe bất cứ lúc nào. Mình lần đầu được tận mắt ngắm ruộng bậc thang nên cảm giác rất thích thú. Lần đầu chụp ảnh ruộng bậc thang nên cứ toàn cảnh mà "bắn" và đúng như đi để chiêm nghiệm vậy, tận mắt nhìn thấy những cô gái H'Mông với những thửa ruộng bậc thang cao ngất. Trong tâm trí mình ruộng bậc thang chỉ cao = cái bậc tam cấp ở nhà thôi.hihi

Và đây là tất cả những gì mình chụp đc ở Lìm Mông:

Tiếp ruộng bậc thang ở Lìm Mông

#62 - Đứng ở Lìm Mông nhìn sang Lìm Thái

Vẫn là Lìm Mông (quá tham - cái gì cũng muốn chụp)

#74 - Làm cỏ

#79 - Phút nghỉ ngơi

#80 - và đây là chú xe ôm chở mình

Sau khi đi Lìm Mông về, ăn trưa xong, trả phòng khách sạn, lại vẫn chú xe ôm ban sáng, bắt đầu vượt đèo Khau Phạ đi sang Mù Cang Chải.

Thung lũng Cao Phạ - một góc nhìn quá quen thuộc với những ai đã từng đến đây:

#86 - Trường tiểu học Cao Phạ

Tiếp thung lũng Cao Phạ...

#93 - Tiếp tục lên đèo Khau Phạ, vào nhà 2 bạn nhỏ này (các bạn í rất thích ăn kẹo vào chụp hình)

#94 - Để chui ra cái view này (quá quen với các nhịp ảnh gia!)

#101 - Toàn cảnh thung lũng Cao Phạ

#102 - Trên đèo Khau Phạ gặp đàn lợn mọi này, théc méc tại sao con nái kia nó bị đeo gông???

Qua đèo Khau Phạ, chú xe ôm đưa mình vào La Pán Tẩn, đường đi bé tí, trâu và xe máy chen nhau

... và đây là La Pán Tẩn của 1 tay máy a ma tơ

Tiếp tục La Pán Tẩn

#114 - Theo bố mẹ ra đồng

... Hết La Pán Tẩn

- Bác maianhthu chụp ngẫu hứng và đẹp thế mà lại khiêm tốn nữa, trình tui còn newbie quá nên chả biết khen chê thế nào? Động viên bác up hình nhiều nữa cho ACE xem vậy, Tui cũng muốn đi kiểu ngẫu hứng như bác nhưng chắc phải đến tầm tháng 7 mới có times, cơ khổ là nhà tui cản dữ quá, nói đi có 1 mình ra bắc, đã lang thang lại mang 1 đống đồ digital theo người có vẻ ko an toàn, bác MAT đi chuyến này rồi thấy sao thì cho ý kiến nhé, hay rủ trên này vài AE đi vừa vui lại đỡ ngán nhỉ?
    Nikon D750/ 24-70 2.8G/85 1.8G
    Vui là Chánh

Đúng là mình chụp ngẫu hứng thật, toàn để chế độ phong cảnh, chả biết chỉnh chọt gì. Hôm chụp hoa phượng ở bờ hồ gặp 1 chú cũng vác máy đi chụp. Máy của chú ấy thì quá xịn, quá đỉnh. Chú thấy mình a ma tơ quá, thế là chỉ cho mấy đường cơ bản, nên cũng chụp đc vài cái hoa phượng nét nét một chút.
    Chuyến đi của mình ko thấy sợ gì, ko biết tại mình đang chán đời nên đi lang thang hay tại mình là người Bắc nên ko sợ môi trường miền Bắc như mấy bạn ở Nam ra?!
    Cũng muốn rủ đc người đi cùng lắm, nhưng ko biết rủ ai. Những người có máu phượt như mình thì Tây Bắc họ đi mấy lần rồi.
    Trước khi đi đến 1 điểm nào đó mình đều đặt xe khách giường nằm trước, gọi điện đặt khách sạn trước và dặn chủ khách sạn thuê cho 1 anh xe ôm tin tưởng tin cậy, biết nhiều ngóc ngách là được! Đi thì trên xe đã đăng ký trước, đến thì đã có khách sạn và xe ôm tạm gọi là tin tưởng của khách sạn thuê cho. Thế là yên tâm thôi.
    Trong chuyến đi cũng có 1 vài điều ko hài lòng, nhưng nói chung đều tốt cả, rất tốt là đường khác. Đi mới thấy mọi người rất nhiệt tình, niềm nở. Ko ai thắc mắc gì vì họ tưởng mình là phóng viên (ngày trước mình cũng làm ở Tòa soạn 10 năm). Ăn mặc thì lôi thôi, chân tay đen nhẻm vì cháy nắng, nhìn mọi dợ lắm!!! Đấy là cách làm cho mọi người không quá chú ý đến mình.
    Nếu bạn thích đi Tây Bắc thì để tháng 9 hãy đị, lúc đó là mùa lúa chín đi mới đẹp. Tháng 7 thì mình ko thấy gì đặc sắc cả. Mình cũng đang mong ngóng đến mùa lúa chín đây!!!

Tiếp tục cuộc hành trình từ La Pán Tẩn về thị trấn Mù Cang Chải, trên đường đi gặp mấy chỗ này

Đến đây thì mình quá mệt mỏi rồi, ko thể đi nổi nữa, chỉ muốn vứt cái ba lô trên lưng đi thôi. Thế là bảo chú xe ôm cho về Nhà nghỉ Hương Giang ở thị trấn Mù Cang Chải (đến bây giờ thì ngồi tiếc sao mình ko vào Ba Nhà và Chế Cu Nha??? - thật là tiếc).
    Đến chiều, lúc chụp ruộng bậc thang đẹp nhất thì mình đang ngủ trong nhà nghỉ rồi (tiếc quá) vì quá mệt mỏi. Sau một giấc ngủ tỉnh dậy lại chụp tiếp.

#125 - Đứng từ Nhà nghỉ Hương Giang chụp trường tiểu học và trung học của thị trấn Mù

#126 - Lang thang thị trấn Mù - Cái nắng cuối ngày ở nơi ấy vàng quánh như mật ong vậy, yêu nơi này mất roài...

#130 - Hoàng hôn xứ Mù...

Nói chuyện với mấy cô chú ở đây thì được biết, năm nay Mù Cang Chải lại tổ chức Lễ hội ruộng bậc thang, năm ngoái định tổ chức nhưng bị hoãn lại vì vụ sập hầm đào vàng trong La Pán Tẩn làm 18 người chết và mất tích. Các cô chú ấy bảo mình tháng 9 nhớ lên nhé, nhưng tất cả các nhà nghỉ, Ks ở Mù đều đc chính quyền trưng dụng hết, nếu lên phải đi thuê nhà dân để ở. Thèm được quay lại nơi ấy quá!!
    Thực sự vẫn còn luyến tiếc nơi này, hẹn 1 ngày trở lại!

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng