Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Hỏi về kỹ thuật chụp đêm và trong nhà

Hỏi về kỹ thuật chụp đêm và trong nhà

Chào các anh!! Tình hình là em có một máy dslr để chụp gia đình và trẻ em,và em cũng chỉ mới cầm máy được hơn 10 ngày thôi ạ.Em có thắc mắc muốn hỏi các anh là em có muốn chụp chân dung trong nhà ( điều kiện ánh sáng yếu ) em dùng chế độ A, bật iso tối đa nhưng tốc độ chụp thì thấp quá nên ảnh bị nhòe.Còn dùng flash thì có một số người trong gia đình không thích nháy flash Nên em post câu hỏi lên muốn hỏi các anh xem có bí quyết gì không ạ.Em xin chân thành cám ơn!!

Chụp thiếu sáng mà ko muốn flash thì phải mở khẩu lớn lên. lens kit ko mở đc thì bạn chịu khó sắm mấy em lens khẩu lớn (1.2, 1.4, 1.8...) sẽ khắc phục được vấn đề này, chứ đừng tham đẩy iso lên cao quá.

Cái này mình chụp nhiều. Mình chụp A, để ISO Auto 3200 max, f/2 - f/2.8. Với điều kiện ánh sáng trong nhà mình thi tốc độ chụp khoảng 1/50 - 1/100s. Người lớn thì chụp rất dễ vì họ đứng yên để chụp. Trẻ em thì hơi khó, mình để continuous AF, rình lúc không để ý chụp 5-10 tấm liên tục được tấm nào thì lấy, còn lại xóa. Nếu setting ở trên mà tốc độ chụp thấp quá thì mình khuyên mua thêm mấy cái chân đèn gắn đèn compact trắng, hôm cần chụp thì cắm điện.

Quote Được gửi bởi novakiller View Post
    Chào các anh!! Tình hình là em có một máy dslr để chụp gia đình và trẻ em,và em cũng chỉ mới cầm máy được hơn 10 ngày thôi ạ.Em có thắc mắc muốn hỏi các anh là em có muốn chụp chân dung trong nhà ( điều kiện ánh sáng yếu ) em dùng chế độ A, bật iso tối đa nhưng tốc độ chụp thì thấp quá nên ảnh bị nhòe.Còn dùng flash thì có một số người trong gia đình không thích nháy flash Nên em post câu hỏi lên muốn hỏi các anh xem có bí quyết gì không ạ.Em xin chân thành cám ơn!!
    - Bật hết tất cả các đèn trong nhà lên, nếu vẫn chưa sáng thì sang nhà hàng xóm mượn thêm đèn để thêm nguồn sáng - mượn càng nhiều đèn thì càng sáng.
    - Mua máy đời mới nhất, loại đáp ứng ISO 128.000
    - Học qua 1 lớp sử dụng flash sao cho nhìn như AS thật.

Cái gì cũng có giới hạn, và phát minh ra flash để thêm nguồn sáng trong điều kiện AS ambient yếu, bạn khộng muốn flash thì phải chấp nhận
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi novakiller View Post
    Chắc bạn dùng flash cóc đánh trực diện khiến người đc chụp bị chói mắt, nên họ mới ko thích. Bạn mua cái flash rời đánh thẳng lên trần nhé.

Cần gì kiếm 2 con 1208 bật đèn pin lên soi vào ảnh sáng ngay!!

tăng iso ,mở rộng khẩu độ và nếu có điều kiện thì sắm chân máy hoặc để trên vật ji đó để chụp với tốc độ chậm bạn nhé.

hy vọng sẽ giúp ích được cho bạn