Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: In ảnh số?

In ảnh số?

Tôi định đem mấy cái ảnh số ra in ở ngoài photo lab. Tuy nhiên vì chưa print lần nào nên ko biết mình cần phải làm gì. Ví dụ như dùng ảnh gì (JPEG hay TIFF), có phải chuyển đổi color space, sharpness thế nào không?

Mong các bác giúp đỡ. Cảm ơn nhiều ;)

Bạn Fridaycafe đọc hết bài này của Anh Emxinh là biết liền:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=591
    Hoặc tìm các bài viết của TeddyLoves là đủ vốn rồi
    Chúc Bạn thành công

Cám ơn bạn, hồi trước tôi cũng có đọc bài này nhưng ko để ý tới phần printer. Tuy nhiên, tôi ko dùng máy in ở nhà mà đem ra ngoài hiệu để người ta in ảnh cho, như vậy ko biết là mình nên để file ảnh ở color space nào, chắc vẫn là Adobe RGB? Ngoài color space thì có cần lưu ý đến chi tiết nào khác không?

Tôi ở SG, đã in ở một vài Lab, họ chọn sRGB, do vậy nếu mình để ở Adobe RGB thì khác biệt màu sắc một chút, họ sẽ chuyển về sRGB và chỉnh lại tí chút. Nếu Bạn in ảnh lưu niệm thì không cần quan tâm lắm, nhưng nếu phóng lớn hoặc in ảnh cho mục đích quan trọng, phải chịu khó ngồi trên máy với họ và điều chỉnh lại cho tới khi vừa ý. Lưu ý ra Lab lúc 20-21h, khi đó kỹ thuật viên khá rảnh nên ta có thể ngồi thoài mái hơn.
    Tốt nhất là sau khi làm việc xong với Adobe RGB thì "Convert to Profile" thành sRGB và điều chỉnh lại ở nhà.
    Tôi chỉ biết thế thôi. Mong các Bạn khác chỉ thêm cho Tôi và Anh Fridaycafe