Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 23 / 23

Chủ đề: [help] Màu ở LR4.4, PS6 khác hẳn màu ở RAW

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Đầu tiên em lưu ý bác các vấn đề sau

1. Bác đã thiết lập là định dạng RAW rồi thì cho dù bác có thiết lập color profile là AdobeRGB hay sRGB đi nữa ble ble ble thì cũng không có tác dụng. RAW là RAW, các thiết lập trên đều vô nghĩa với file RAW ( nhưng lại có nghĩa với file JPG)

2. Những thiết lập về picture style như độ bão hòa, độ tương phản.. : Chỉ có tác dụng trên file preview đã được nhúng vào file RAW đó. Bản thân file RAW không chịu sự tác động nào hết từ bất kì các thiết lập trên. Em xin giải thích thêm :

- Khi bác chụp RAW, máy chụp sẽ tạo thêm 1 file preview để hiện thị những thiết lập ở trên ( whitebalance, picturestyle...) và nhúng thêm file hiển thị đó vào file RAW. Đó chính là vì sao khi bác chụp và xem lại trên máy lại thấy đẹp, đúng ý đồ, và xem trên CaptureNX lại đúng, vì CaptureNX cũng đọc file nhúng này trước, và giữ nguyên những thiết lập đấy.

- Khi dùng các phần mềm của hãng thứ 3 khác như Lightroom, Picasa,..mỗi phần mềm lại có 1 Engine - tạm dịch là bộ phiên dịch- riêng để dịch file RAW của bác ra. Như của Adobe là Adobe Camera RAW ( engine này dùng chung cho tất cả các họ hàng của Adobe như Adobe LightRoom, Adobe Photoshop, Adobe Bridge, Adobe Illustrator...)

- Khi bác Import file RAW vào LightRoom, đầu tiên bác sẽ thấy là File ảnh hiện thị long lanh y chang như trong máy chụp, và y chang như trong CaptureNX, nhưng sau khoảng 1,2s ( tùy máy nhanh hay chậm), Engine của Adobe tự động trả lại default - mặc định , discard những thiết lập của file RAW đó, và lúc đó, cái bác nhìn chính là ảnh thật sự của file RAW - trinh nguyên và kg tì vết !

- Điều tương tự cũng xảy ra khi bác dùng Picasa hay các phần mềm thứ 3 khác để đọc. Em chưa thử qua ACDSee Pro 6 nhưng nếu bác thấy hình của bác cũng đẹp nhu khi xem trên máy thì chắc chắn là nó đọc file nhúng kia và giữ lại những thiết lập từ file nhúng đó
    đọc dc đoạn này của Bác em mới hiểu. mỗi lần xem ảnh bằng viewNX2 khoảng 1, 2s đầu nhìn nét sau đó nhìn nó xỉn xỉn thế nào ấy!

Vậy khi chụp mình vừa chọn RAW và JPEG lun thì cái file JPEG là đã hiển thị đầy đủ các tùy chỉnh thiết lập của mình lun đúng không bác ( hồi h em cũng để RAW và hình thì bấm vào nét lắm sau đó khaong 2s thì thấy nó nhợt nhạt thật )

Đào mộ 1 chút, khi em xài 5d2 em thấy sự thay đổi màu sắc này là không nhiều, rất nhỏ, nhưng khi lên 5d3 em thấy sự thay đổi màu sắc này là rất lớn, phần lớn file của em lúc preview với lúc import và camera raw là khác màu nhau, cảm thấy hơi bị bực bội trong việc cân chỉnh màu
    5DII + 35f2 + 50 1.8 + 85 1.8 + Gà =

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123