Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: [help] Màu ở LR4.4, PS6 khác hẳn màu ở RAW

Quote Được gửi bởi cnvui2106 View Post
    Theo mình hiểu ý của bạn là không thể nào khắc phục được việc màu sắc ảnh RAW xem ở CaptureNX khác hẳn so với màu sắc ảnh RAW xem ở LR/PS6?
    .
    Vậy cho mình hỏi các bước các bạn thường xử lý ảnh như thế nào? Lúc đầu mình muốn chụp RAW rồi chỉnh RAW trực tiếp ở LR/PS6 luôn nhưng vì màu sắc lúc ấy rất xấu, nhợt nhạt nên chỉnh sửa rất mất thời gian -> giờ mình nên chụp ra JPEG luôn hay nên chụp RAW rồi convert ngay sang JPEG bằng Capture NX để được chất ảnh đẹp rồi mới sửa thêm ở LR/PS6 ?
    Quên chưa bảo bác, khi mở ảnh NEF trong Camera Raw của PTS bác tìm tab Camera Calibration (hình cái máy ảnh con con), chỗ Camera Profile chọn Camera Standard, đấy là cái bác đang thắc mắc.
    Goodluck !

Quote Được gửi bởi shabondama View Post
    Quên chưa bảo bác, khi mở ảnh NEF trong Camera Raw của PTS bác tìm tab Camera Calibration (hình cái máy ảnh con con), chỗ Camera Profile chọn Camera Standard, đấy là cái bác đang thắc mắc.
    Goodluck !
    mình đã làm theo hướng dẫn và không thấy khá hơn.

Mình xin bổ sung, việc chỉnh Camera Calibration theo ngu kiến của em là mới thiết lập lại cái Picture Style theo camera. Vì là file RAW nên các thông số về contrast, sharpness..v..v.. đều chưa được nhúng vào nên bác phải tự chỉnh thêm vào.

P/s: ko biết em hiểu vậy có đúng ko, mong các cao nhân khác giúp đỡ ạ.

Theo mình hiểu ý của bạn là không thể nào khắc phục được việc màu sắc ảnh RAW xem ở CaptureNX khác hẳn so với màu sắc ảnh RAW xem ở LR/PS6?
    .
    Vậy cho mình hỏi các bước các bạn thường xử lý ảnh như thế nào? Lúc đầu mình muốn chụp RAW rồi chỉnh RAW trực tiếp ở LR/PS6 luôn nhưng vì màu sắc lúc ấy rất xấu, nhợt nhạt nên chỉnh sửa rất mất thời gian -> giờ mình nên chụp ra JPEG luôn hay nên chụp RAW rồi convert ngay sang JPEG bằng Capture NX để được chất ảnh đẹp rồi mới sửa thêm ở LR/PS6 ?
    - Đúng rồi bác... chỉ khắc phục bằng cách tạo user presets có sẵn rồi khi import chọn preset đó
    http://forums.adobe.com/thread/358016?tstart=30

- Nếu muốn có nhiều thông tin trong bức ảnh để hậu kỳ thì nên chụp RAW
    - Bác có thể bỏ qua việc hậu kỳ bằng LR. Từ Capture NX -> TIFF -> PTS CS6

.
    Xem ra bác chưa hiểu lắm tác dụng và mục đích chụp RAW nên vẫn lăn tăn. Đã xác định chụp RAW thì bác phải có sẵn tinh thần chỉnh sửa chứ còn sợ mất thời gian gì nữa, muốn nhanh gọn thì bác chơi luôn JPEG.
    Để em tóm gọn lại thế này. Ảnh RAW bác hiển thị trên LCD của Camera và của phần mềm chính hãng nó không hiển thị RAW nguyên gốc mà nó hiển thị theo cái Picture Style bác Set trong Camera (Ví dụ nó sẽ hiển thị các thông số về màu sắc theo Standar chẳng hạn), còn trong Ps và Lr thì nó không hiển thị theo cái Picture Style Standar ấy, nghĩa là chưa được chỉnh sửa để hiển thị nên màu nó xấu là đúng rồi. Đến bước này bác thích màu thế nào thì bác chỉnh. Còn nếu bác thích cái kiểu Picture Style sẵn trong máy thì cứ đặt JPEG mà chụp phát ăn luôn, chưa vừa ý thì cho vào Ps chỉnh thêm tý xíu.
    Còn bác vẫn muốn chụp RAW mà nhanh thì tạo vài cái Preset trong Lr bắt chiếc Picture Style của Camera, lúc Import Files thì chọn Apply luôn cái Preset ấy thế là Import xong nhìn như LCD Camera luôn (trường hợp màu màn hình bác và LCD Camera hiển thị giống nhau).

Thế ở Camera raw của PTS có tạo được Present bắt chiếc Picture Style của Camera như LR không bro? Vì mình thích sửa ảnh raw bằng Camera raw.
    Thanks bro.

Bạn xem lại thao tác sai chỗ nào, vì Camera Standard trong Camera raw nó thiết lập màu theo màu của máy ảnh, ko có gì khác cả.

Thế ở Camera raw của PTS có tạo được Present bắt chiếc Picture Style của Camera như LR không bro? Vì mình thích sửa ảnh raw bằng Camera raw.
    Thanks bro.
    Được chứ bạn CR với Develop của Lr thì như nhau mà. Bạn có thể tự chỉnh tay 2 cái cho giống nhau hoặc tham khảo cách làm này http://digital-photography-school.co...obe-camera-raw
    P/S: Nếu bạn chỉ thích chỉnh ảnh ở CR thì cài Lr làm gì cho nặng máy.

Quote Được gửi bởi xversion1 View Post
    Được chứ bạn CR với Develop của Lr thì như nhau mà. Bạn có thể tự chỉnh tay 2 cái cho giống nhau hoặc tham khảo cách làm này http://digital-photography-school.co...obe-camera-raw
    P/S: Nếu bạn chỉ thích chỉnh ảnh ở CR thì cài Lr làm gì cho nặng máy.
    Mình đã làm được rồi. Giờ đang đi tìm các presents đẹp cho LR để import cho nhanh đây. Bạn nào có chia sẻ cho mình với. Thanks

Muốn lấy phần JPG nhúng trong file RAW thì dùng thử tool này đi các bác

Mai mốt đi chơi, chỉ cần chụp RAW thôi, khi nào cần JPG để gửi bạn bè, review.... thì xài tool này làm cái một

- FREE
    - Cho phép chọn nhiều file
    - Dễ sử dụng
    - Nhanh gọn lẹ

Instant JPEG from RAW
    http://michaeltapesdesign.com/instan...-from-raw.html
    Được sửa bởi phongtranvn lúc 02:35 PM ngày 17-07-2013

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng