Trang 3 / 263 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 2624

Chủ đề: Fuji X-E1: Vài cảm nhận và chia sẽ.

Mấy tấm chụp hoa đẹp quá bác. Nhà nghèo ko dám đú Z
    Được sửa bởi ngthphat lúc 11:06 PM ngày 14-06-2013

Thanks ngthphat

Thử khả năng DR của máy.
    Hôm chụp quên chỉnh 3 chế độ DR100-200-400 để xem thế nào, nên đành thử nghiệm bằng Slkypix. trình kém nên chỉ biết chỉnh basic
    Theo cảm nhận cá nhân thì DR máy tốt, nếu giảm EV nhiều thì vùng cháy sáng vẫn cứu được chi tiết, nhưng lúc đó ko biết làm sao tăng vùng tối lên cho đạt, nên trình còi, chịu thua.
    Nếu dùng chức năng DR của silkypix thì nó sẽ cứu vùng sáng mà ko can thiệp vùng tối như việc giảm EV. Tuy nhiên nhược điểm là làm giảm chi tiết vùng sáng nếu chỉnh cao, tối đa chỉ nên +3-4.

ảnh gốc

Giảm 1EV

Tăng tính năng DR +3

Được sửa bởi Accord 2000 lúc 09:33 AM ngày 15-06-2013

chơi thì cứ mà chơi thôi..mỗi người 1 triết lý nên k thể lấy của mình mà áp lên ngừoi khác được.

Hình bác Accord đẹp quá! Em post hình vào thread của bác cho xôm tụ nhé, bên kia buồn quá

Bác luciano cứ góp ảnh tự nhiên nhé, em thi thoảng hay nhận xét linh tinh theo cảm tính, nên mớ topic này cho mọi người tham khảo chứ ko có tiêu chí gì.
    Ảnh bác cũng rất đẹp. nếu có tg thì bác chia sẽ về thiết bị, vì dụ ống zeiss mới cho mọi người tham khảo.

Bác Accord cho em hỏi tốc độc AF của em XE1 này như thế nào ạ? Có quá chậm hay không?

@pewimap: AF không chậm nhưng cũng ko nhanh. Nếu chụp trẻ con chạy nhảy thì nó ko lock kịp.
    Tuy nhiên nó AF chính xác, chọn vị trí "góc cạnh" thì nó bắt dính nhanh. Và mình thử nghiệm thấy có 2 cái khá hay:

1. Chụp không cần chờ focus. Thông thường mình chờ máy lock, nghe "bip" rồi mới chụp. Nhưng nếu chỉa máy xong nhấn chụp luôn thì ko nghe "bip", tuy vậy máy vẫn kịp focus chính xác. Chụp vậy sẽ nhanh hơn chờ máy focus.

2. Dù chọn single frame, nhưng máy cho phép mình chụp dồn liên tục, cho nên chụp khá nhanh (nhiều máy khác nếu chụp dồn là nó ko cho chụp tiếp). Lúc chụp xong thì phải đợi vài giây để nó ghi vào thẻ.

Tuy nhiên những cái đó thử cho vui, nó không thể giúp mình chụp như dslr. X-E1 vẫn đủ nhanh để chụp khi du lịch, street...nhưng có vẻ nó phù hợp với người thích nhỏ gọn, thích chọn lọc khi chụp.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Bác luciano cứ góp ảnh tự nhiên nhé, em thi thoảng hay nhận xét linh tinh theo cảm tính, nên mớ topic này cho mọi người tham khảo chứ ko có tiêu chí gì.
    Ảnh bác cũng rất đẹp. nếu có tg thì bác chia sẽ về thiết bị, vì dụ ống zeiss mới cho mọi người tham khảo.
    ống 12mm này lên XE1 là 18mm (góc nhìn tương đương trên 35mm) nên rất rộng..em cũng mới tập làm quen với thể loại này. Trước chơi Canon chỉ xoay quay 35.85.135 nên giờ sang góc rộng em hơi đuối )

Build của ống 12mm này thật sự là 1 bước lùi so với các dòng ống sản xuất khác, tuy nhiên để chê em nó thì em thấy chỉ có giá và vòng zoom cao su thôi. Em đi Côn Đảo chụp suốt mà vẫn k bị gì cả và phục vụ khá đa năng.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    @pewimap: AF không chậm nhưng cũng ko nhanh. Nếu chụp trẻ con chạy nhảy thì nó ko lock kịp.
    Tuy nhiên nó AF chính xác, chọn vị trí "góc cạnh" thì nó bắt dính nhanh. Và mình thử nghiệm thấy có 2 cái khá hay:

1. Chụp không cần chờ focus. Thông thường mình chờ máy lock, nghe "bip" rồi mới chụp. Nhưng nếu chỉa máy xong nhấn chụp luôn thì ko nghe "bip", tuy vậy máy vẫn kịp focus chính xác. Chụp vậy sẽ nhanh hơn chờ máy focus.

2. Dù chọn single frame, nhưng máy cho phép mình chụp dồn liên tục, cho nên chụp khá nhanh (nhiều máy khác nếu chụp dồn là nó ko cho chụp tiếp). Lúc chụp xong thì phải đợi vài giây để nó ghi vào thẻ.

Tuy nhiên những cái đó thử cho vui, nó không thể giúp mình chụp như dslr. X-E1 vẫn đủ nhanh để chụp khi du lịch, street...nhưng có vẻ nó phù hợp với người thích nhỏ gọn, thích chọn lọc khi chụp.
    Dạ, em cảm ơn bác. Em đang phân vân giữa X100s và XE-1 vì nghe nói X100s có AF nhanh và chính xác hơn, nhưng bù lại XE-1 lại thay lens được, cũng đang khá đau đầu. Hihi

@pewimap: nếu gu chụp ko đòi hỏi nhanh thì Fuji X cũng được lắm. X100s vs XE thì 2 máy khác nhau nhiều, theo mình thì X100s phù hợp cho ai có 2 máy, còn chỉ dùng 1 máy thì thay lens sẽ linh hoạt hơn. dù X100s nâng cấp AF nhưng cũng ko nhanh lắm, thấy review cũng cỡ XE + 18-55

@Ống zeiss mới có lẽ làm nhựa để nhẹ chăng? Vì như ống sắt cắm lên nó mất cân đối trầm trọng, lens nặng hơn body nhiều.
    Về cảm quan thì dòng dành cho dslr thấy đẹp mã hơn,

Trang 3 / 263 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng