Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 78

Chủ đề: Hoa lá cành với Leica X1

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    bác muốn chất ảnh gì nổi trội hả bác
    làm gì có cái gọi là " chất ảnh nổi trội"
    nếu bác nhìn ảnh ( ko thôg số , ko exif ) mà phân biệt được giữa LEICA M với X1 thì bác dữ lắm rồi
    giống như nhìn ảnh mà biết 5D2 với 60D khi đem ra chụp cái bông hoa vậy .
    còn bác đưa flirck ảnh nước ngaòi ra chứng minh thì firck nào của máy nào ( ngay cả Điện THoại) của tụi nước ngoài cũng có "chất ảnh nổi trội" mà bác đề cập
    Hôm nay em mở lên xem lại ảnh bằng màn hình ở cty thì thấy đúng là không thấy khác gì cả bác ạ. Người nhà em là designer nên sử dụng màn hình có vẻ tốt hơn loại phổ thông chăng?

Em không phân biệt nổi ảnh nào máy nào. Bác suy diễn quá :P. Em chỉ nói lên cảm nghĩ của mình thôi.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Mình thấy tùy khẩu vị mỗi người, 2 máy x100s và x1 đều ngon, nhưng rất khác nhau.
    Điểm hơn của X100s là iso, khẩu lớn, 1/4000 vs 1/2000, có VF.
    Còn bàn về "chất ảnh" thì từ link dưới, sự khác biệt theo mình là X1 màu hơi rực hơn chút xíu, nếu muốn thì chỉnh X100 color +1 chắc cũng sẽ rực vậy thôi. Tóm lại nếu đừng chú thích thì quẳng 2 ảnh ra, ko ai biết máy nào chụp đâu.
    @acord: cái mà em thấy từ mấy tấm leica không phải là màu rực hơn, mà là đằm hơn, no căng và thực hơn.
    Còn tấm hoa tím của x100, nói thực em không phân biệt nổi đó là hoa giả hay thật.
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 10:15 AM ngày 13-06-2013

Có vài tấm nữa ( hình gốc và crop).

14

L1150246 by luat1968, on Flickr

14-1

L1150246-1 by luat1968, on Flickr

15

L1150242 by luat1968, on Flickr

15-1

L1150242-1 by luat1968, on Flickr

16

L1150239 by luat1968, on Flickr

16-1

L1150239-1 by luat1968, on Flickr

17

L1150237 by luat1968, on Flickr

17-1

L1150237-1 by luat1968, on Flickr
    Được sửa bởi Balua lúc 11:42 AM ngày 13-06-2013

Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post
    Hôm nay em mở lên xem lại ảnh bằng màn hình ở cty thì thấy đúng là không thấy khác gì cả bác ạ. Người nhà em là designer nên sử dụng màn hình có vẻ tốt hơn loại phổ thông chăng?

Em không phân biệt nổi ảnh nào máy nào. Bác suy diễn quá :P. Em chỉ nói lên cảm nghĩ của mình thôi.

@acord: cái mà em thấy từ mấy tấm leica không phải là màu rực hơn, mà là đằm hơn, no căng và thực hơn.
    Còn tấm hoa tím của x100, nói thực em không phân biệt nổi đó là hoa giả hay thật.

bác đừng hiểu nhầm
    ý mình là hỏi thử cảm nghĩ của bác thế nào là " chất ảnh nổi trội"
    vì cái mà bác bảo là " chất ảnh nổi trội" cũng đã gây tranh cãi ở nhiều box như canon , nikon..v...v...
    còn ở đây là so sánh THIẾT BỊ . cùng tầm tiền mua máy nào hiệu năng cao hơn !!?
    bác thử post 1 tấm ảnh do bác chụp mà bác cảm thấy chất ảnh nổi trội mình xem thử!!?

Mình nghĩ nếu đánh giá khả năng của mỗi máy nên so từ ảnh thật từ máy chụp chứ ko phải đã qua chỉnh sửa. Chất ảnh theo cách hiểu của mình có lẽ bác ấy muốn nói đến màu sắc nhà sản xuất thiết lập sẳn cho máy.... vd dòng fuji mình thấy ảnh có vẻ hơi xanh 1 tý ( --> ảnh phong cảnh, đời thường lên đẹp lắm )
    Trao đổi, chia sẽ với tinh thần góp ý cùng tiến bộ và học hỏi lẩn nhau, đừng gay gắt mới vui....
    Ảnh mạng nhện trong sương sớm của bác ThoPNT đẹp lắm, ảnh bác babua mình thấy chủ yếu marco nên chưa dám đánh giá gì, vì với mình ảnh marco ko thể hiện hết đc khả năng của 1 máy ảnh.

Ảnh trên flick của người nước ngoài mình thấy đa số rất trong+ màu sắc đẹp ( ko biết phải do khi hậu mát mẻ hơn, trong lành hơn , không khí sạch sẽ hơn nên ảnh đẹp hơn thì phải )
    Được sửa bởi panasonictz5 lúc 12:15 PM ngày 13-06-2013

và cái quan trọng là
    @nguoiduathu bác CHƯA BAO GIỜ cầm thử 1 trong 2 em này , chứ đừng nói là cả 2 . để mà có cái nhìn tổng quát
    còn mình thì đã chụp rồi
    nên thấy tầm tiền $1200-1300 cho em X1 thì hiệu năng khôgn cao bằng FujiX100s ( đang xét trong phân khúc RF , chưa kể X100S hơn 1 khẩu , thiết kế thì nhìn KHÁCH QUAN là con X100 & X100S đoạt hơn chục giải thưởng khắp Châu Âu- sân nhà của Leica và thế giới rồi)

Có bác cứ cho ảnh lên xem nào. Em xem ảnh trên flickr chán rồi, giờ muốn xem ảnh của các bác gốc Việt chụp thôi, hihi.
    Chờ ảnh Lanscape và Street life từ Leica X1 của bác @balua.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

và cái quan trọng là
    @nguoiduathu bác CHƯA BAO GIỜ cầm thử 1 trong 2 em này , chứ đừng nói là cả 2 . để mà có cái nhìn tổng quát
    còn mình thì đã chụp rồi
    nên thấy tầm tiền $1200-1300 cho em X1 thì hiệu năng khôgn cao bằng FujiX100s ( đang xét trong phân khúc RF , chưa kể X100S hơn 1 khẩu , thiết kế thì nhìn KHÁCH QUAN là con X100 & X100S đoạt hơn chục giải thưởng khắp Châu Âu- sân nhà của Leica và thế giới rồi)
    Từ đầu giờ em vẫn nhận xét dưới góc độ là người xem. Và em cũng chẳng có ý kiến ý cò gì về hiệu năng này nọ cũng như cái nhìn tổng quán tổng quát...v.v...

Rất là xin lỗi nếu lời lẽ của em không được khéo léo lắm để gây hiểu lầm.
    Nhưng em sẽ không xin lỗi về việc làm người khác tự ái, vì em dám chắc rằng chẳng có quái gì để mà tự ái cả, vì em chê màu X100 lên không trung thực bằng X1, chớ em không hề chê trình chụp của bác (thậm chí là em còn khen bác chụp đẹp).

bác đừng hiểu nhầm
    ý mình là hỏi thử cảm nghĩ của bác thế nào là " chất ảnh nổi trội"
    vì cái mà bác bảo là " chất ảnh nổi trội" cũng đã gây tranh cãi ở nhiều box như canon , nikon..v...v...
    còn ở đây là so sánh THIẾT BỊ . cùng tầm tiền mua máy nào hiệu năng cao hơn !!?
    bác thử post 1 tấm ảnh do bác chụp mà bác cảm thấy chất ảnh nổi trội mình xem thử!!?
    Còn cái vụ "CHẤT ẢNH" này nọ, thì đó là do bác khởi xướng nhé (xem lại trang 1).

em vẫn không thấy gì thuyết phục lắm về chất ảnh em này với Fuji dòng X
    ( ngoài thiết kế cổ điển của Leica)
    Em tưởng bác thích dùng thuật ngữ "chất ảnh" nên em cũng dùng "chất ảnh" để tranh luận cho xôm tụ thôi. )
    Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post
    Bác chụp rất đẹp. Nhưng em vẫn chưa thấy chất ảnh có gì nổi trội.

Ảnh bác lên như món ăn ngoài tiệm vậy, trông rất ngon, em đã thấy được tay nghề người nấu nhưng vẫn hình dung được miếng thịt miếng cá nó tươi ngon thế nào..

Còn bác balua chụp trông dân giã như món ăn bà má nhà quê vậy, nhưng em thấy được rằng miếng thịt cua leica bà má bắt ngoài đồng có vị đậm đà mà lại gây nghiện )
    còn mình thì đã chụp rồi
    Đúng như bác nói, vấn đề là ở chỗ: em mù tịt thông tin về 02 cái máy này nên em rất mong muốn 02 bác sở hữu 02 máy này đưa ảnh test lên so với nhau.

Em thì chả dám làm giám khảo để cho điểm. Nhưng đẹp thì em nói đẹp, xấu thì em nói xấu. Chất thì em nói chất, ảo ảo giả giả thì em chê thẳng thừng thôi. )

Em thấy bác balua tính tình nền nã, vả lại bác cũng chơi qua nhiều loại máy ảnh, nên lỡ có thua bác ấy cũng chả giận nên em mới mạo muội kêu gọi so găng..

--
    Không cần thiết phải vậy nhé bác. Đây là thớt của leica x1, bác muốn so sánh X100 với X1 mà, và sự kiện ấy nó đang diễn ra rồi, tự nhiên đưa mấy tấm ảnh cùi của em vào làm gì? )

Cái kiểu của bác ý nói là "nếu anh k0 sở hữu máy ảnh xịn thì anh k0 có quyền nhận xét này nọ" <= đấy là sai lầm nhé bác.
    Bác thử hỏi mấy ông hay đi bình luận cuộc thi sắc đẹp xem mấy ổng có 03 vòng chuẩn như mấy cô người mẫu không mà đòi ý kiến ý cò? )
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 02:43 PM ngày 13-06-2013

---

À, mà vì cảm thấy ba gai với cái cách hành xử của bác nên em bắt lỗi cho tới luôn nhé

Cả X1 và X100 chả có con nào RF (Range Finder) hết nhé bác.
    RF vẫn là sân chơi của các cụ Manual vặn vặn, nó lại là một thế giới hoàn toàn khác nhé.

Manual là thế giới mà con người ta sống chậm lại, suy nghĩ, cân nhắc, và thưởng thức...

Khác với cái thế giới auto bụp bụp bụp bụp... Thấy gì hay hay cũng bụp bụp, thấy gì lạ cũng bụp bụp, động tí tới tự ái là nhảy đổng lên bụp bụp.. )

Nếu như mê kiểu dáng cổ điển mà chọn Fuji thì ok. Chớ nếu chọn Fuji để gây cho người khác hiểu lầm là mình đang sử dụng RF thì hơi buồn cười nhé )
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 03:20 PM ngày 13-06-2013

Khá lắm bạn nguoiduathu (Cái kiểu của bác ý nói là "nếu anh k0 sở hữu máy ảnh xịn thì anh k0 có quyền nhận xét này nọ" <= đấy là sai lầm nhé bác.
    Bác thử hỏi mấy ông hay đi bình luận cuộc thi sắc đẹp xem mấy ổng có 03 vòng chuẩn như mấy cô người mẫu không mà đòi ý kiến ý cò? )
    Nói túm lại: Leica X1 (cả thương hiệu Leica nữa) đều chiếu dưới Fuji X100s (thương hiệu Fuji) . . . Fuji cái gì cũng nhất (duy dòng DSLR thì bị hụt hơi)

Thui...hòa giải nhé....balua ơi chụp vài tấm phong cảnh, đời sống, kiến trúc đi....topic show ảnh mà chém nhau làm gì. Mình đang mê em pentax mx1 wá mà chưa đc gấu duyệt ngân sách....bùn ghê

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng