Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: Cách để cho ra 1 bức ảnh nét căng?

Cách để cho ra 1 bức ảnh nét căng?

Hi các bác, em là lính mới nên còn théc méc vấn đề sau: em sa chân vào con đường nghiện ngập này là do đc xem mí tấm hình chụp trên 4rum, mún hỏi các bác, các yếu tố nào tạo ra 1 tấm ảnh thật nét, căng hết mức có thể?:D Có phải do: khép khẩu? (khép bao nhiu là vừa?), tripod (có cần bắt buộc phải có tripod để chống rung?)... Còn gì nữa ạh? Vì các tấm em chụp, chưa thấy vừa ý tấm nào, hixx, chắc do kỹ thuật cầm máy của em chưa tốt?:( Mong các cao thủ chỉ giáo?

P/S: em ở Q8, có bác nào rảnh làm hội chụp chọt cuối tuần hay gì thì cho em gia nhập với, newbie nên bơ vơ, chả biết bu theo ai T_T

Độ nét của bức ảnh phụ thuộc vào nhiều yếu tố:
    1/Lấy nét đúng.
    2/Shutter speed.
    3/Kỹ thuật cầm máy.
    4/Lens.
    Khép khẩu ko hẳn hình sẽ nét hơn mà chỉ làm cho DOF nét sâu hơn. Còn tripod thì không hẳn lúc nào cũng phải xài,chỉ trừ trong 1 vai trường hợp nhất định khi shutter speed quá chậm như chụp chân dung buổi tối hoặc chụp phơi sáng v.v...
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

lens fix sẽ cho ra ảnh có chất lượng và độ nét cao hơn lens zoom
    nếu bác thích nét căng có thể múc thử em 50 1.8 về bắn thử

Thanks 2 bác đã trả lời! Đúng là "Bể học bao la, quay đầu là bờ" :D Sáng giờ ngồi google đã nghiệm ra thêm đc nhìu thứ

Ko nói đến thiết bị, ko nói đến các tác động ngoài như run tay, kỹ thuật cầm máy v.v thì ánh sáng tốt ( các bác nhà ta thường gọi là :'' ánh sáng đẹp '' ) là cho ảnh nét căng nhất và chi tiết nhất. Các bác nhớ là điều nầy quan trọng đứng hàng đầu trong nhiếp ảnh, lens L chụp ánh sáng xấu chưa chắc hoặc sẽ thua lens kit chụp ánh sáng tốt.
    Ánh sáng tốt ở đây ko nên khái niệm là nguồn sáng phát ra đủ hay trời sáng mà có câu '' sáng như ban ngày ''. Những ngày nắng đẹp trong xanh xa đến tận chân trời, nếu dùng p&S chụp cũng sẽ đẹp hơn FF + L chụp ngày có ánh sáng mù tịt.
    Dùng flash mà ko diffuse, hoặc ko diffuse tốt thì chỉ nhận được nguồn sáng đủ chứ ko phải là as đẹp.
    Đi sâu vấn đề hơn về nguồn sáng trong nhiếp ảnh ở đây ta nên gọi là '' không gian sáng '', có trong suốt mới tận dụng được hết chức năng của sensor camera.

Quote Được gửi bởi PhotoKei View Post
    lens fix sẽ cho ra ảnh có chất lượng và độ nét cao hơn lens zoom
    nếu bác thích nét căng có thể múc thử em 50 1.8 về bắn thử
    đừng so sánh fix với zoom. k0 phải zoom nào cũng "k0 căng" đâu. thứ 2 : tưởng giới thiệu em nào chứ 50 1.8 thì bác nghĩ nó "nét căng" tới mức nào :D
    chụp ảnh dạo !
    my f

Quote Được gửi bởi linlin View Post
    đừng so sánh fix với zoom. k0 phải zoom nào cũng "k0 căng" đâu. thứ 2 : tưởng giới thiệu em nào chứ 50 1.8 thì bác nghĩ nó "nét căng" tới mức nào :D
    căng tới mức...nhức mắt, lolz
    Mơ về 1Dx

Chụp hình đẹp nhất là từ 6h đến trước 8h sáng, ánh sáng vừa đủ nhưng không quá chói, ảnh chụp rất đẹp ^^

Quote Được gửi bởi linlin View Post
    em không nói là không có zoom nào nét căng nhé, em chỉ nói là THƯỜNG THÌ fix sẽ nét hơn zoom

em đã từng chụp 50 1.8 và em thấy nó nét, tốt, hiệu suất cao thì em mách bác chủ thôi ạ, bác muốn biết thêm là nó nét tới mức nào thì có thể search lại trên 4r mình, có nhiều review và bộ ảnh các bác nhà mình chụp bằng em này lắm, và em cũng có một ít đâu tầm 5 cái ảnh thì phải

thực ra lens nào thì lens, kĩ thuật và con mắt tốt thì ảnh sẽ nét hết
    bài của bác T-130 hữu ích lắm ạ! cám ơn bác

Để ảnh nét căng thì cũng không khó lắm:
    Đầu tiên là khẩu độ, Ống fix thường nét hơn do các thấu kính được gắn cố định và ít thấu kính hơn so với ống zoom. Thường mỗi ống kính có một khẩu độ ở đó ảnh sẽ nét nhất. Bình thường nó vào khoảng khẩu độ từ f/4 - f/8.
    Thứ hai là tốc độ chụp, chụp ở tốc độ chậm sẽ dễ bị rung tay do đó ảnh sẽ bị nhòe vì vậy khi bạn chụp ở tốc độ chậm nên có chân máy. Nhưng nhớ khi để lên chân máy thì nên tắt chống rung đi nhé.
    Thứ ba là do bộ xử lý: Quá trình nén ảnh jpg thường làm mất thông tin và giảm độ nét của ảnh. Để có ảnh nét nhất bạn nên chụp bằng định dạng Raw rồi xử lý trên máy tính.
    Nhưng mà ảnh nét quá nhiều khi cũng không hay, vì nhìn ảnh nét quá có cảm giác khô, sắc ... nên mất đi cái hồn của ảnh, điều này đặc biệt đùng với ảnh chân dung.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng