Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 83

Chủ đề: Kĩ thuật chụp ngược sáng

Kĩ thuật chụp ngược sáng

Mình đang dùng Canon 400D, nhưng mỗi khi chụp ngược sáng là mặt ngươi (hoặc đối tượng cần chụp) đen thui. Mình có chỉnh qua chỉnh lại nhưng chưa biết cách khắc phục vấn đề này.
    Theo các bạn, cần chỉnh máy thế nào dể chụp nguợc sáng đẹp ?

Bật flash lên bác
    Bác chú ý là nếu dùng flash cho D-SLR thì phụ thuộc vào tốc độ ăn đèn (X-sync) của máy nữa (xem thêm http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=481). 40D chắc là 1/200

Nếu bác chụp vừa sáng mặt, mà background ko bị cháy, em nghĩ bác nên sắm Flash rời. Chứ chụp bằng build-in flash thì ko đủ sáng :(.

Có bác nào biết cách chụp bằng flash build-in ở trường hợp này sao cho đẹp nhất ko?

Chụp ngược sáng, background là bầu trời trong xanh.
    Nếu mở khẩu hoặc là giảm tốc thì sáng được đối tượng nhưng mà background cháy. Ngược lại thì đối tượng tối thui (Đối tượng cách máy khoảng 3-4m). Ví dụ em set M: 1/200 (X-sync của 350D), f9, flash+2 thì được background nhưng mà mặt mẫu vẫn tối thui.
    Được sửa bởi phongtranvn lúc 08:32 PM ngày 08-01-2008

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post
    Bật flash lên bác
    đã thử, nhưng ko được bạn à.

Nếu diện tích mặt người trong khung ảnh Bác định chụp không lớn hơn 10% để chọn partial thì bác chuyển sang chế độ chụp M (cả khẩu và thời gian đều tự đặt), khẩu chọn để background nhòa vừa ý còn thời gian thì vừa đủ để ảnh không bị cháy quá!

Trong lớp học của clb nhiếp ảnh của công ty tôi, ông thày dạy:

Chụp ngược sáng (contre-jour) thì:

- buil-in flash
    - Tăng độ phơi sáng trong máy (+1 EV)
    - >f (tăng khẩu)
    Được sửa bởi Hung dong lúc 10:02 PM ngày 08-01-2008
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Để em ví dụ bác cách này bác thử xem sao hén:
    Bác để mẩu ở hướng thuận sáng sau đó bác chụp thử ví dụ bác để thời chụp iso100, f8, tốc độ 1/125 là đủ sánh thì khi bác quay mẫu về hướng ngược sáng bác để iso và tốc độ như củ nhưng khẩu độ bác đưa về f4 là sẽ đủ sáng.
    Từ đó suy ra khi chụp ngược sáng ta mở thêm 2 khẩu so với thuận sáng,bác cứ thử như vậy nhiều lần rồi sẽ rút được kinh nghiệm
    nhưng bác nên nhớ còn tùy vào chất lượng ống kính mà ta mởkhẩu cho phù hợp.
    vài kinh nghệm nho nhỏ chia sẽ cùng bác. chúc thành công

Quote Được gửi bởi ArTuan View Post
    Để em ví dụ bác cách này bác thử xem sao hén:
    Bác để mẩu ở hướng thuận sáng sau đó bác chụp thử ví dụ bác để thời chụp iso100, f8, tốc độ 1/125 là đủ sánh thì khi bác quay mẫu về hướng ngược sáng bác để iso và tốc độ như củ nhưng khẩu độ bác đưa về f4 là sẽ đủ sáng.
    Từ đó suy ra khi chụp ngược sáng ta mở thêm 2 khẩu so với thuận sáng,bác cứ thử như vậy nhiều lần rồi sẽ rút được kinh nghiệm
    nhưng bác nên nhớ còn tùy vào chất lượng ống kính mà ta mởkhẩu cho phù hợp.
    vài kinh nghệm nho nhỏ chia sẽ cùng bác. chúc thành công
    Cám ơn kinh nghiệm quí giá của bác, mai em sẽ thử. Cho em hỏi trược, chụp ngược sáng theo cách của bác không cần đánh đèn? Phương pháp của bác chụp trong Studio hay chụp ngoài trời vậy. Như trên, nếu em muốn lấy cả bầu trời xanh, thì cách này làm trắng phần nền không?

Nếu chênh lệch giữa nền trời và mẹt người không quá lớn thì chụp không cần đèn cũng được, nhưng đại đa số thì cần đèn.

Đơn giản nhất là bác set thông số làm sao cho chụp cảnh không có người đẹp nhất, sau đó giữ nguyên thông số, lắp người vào, bật flash lên (có TTL) và bụp.

Nếu xa quá, đèn yếu, thì chơi bài giảm tốc - khép khẩu để flash đánh được tới mẹt.

Xem hình rồi chỉnh lại thông số bụp cho tới khi vừa ý

Đại loại nếu bấm tầm chục kiểu thì kiểu gì cũng có 1 kiểu xài được :D

Canon 400 D tốc độ ăn đèn là 1/200. Nếu chụp ngoài trời nắng ngược sáng phải dùng thêm đèn thì bắt buộc phải để ở tốc độ ăn đèn là 1/200. Với ISO 100 và tốc độ 1/200 trời nắng khẩu độ có thể khép tới 11 hoặc 16. GN của đèn trong máy chỉ có 13 thì đèn này cho mặt người khoảng trên dưới 2 m sẽ xóa được bóng tối. Nếu xa hơn phải xài đèn ngoài công xuất mạnh hơn. Nếu không muốn xài đèn phải xài tấm phản quang.
    Chụ khó đọc topic chụp ảnh với Flash for beginner tron box Cơ bản nhiếp ảnh sẽ hiểu cách xài đèn để chụp ngược sáng.
    Được sửa bởi PentaxKXX lúc 04:36 AM ngày 06-09-2010

Quote Được gửi bởi Ooho View Post
    Cám ơn kinh nghiệm quí giá của bác, mai em sẽ thử. Cho em hỏi trược, chụp ngược sáng theo cách của bác không cần đánh đèn? Phương pháp của bác chụp trong Studio hay chụp ngoài trời vậy. Như trên, nếu em muốn lấy cả bầu trời xanh, thì cách này làm trắng phần nền không?
    Đây lại là 1 vấn đề hoàn toàn khác bác ạ !
    Khi chụp lấy nền trời bác đưa máy lên đo sáng làm sao cho mây trời đủ sáng cái đã sau đó bác bù sáng cho mẫu bằng flash mà vẫn giử tốc vả khẩu y như vậy (lời khuyên chân thành là bác đánh off camera )

Đây là ảnh lấy nền trời được bù sáng cho mẫu với flash off camera

Đây là ảnh dùng với hắt sáng vì phần BG không chênh sáng nhiều so với chủ thể , cách này dùng DOF mỏng sẽ rất hiệu quả
    ArTuan.com
    Cái đẹp là cái đã qua ...!

Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng