Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Cần tư vấn mua Lens cho Nikon D90 để chụp trong điều kiện ánh sáng yếu

Cần tư vấn mua Lens cho Nikon D90 để chụp trong điều kiện ánh sáng yếu

Hiện nay mình đang dùng lens Nikon AF-S DX NIKKOR 18-200mm f3.5-5.6 G ED VR II. Nếu chụp ngoài trời có ánh sáng đủ hoặc dùng đèn Flash thì lens này là ok rồi. Tuy nhiên khi chụp trong phòng thiếu ánh sáng mà không muốn dùng đèn Flash thì chất lượng ảnh rất chán, thường bị nhiễu hoặc chân tay loằng ngoằng. Mình muốn đầu tư khoảng 1000$ mua thêm một lens dùng để chụp hội nghị, hội thảo, sự kiện trong nhà mà không cần đèn Flash để khỏi làm phiền người được chụp. Rất mong bà con chỉ giáo giúp. Đa tạ.

Chụp ánh sáng yếu mà không sài flash thì nhiễu là chuyện không tránh khỏi. Lens nét nhất thì có AF-S DX 35mm f/1.8 G (~200). Cần góc rộng thì có AF-S 28mm f/1.8 G (~700 không nét như ở trên). Hàng for thì có Sigma 20, 24, 28 f/1.8, Sigma 30, 35 f/1.4. Chụp ở f/1.4 ISO 1600 max. Bạn đứng xa 1 chút không thì out nét mấy bác.

35mm f/1.8 AF-S DX tầm 4 triệu! $200 tương đương 50mm full frame.

Bạn thử xem Nikon 17-55mm f/2.8G ED-IF AF-S DX Nikkor Zoom Lens đã qua sử dung giá bao nhiêu? nếu bạn có ý định lên FX thì đừng mua!

Cảm ơn bạn vodanh1982 và shon2000 đã tư vấn. Các bạn giải thích giúp mình dòng lens DX và FX được không? còn dòng Sigma nữa? Nếu có link cho minh xin luôn nhé. Thực ra mình mua máy cho CQ, nhưng mình dùng là chính nên không ngại chi phí lắm. Mình cần một em ống góc rộng, khẩu lớn để có thể chụp trong nhà được ảnh nét, đẹp mà không cần Flash (vì nhiều khi khách ngồi hội thảo mà mình chĩa đèn vào mặt người ta mà bấm thì hơi bất lịch sự nhỉ). Ngoài ra mình định mua một máy dòng trên của D90 luôn, nhờ các bạn tư vấn giúp.

Quote Được gửi bởi phuong3044 View Post
    Cảm ơn bạn vodanh1982 và shon2000 đã tư vấn. Các bạn giải thích giúp mình dòng lens DX và FX được không? còn dòng Sigma nữa? Nếu có link cho minh xin luôn nhé. Thực ra mình mua máy cho CQ, nhưng mình dùng là chính nên không ngại chi phí lắm. Mình cần một em ống góc rộng, khẩu lớn để có thể chụp trong nhà được ảnh nét, đẹp mà không cần Flash (vì nhiều khi khách ngồi hội thảo mà mình chĩa đèn vào mặt người ta mà bấm thì hơi bất lịch sự nhỉ). Ngoài ra mình định mua một máy dòng trên của D90 luôn, nhờ các bạn tư vấn giúp.
    Simga là tên 1 hãng sản xuất lens. DX là dòng APS-C (crop sensor) của Nikon, FX là dòng full frame sensor của Nikon (cao cấp hơn DX). Lens DX chỉ dùng được máy DX, Lens FX dùng được cả DX lẫn FX.
    Nếu chi phí không thành vấn đề thì mua Sigma 35 f/1.4 (900 USD). Sau này lên FX (full frame) thì có D600 (2000 USD), D800(2800 USD). Còn link shop mua bán ở VN thì nhờ mấy bạn khác vậy.

nếu không xài flash thì nâng cấp lên FX rồi tăng ISO là giải pháp tốt hơn. Dù có mua được cái lens f/1.4 thì bác có chắc chụp được tại đó không, bác chụp hội nghị chả lẽ muốn DOF như chụp chân dung à. Tất nhiên mua 1 cái lens nhanh là rất cần thiết nhưng chỉ là em không nghĩ mua lens về rồi vấn đề của bác sẽ được giải quyết

Đồng ý với bác jamesdo, vì k dùng flash nên bác nâng cấp body để tăng iso hay hơn lens khẩu to.. Trường hợp của bác kinh phí cũng thoải mái thì bác lên FF luôn cho nó sướng :-)

Mình chân thành khuyên bác kg nên chụp lens fix! bác sẽ cực kỳ vất vả mà kg bắt kịp sự kiện. dùng all in one 18-200 là tốt nhất, cho chất lượng ảnh cũng tốt rồi. còn nếu bác chưa hài lòng thì cố lên đỉnh với lens 24-70 (nhưng góc hẹp, dùng ff). điều nữa là kg thể mở khẩu lớn, sẽ mất nhiều chi tiết, nếu cần thì tăng iso . Và mình nghĩ đèn flash là cực kỳ quan trọng, bác đừng ngại chụp flash, thà an toàn còn hơn, nếu ngại thì bác tăng iso lên khả năng cho phép và đánh đèn bounce (đèn flash hướng chéo lên). Mình chụp sự kiện cũng nhiều và cũng gặp nhiều phóng viên nước ngoài, máy móc họ nhìn hầm hố lắm nhưng ai cũng đánh flash. Còn nếu bác kg muốn flash nữa thì bác mua dòng công nghệ mới cho iso cao như d7100 chẳng hạn.
    Được sửa bởi rosepham lúc 02:11 PM ngày 10-06-2013

35 1.8 DX là 1 lens tốt, ngon bổ rẻ, khẩu lớn tha hồ chụp thiếu sáng, trước mình cũng dùng.

Quote Được gửi bởi longhorn View Post
    35 1.8 DX là 1 lens tốt, ngon bổ rẻ, khẩu lớn tha hồ chụp thiếu sáng, trước mình cũng dùng.
    sao cứ có mấy người xài lens gì rồi cứ tư vấn cho người ta thế nhỉ, chụp hội nghị hay trong nhà thì 35mm trên crop chụp thế nào được, mà như em đã nói, dùng 35f1.8 thì có thể chụp một đống người ở khẩu f/1.8 ah. Tư vấn kiểu này thà không tư vấn còn hơi :|

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng