Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 33

Chủ đề: Thử nghiệm và hướng dẫn cách sử dụng Canon Wireless Transmitter WFT-E2A

Em set up ftp xong hết tới phần connect là bị error 45, thấy manual ghi ko login vào ftp dc những em test anomyous vào bình thường trên máy mà. Các bác giúp em với em hơi mù IT, em cảm ơn ạ

Quote Được gửi bởi banhmitrung View Post
    Em set up ftp xong hết tới phần connect là bị error 45, thấy manual ghi ko login vào ftp dc những em test anomyous vào bình thường trên máy mà. Các bác giúp em với em hơi mù IT, em cảm ơn ạ
    Việc support help desk từ xa này rất khó khăn, nếu bạn không rành IT hãy thuê nhân viên IT giúp cho bạn mà người đó phải rành về thiết lập ftp website.

Lỗi của bạn có thể rơi vào như sau:

- Bạn setup ftp website đòi hỏi username và pwd và hoặc là setup đó chưa đúng hoặc là bạn đánh vào thông tin sai từ trong camera nên nó không connect được.

- Bạn cần phải thử ftp website của bạn từ một máy vi tính khác xem username and password có được không để loại trừ. Nếu được thì hãy xem lại đánh trong camera hai thông số này có chính xác không.

- Nếu vẫn không hoạt độngt thì tắt chức năng đòi credentials kia xem coi có work hay không. Lúc mình viết bài mình không dùng username và mình không bị vấn đề gì cả.

Forum chính của Canon POTN có một bài viết chi tiết hướng dẫn cách setup y chang như mình hướng dẫn cho nên bạn nếu vẫn không thành công thì vào đọc thử coi bạn sai phần nào http://photography-on-the.net/forum/...d.php?t=520541

Mình đã nói ngay từ đầu bài là dùng cái wireless này của Canon là đòi hỏi khả năng vi tính phải cao cho nên nếu không rành IT thì bạn sẽ gặp khó khăn.

Cảm ơn anh Nikonian.

Sau cả ngày ngồi mò FTP thì em đã connect được em 1ds3 với cái desktop của em (máy em gắn cục nhận wifi). Tuy nhiên tốc độ transfer thì very slow, file JPG size S (300Kb) mất gần 45s, file Raw mất hơn 5 phút. Em vẫn chưa tìm ra nguyên nhân vì internet connection của em vẫn vào các website bình thường.

Quote Được gửi bởi banhmitrung View Post
    Cảm ơn anh Nikonian.

Sau cả ngày ngồi mò FTP thì em đã connect được em 1ds3 với cái desktop của em (máy em gắn cục nhận wifi). Tuy nhiên tốc độ transfer thì very slow, file JPG size S (300Kb) mất gần 45s, file Raw mất hơn 5 phút. Em vẫn chưa tìm ra nguyên nhân vì internet connection của em vẫn vào các website bình thường.
    Đầu tiên là mình xin lỗi bạn vì đã không có nhiều thời gian dùng hệ thống của mình để kiểm tra thực tế cho bạn bời vì làm như vậy sẽ tốn mình rất nhiều thời gian và cùng một thời gian đó mình có thể làm được nhiều việc khác hiệu quả hơn cho forum cho nên trong việc giải quyết tốc độ này bạn sẽ cần phải tự tìm hiểu giúp mình chỉ giúp một số thông tin cho bạn, mong bạn thông cảm.

Khi nào mình có dịp nghỉ phép và có cơ hội kiểm tra trên máy của mình thì mình sẽ phải update vào trong topic.

Mình gửi link này cho bạn xem trong link người sử dụng đã thử với 1d3 so sánh khả năng với Eye-fi và tốc độ chuyển tải của WFT rất tốt 450MB mà chuyển chỉ một hai giây nhanh gấp 3-4 lần thẻ eye-fi. Bản thân mình cho rằng nói rộng ra một chút với số size 500MB mà chuyển trong 5-6 giây là rất tốt rồi. Với giá mà bạn mua rẻ bằng thẻ eye-fi thì cái WFT này làm việc tốt gấp nhiều lần một trong những cái mình ghét là thẻ eye-fi dùng ad-hoc bị mất tín hiệu liên tục.

Theo mình được biết, một đại đa số professional sẽ dùng WFT này để chuyển file small cho khách hàng duyệt liền trên máy vi tính trong khi RAW vẫn giữ trên thẻ và vì vậy họ dùng hai thẻ SD sẽ chuyển đi ngay trong khi CF lưu RAW và chuyển đi sau khi xong session và không bị ràng buộc bời thời gian phải nhanh.

Phiên bản version 2 của WFT này đã cải thiện nhiều về tốc độ và dùng cả cho 1d4 nhưng tất nhiên giá thành sẽ cao hơn nhiều mình nhớ là mình đã giải thích sự khác biệt.

http://photography-on-the.net/forum/...d.php?t=581042

Ngoại trừ tốc độ chuyển file em chưa giải quyết được mà em nghĩ có thể vấn đề nằm ở cái cục phát wifi của em (cái vụ này em phải nhờ helpdesk chứ em hoàn toàn không biết gì về IT) thì cục WFT này kết nối chuẩn hơn hẳn cái SD Eyefi, em bật máy lên chụp là nó chuyển file, không cần kiểm tra lằng nhằng. Cảm ơn bác Nikonian đã chỉ điểm em mua một cục WFT với giá quá tốt.

Tuy nhiên em có tý thắc mắc, sorry các bác em dốt IT lắm, vẫn đang ngồi gặm dần cuốn manual nhưng em nghĩ hỏi sẽ nhanh hơn.

- Cái này không có wifi thì không xài được? Tức là nó ko tạo ra 1 mạng wifi riêng của nó như thằng Eyefi?

- Cứ mỗi lần di chuyển tới chỗ khác là set-up FTP server lại? Vd, em chụp ở chỗ khách hàng, mà khách hàng muốn coi trên máy của ổng thì em phải ngồi set Server trên máy ổng?

- Đổi qua mạng wifi khác là ngồi set lại từ đầu với IP mới?

Em cảm ơn nhiều ạ.

1. Xin lỗi vì không trả lời được chi tiết hơn.

2. Em vào trong link xem có người chỉ em set adhoc connection không cần wifi http://photography-on-the.net/forum/...d.php?t=520541

3. Câu 2 và 3 cùng một câu trả lời ở đây. Khi em đi đến nơi khác em mang máy vi tính của em theo mà đã có adhoc hay ftp setup. Khi em vào mạng mới em chỉ cần gắn vào network của hệ thống đang có tại khách hàng và dùng ipconfig trên laptop để biết số ip và enter vào trong camera. Cả hai nối với nhau bằng ip address cho nên cần phải có. Khi có thời gian và có thể làm được, em hãy dò tìm cách nối adhoc vào macbook và từ đó trở đi cứ mang macbook theo khi nào đến nơi khác chỉ cần đổi ip address là dùng được ngay.

4. Khi nào mình có dịp nghỉ lễ lâu ngày mình sẽ tự mò cách set adhoc cho ipad và khi làm xong mình sẽ quay lại topic sau này viết tiếp theo.

5. Em nhớ là ngoài việc chuyển wireless Canon còn phải tính đến tính bảo mật để không có ai ở gần có thể access vao ftp của em để lấy hình tự do cho nên nó mới đòi hỏi phải có ip address của ftp hay macbook để nối vào và còn thêm username và pwd cho nên mỗi lần thay nơi mà hình sẽ chuyển đến phải thay đổi thông tin trên camera. Điều đó phải chấp nhận.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 05:46 AM ngày 22-10-2014 Reason: Thêm đoạn cuối

Chào bác Nikonian và các bác khác. Thêm một ngày gặm manual và đánh vật với cái laptop thì em đã kết nối được giữa EOS Utility và WFT E2A qua mạng wifi. Về phần tạo thì cũng khá tương tự với cách tạo FTP Server tuy nhiên ngoài việc chuyển file thì nó cho phép điều khiển máy ảnh thông qua EOS Utility. Điều này quan trọng với bác nào chuyên chụp studio như em hoặc chụp macro/landscape.

Vậy em xin phép bác Nikonian chia sẻ cách đó lên đây luôn, để sau này có ai muốn tìm hiểu cách sử dụng thì có thể dễ dàng set-up hơn là phải chạy lung tung tìm đọc tài liệu English. Em set-up được với máy laptop window 8 và macbook pro.

Trong tuần này em sẽ ráng tìm hiểu cách dùng adhoc với window 8 (thằng này nó giấu cái tool này đi mất) và Mac, để có thể shoot mọi nơi không cần phụ thuộc mạng wifi.

Em cũng phải đánh vật với cái grip wifi Canon WFT - E4 mark II cho Canon EOS 5D mark II mới biết cách setup sơ sơ khi kết nối nó với MacBook Pro Retina và iPad (trên iPhone cũng kết nối được, cũng truyền file được nhưng không thấy file hiện ra)... Nói chung là khá phức tạp và mất thời gian nhiều...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Em thử theo bài anh trên macbook rất ok.Em đang mò trên iPad.

Chào bác Nikonian2006.
    Em cũng chỉ là một người chơi ảnh amateur, vừa rồi mua máy từ mỹ về có thêm chiếc Canon Wireless Transmitter WFT-E2-IIA. Về nhà chưa biết cách sử dụng, làm theo hướng dẫn của bác. em có update firmware cho WFT-E2-IIA lên 1.0.4 nhưng khi vào connection wizard thì máy báo all settings files (set1 to set5) are protected. select (off) in (protect settings) menu. Tìm trong menu để off mà không thấy bác chỉ giúp em với. Thank bác.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng