Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 33

Chủ đề: Thử nghiệm và hướng dẫn cách sử dụng Canon Wireless Transmitter WFT-E2A

Thử nghiệm và hướng dẫn cách sử dụng Canon Wireless Transmitter WFT-E2A

Các bạn

1. Đây là một bài viết dài dành cho đối tượng từ chưa biết gì về thiết bị cho đến bạn đã biết qua. Vì vậy, bạn cần nên chọn tiêu đề quan tâm để đọc tránh phải đọc hết.

Tại sao em viết bài này?

2. Như em đã có nói trên forum, em để ý từ rất lâu là trong forum hầu như không có topic nào thảo luận một cách chi tiết về những thiết bị wireless của Canon cho máy Canon nhất là dòng professional.

3. Đồng thời khi em đọc qua review nước ngoài thì mọi người professional dùng nó ta thán rất dữ về việc setup cực kỳ khó khăn.

4. Vì những lý do đó, em thấy đây là một sự thách thức và em mua dùng thử đồng thời em dành thời gian viết bài dài đóng góp cho box này của forum. Trước đây em đã viết qua một bài tương tự hướng dẫn dùng thẻ eye-fi. Sau khi thử xong thiết bị này, em thấy nó vượt trội hơn hẳn những thẻ eye-fi kia.

5. Đây chính là lý do giải thích vì sao thiết bị này đắt tiền không phải rẻ và hầu như chỉ có dân professional chính hiệu mới bỏ tiền ra đầu tư dùng trong studio. Giá của nó hiện tại cũng phải bằng một máy DSLR dòng entry nhưng nó rất nhỏ gọn như đồ chơi.

Bạn đọc xong chủ đề này bạn sẽ nhận được thông tin gì?
    - Hiểu được công dụng của thiết bị cho máy dòng professional của Canon.

- Nhận được giúp đỡ và tip về cách setup

- Phân biệt được sự khác biệt giữa version 1 và 2 của thiết bị

- Lý giải tại sao nó lại đắt tiền hơn so với thẻ wifi SD

Cài đặt nó có dễ dàng hay không?

6. KHÔNG.

7. Khi bạn đi xem review thiết bị ở các trang web bán hàng lớn trên thế giới như BH và Amazon, đa số người mua nó (là professional thật sự) đều cho điểm thấp vì setup nó quá khó khăn.

8. Thứ hai nó bị rating thấp là, khi bạn dùng máy laptop điểu khiển camera wirelessly từ xa, phải tốn thời gian time lag. Ai mà cần chụp ngay thì họ không đồng ý việc này.

9. Thứ ba, nó đắt quá.

10. Em viết bài này sau khi em đã thành công setup cho hình chuyển wireless từ thẻ vào trong máy vi tính. Qua đó, em công nhận việc khó khăn là đúng. Bạn nào muốn thử setup cái này em khuyên là phải là dân IT hiểu về cách cài đặt FTP server và những kỹ thuật IT liên quan đến điều này thì mới có thể tự mò ra và setup nhanh được.

11. Nếu không, và giả sử bạn đọc manual đàng hoàng làm theo nó, bạn cũng sẽ không bao giờ kết nối được vì manual nó không hướng dẫn chi tiết. Manual nó chỉ bạn set trên máy nhưng cái quan trọng nhất là cách setup FTP server thì nó lại không nói. Cái đó là 50% đầu tiên phải có trước khi setup trong camera. Nó không nói rõ ràng, đố ai không có kiến thức IT hiểu được hic.

12. Chính vì lý do này cho nên bạn nào ở VN dân professional thật sự dùng thử thiết bị wireless này của Canon là phải có người rành IT giúp đỡ. Nếu không bạn tốn cả ngày em chưa chắc bạn set được. Trong trường hợp đó, em hy vọng là bạn ấy hãy đọc bài viết của em từ từ đọc chưa hiểu đọc lại một lần.

13. Khi em viết là em đã suy nghĩ đặt trường hợp là người không hiểu đọc vào chứ không phải người có kinh nghiệm.

Thiết bị này dùng để làm gì?

14. Nó có ba chức năng quan trọng:
    - Chuyển file wirelessly thông qua wireless modem của bạn trong mạng network của bạn.

- Kết nối camera và máy vi tính với EOS Utility để bạn điều khiển máy mà không cần dây nối.

- Kết nối camera và máy vi tính mà không cần phần mềm của Canon. Thay vào đó dùng website.

15. Hai chức năng cuối cùng là cái bạn không thấy ở thẻ wifi SD.

16. Quan trọng hơn, tầm hoạt động của nó rất xa gần 150 mét cái này thẻ SD không bao giờ làm được.

17. Ở phiên bản này, nó có sự thay đổi vượt trội về hình dáng từ WFT-E1A rất to và nặng và cồng kềnh nhiều phụ kiện nay nó chỉ còn nhỏ lại bằng hai lóng tay. WFT-E6 dành cho 1dx còn nhỏ hơn nữa.

18. Nó không cần phải dùng pin riêng cho nó như WFT-E1A cho dòng 1ds2.

19. Nó có khả năng nối kết với thiết bị ngoại vi GPS của Garmin cho geo-tag.

20. Nó có khả năng nối kết với ổ đĩa cứng external hard-drive (mà ổ này phải là loại dùng điện không phải loại portable) để khi bạn chụp xong nó chuyển ngay vào trong hard-drive đó cho bạn như vậy bạn không cần phải sợ hết dung lượng thẻ nhớ.

Nội dung bài kế tiếp

21. Trong bài kế tiếp khi em quay trở lại, em sẽ hướng dẫn về cách cài đặt thiết bị. Đây là một phần rất quan trọng.

Hình ảnh minh họa

22. Em sửa lại post đầu gồm hình ảnh minh họa theo anh apham yêu cầu.

Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:09 PM ngày 29-05-2013
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Bác Vũ có gì cho em 1 tấm ảnh minh họa vào post đầu tiên để em đưa nó lên trang chủ nhá
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Dụng cụ này dùng cho máy nào?

1. Cả hai phiên bản version 1 và 2 chỉ dùng cho máy Canon 1d3, 1ds3 và 1d4.

2. Nếu bạn dùng version 1 cho 1d4 bạn phải nâng cấp firmware lên version 2.0 nếu không 1d4 không hiểu thiết bị. Nếu bạn muốn dùng version 2 cho 1d3 và 1ds3 bạn cũng sẽ cần phải update firmware. Version 2 thực chất sản xuất ra dành cho 1d4 nhưng nó cũng có thể dùng cho hai dòng cũ hơn là 1d3 và 1ds3.

Sự khác biệt giữa version 1 và version 2

3. Bạn lưu ý khi bạn mua cả hai phiên bản 1 và 2. Nếu như bạn mua WFT-E2 (không có A) thì có nghĩa là nó không được phép dùng ở Mỹ và Canada và nó dùng được đến 13 kênh. Nếu bạn mua phiên bản A như mình mua thì chỉ có dùng 11 kênh và dùng được ở các nước phiên bản không A dùng được và cả ở Mỹ và Canada.

4. Khi bạn dùng version 2, nó có những sự vượt trội sau so với version 1:
    - Canon lắng nghe professional than phiền về việc khó setup quá từ version 1 cho nên ở version 2 setup dễ dàng hơn rất nhiều và có đến ba cách setup khác nhau kể cả một cách dùng số PIN. Mình đã không thể mua được bản version 2 vì bản này rất đắt tiền còn đắt hơn cả 60D chỉ cho một dụng cụ thật nhỏ.

- Với version 2, bạn có thể dùng một máy làm master và điều khiển wireless 9 máy còn lại chụp tự động cùng một lúc mà không cần đến wireless Internet và những máy này có thể cách xa nhau trong vòng 100m (100m là rất xa các bạn).

- Version 2 có bluetooth để các bạn kết nối với máy in wireless và GPS.

- Version 2 cho phép remote live view với nhiều chức năng khác nhau và tốt hơn nhiều so với version 1 và cho phép dùng với iphone/ipod/ipad.

5. Chính vì version 2 hiện tại có nhiều chức năng, ngoài việc chuyển file, cho nên nó rất đắt tiền. Cho dù đắt tiền vậy, nó hiện đang là top seller (bán chạy nhất) trên website của Keh nghĩa là dân professional ở Mỹ dùng nó rất nhiều nhất là cho studio work.

Cách setup FTP để chuyển file

6. Như đã nói trong bài 1, có ba cách mà bạn kết nối nó vào hệ thống wireless ở nhà bạn. Mình chỉ thử nghiệm loại FTP server (chỉ dùng để chuyển file). Ở hai hình thức còn lại sau này mình thử nghiệm tiếp sẽ viết tiếp.

7. Vì setup dụng cụ này rất khó khăn, mình đã suy nghĩ rất nhiều trong việc viết hướng dẫn sao cho người trung bình cũng đọc được. Vì vậy, bạn cần phải làm theo từng bước mình ghi và nếu không thành công, hãy đọc từ từ trở lại. Thời gian mà bạn đọc từ từ để hiểu sẽ còn ít hơn thời gian mà bạn cố gắng làm nhanh vì không đủ kiên nhẫn nhưng không kết nối được.

8. Mình bảo đảm rằng bạn cần phải có kiến thức IT tối thiểu về website và ftp bạn mới tự làm nhanh được.

(còn tiếp)

Dùng camranger hay hơn mà dùng cho nhiều loại máy.

Bước 1 - Cách setup ftp server trong máy vi tính của bạn

1. Đây là bước quan trọng nhất phải làm đầu tiên mà trong Canon manual không nói cho bạn biết rõ ràng. Bản thân mình cũng mắc phải lỗi này là lấy máy ra setup ngay mà quên làm bước này cho nên sau nó mới học được bài học xương máu. Mình mong rằng bạn không đi theo con đường mình đã đi.

2. Trong máy vi tính của bạn, bạn cần phải install chức năng tạo ftp server. Với Windows 7 bạn vào trong control panel rồi uninstall programs và chọn Turn Windows feature on or off. Thông thường các máy không có ftp mặc định nên bạn cần phải gọi nó ra dùng. Khi options hiện lên, bạn expand Internet Information Services và chọn FTP Server. Sau đó để Windows install chức năng này.

3. Nếu thành công, bạn sẽ thấy trong máy của bạn có c:\inetpub\fptroot. Đây là root folder rất quan trọng mà các bước sau bạn sẽ dùng. Đây cũng là nơi ảnh nên chuyển vào trong đây.

4. Bước hai, bạn tạo ra một ftp site theo hướng dẫn trong đây cho Windows 7 http://www.iis.net/learn/publish/usi...-site-in-iis-7. Những hướng dẫn này trên Internet rất nhiều cho nên mình không giải thích chi tiết ở đây tránh topic quá dài. Bạn chỉ cần có tiếng Anh tối thiểu là có thể đọc được và làm theo.

5. Mục tiêu của fpt site của bạn nên đạt được như sau:
    - Tạm dùng anonymous login nghĩa là không cần login vào trong fpt site để chuyển file. Trong những bài tiếp theo mình sẽ có một tiêu đề dành riêng cho tip về bảo mật khi set up ftp cái này Canon manual nó không chỉ bạn mà phải là do kinh nghiệm IT mà ra.

- Bạn phải set cho account hiện tại bạn log vào trong máy hoặc account mà bạn dùng log vào trong fpt site phải có quyền read-write trong root folder (ftproot) hoặc subfolder mà bạn tạo ra trong ftproot folder này. Link đã chỉ dẫn.

Bước hai - kiếm chi tiết về IP address của máy vi tính của bạn

6. Bạn sẽ cần phải biết thông tin này để bước tiếp theo bạn dùng nó nhập vào trong camera.

7. Để biết, trên máy của bạn, bạn chạy CMD command và trên DOS bạn đánh vào ipconfig /all. Lệnh này sẽ ghi ra địa chỉ IP của máy của bạn. Bạn ghi xuống, mình ví dụ là 10.0.0.1. Nếu bạn không biết cách tìm ra IP address thì bạn Google cách tìm.

Bước ba - thử test ftp site từ máy ví tính

8. Từ máy vi tính của bạn, mở browser lên và đánh vào ftp://10.0.0.1 (địa chỉ này phải là địa chỉ IP của máy của bạn mà bạn setup trong bước một).

9. Nếu website chạy bình thường không có lỗi nào thì coi như bạn đã thành công đến 75% setup. Nếu nó không chạy hoặc nó cứ báo bạn phải nhập username/pwd và hiện lên unathorized access là bạn phải sửa lại cho đến khi nào nó chạy mới thôi. Nếu bạn không hoàn thành bước này, không bao giờ kết nối được với camera.

Bước bốn - setup trên camera

10. Gắn thiết bị vào bên hông máy. Bạn không gắn vào chức năng này trong menu không hiện lên cho bạn setup.

11. Bạn cần download hướng dẫn tiếng Anh này xuống. Không cần bạn biết tiếng Anh, bạn sẽ nhìn vào hình hướng dẫn bạn sẽ làm dễ dàng hơn http://support-sg.canon-asia.com/con...300412401.html.

12. Bạn mở manual ra và đến trang 12. Từ đó, nó sẽ chỉ bạn bằng hình cách đi từ bước một setup trên camera, bạn làm theo mình chỉ như sau:

- Select communication method bạn chọn FTP.

- Select wireless network bạn chọn Wireless. Camera sẽ dò tìm và hiện lên các wireless network xung quanh. Bạn hãy chọn cái nào là của bạn. Sau đó, theo hướng dẫn đánh vào encryption key.

- Nếu bạn thành công đi qua bước trên thì nó sẽ hỏi tiếp bạn Network. Lúc này bạn hãy chọn Auto setting cho mình để tránh phải tự điền vào IP address và subnet mask tốn thời gian.

- Sau khi xong đến trang 20 của manual, bạn phải tự tay đánh vào địa chỉ IP của fpt server mà bạn đã tạo ra. Bạn lấy địa chỉ IP address mà bạn đã lưu lại trong bước trên điền vào giả sử là 10.0.0.1. Port number nếu khi bạn tạo ftp site mà bạn không thay đổi thì thường là port 21.

- Bạn nào dùng anti-virus phải kiểm tra coi AV nó có lock port này không. Nếu có phải tạo exception cho nó mở ra.

- Đến login method bạn giữ Anonymous không cần quan tâm đến login password.

- Đến Target folder (xem trang 21 manual) nếu bạn đã không tao ra subfolder trong c:\inetpub\ftproot folder thì bạn giữ chọn lựa Root folder. Nếu không bạn phải đánh vào tên của sub folder bạn tạo ra và phải chọn Select folder.

Bước cuối cùng - test thử connection

13. Sau khi bạn nhấn OK ở bước ngay ở trên thì lúc này camera sẽ connect với fpt server của bạn. Nếu không thành công nó sẽ báo lỗi và trả lại số lỗi error number. Bạn hãy đọc manual xem lỗi đó nghĩa là gì. Đa số mình gặp là lỗi 41 và 45.

14. Nếu thành công bạn sẽ thấy chữ Connected to FTP server. Bạn nhấn OK và đừng quên hãy save toàn bộ setup vào trong máy.

Lưu ý quan trọng

15. Trong thời gian set up cho đến trước điểm thành công 14 ở trên, nếu bạn bận việc bạn phải để camera on. Nếu bạn tắt menu đi hoặc làm gì khác trên camera toàn bộ setup đã làm đếu mất hết bạn phải làm trở lại. Đừng bước theo vết xe của mình.

16. Chỉ khi nào bạn đạt xong bước 14 thì camera mới cho phép bạn save nó lại thành Set 1 trong máy và tất cả lưu lại không mất cho dù tắt máy hoặc hết pin.

17. Theo kinh nghiệm mình thử nghiệm, set up trên camera không khó chút nào vì manual chỉ rất rõ ràng. Cái khó nằm ở chỗ set ftp server ngay trên máy của bạn và cho nó chạy tốt hoàn toàn ở dạng ananymous không cần login.

Bài kế tiếp

18. Trong bài kế tiếp thì mình hướng dẫn cách bạn transfer file từ camera sang máy vi tính.

Thắc mắc

19. Nếu bạn nào mua về dùng trong studio cho công việc professional của bạn mà gặp khó khăn khi set up thì vui lòng post lên để hỏi mình sau này.

Quote Được gửi bởi lekienuac View Post
    Dùng camranger hay hơn mà dùng cho nhiều loại máy.
    1. Mình trả lời câu hỏi này của bạn sau khi mình đã lên website của camranger xem thiết bị và đã xem review ở trên mạng về thiết bị này.

2. Thiết bị bạn nói chỉ thích hợp cho ai dùng máy để cố định trên tripod và không di chuyển máy vì camranger chỉ nối vào máy bằng một sợi dây USB cable và rất lỏng lẻo không thể nào cầm cả nó và máy ảnh đi chụp khắp mọi nơi trong studio.

3. Chỉ một sự khác biệt nói trên thì camranger không thể nào so sánh với các WTF 2 và 6 dành cho dòng professional của Canon chưa nói đến nó không có nhiều chức năng bằng WTF mới ra sau này cho 1d4 và 1dx. Đây là chưa nói đến khả năng weatherseal tương đương với máy. Nếu bạn biết camranger có weatherseal như dòng professional của Canon thì vui lòng đính chính. Mình kiếm thông tin mình không thấy nhưng có thể mình chưa nhìn thấy.

4. WFT của Canon cho dòng 3-4 và 1dx của Canon là chỉ sản xuất cho professional mà đối với những người này ở nước ngoài họ không quan trọng về giá tiền cho nên camranger có rẻ hơn WFT không phải là vấn đề họ quan tâm. Quan trọng với họ là có làm được việc họ muốn hay không. Chỉ có những người chơi hobby thì sẽ quan tâm đến giá tiền đắt rẻ.

5. Vì vậy, nếu bạn không phải là professional và bạn không cần phải vác máy đi khắp nơi trong studio và field work trong phạm vi 150m thì bạn không nên mua WFT mà bạn nên mua camranger để bạn có thể dùng cho nhiều hiệu máy khác nhau.

6. Một điểm mà mình đọc trong review trên Amazon cho camranger là nó giống như eye-fi hay bị mất tín hiệu wireless phải thiết lập lại trong khi WFT rất tin tưởng trong việc duy trì tín hiệu. Mình sử dụng nhiều tiếng đồng hồ liền khi mình thử nghiệm WFT mình không bị vấn đề mất sóng. Canon bán rất đắt nhưng hàng của nó cho professional thì rất bảo đảm về chất lượng sử dụng.

7. Mình sẽ quay lại sau với hướng dẫn sử dụng WFT vì mình không đủ thời gian viết.

Chú Vũ làm việc gì cũng cẩn thận và chu đáo, lại rất hòa nhã nữa , hiếm có likit ....

Ai lai kit...pác Vũ !!!
    FX for Wide - DX for Tele

1. Cám ơn bài viết ở trên của anh yashicanon và bạn hcoi.

2. Hôm nay mình xin tiếp một bài cuối cùng của topic. Mình rút kinh nghiệm từ bài review trước mình viết, lần này mình không đi chi tiết hết những chức năng của thiết bị mình thử nghiệm. Lý do là, như mình đã nói trong post đầu tiên, ở Việt Nam hiện tại hầu như rất ít bạn trên forum chịu bỏ tiền ra mua thiết bị này để dùng chơi. Mình chưa bao giờ thấy bạn nào lên forum trao đổi về sử dụng thiết bị này. Nếu tính bằng VND thì thiết bị này quá đắt tiền. Nếu bạn mua mới 100% thì nó ngang bằng một cái 60D và nếu bạn mua version 2 mới hoàn toàn thì nó bằng tiền mua một cái 1ds2 ngay tại thời điểm này. Chỉ có những người nào là professional thật sự chụp nhiều sessions và làm việc liên tục trong studio thì mới cần mua thiết bị wireless của Canon.

3. Trong post cuối cùng mình nói sơ qua về cách chuyển file wireless và so sánh WFT với CamRanger và Eye-fi wireless SD cho các bạn thấy thế mạnh và yếu của từng thiết bị.

4. Nếu bạn nào ở đây là professional thật sự và cần phải bỏ nhiều tiền ra mua thiết bị này cho dòng professional Canon, và nếu bạn gặp khó khăn gì trong việc sử dụng thiết bị sau này, xin vui lòng quay trở lại đây để hỏi. Mình nhắc lại là bạn đó phải là dân rành về website và ftp thì mới có thể nhanh chóng setup thiết bị. Nếu không sẽ rất tốn thời gian và mất kiên nhẫn với nó. Sau khi đã làm xong thì nó rất tuyệt vời khi sử dụng.

Cách chuyển file từ máy sang computer

5. Sau khi đã setup xong, bây giờ là lúc chụp và thử chuyển file từ camera vào computer xem nó nhanh chậm thế nào.

6. Có nhiều cách chuyển file với WFT lắm mà nếu dùng eye-fi bạn không làm được (bạn lưu ý là mình đang có thẻ eye-fi và mình đã viết một bài hướng dẫn chi tiết về cách dùng và setup), như sau:
    - Bạn có thể cho chuyển tự động vào automatic transfer và set lên enable. Nếu thế thì chụp tấm nào nó chuyển ngay tấm đó.

- Bạn vào transfer type/size thì bạn tự do chọn chuyển file lớn hay nhỏ, file JPG hay RAW hay RAW nói chung chọn bất cứ loại nào trong tất cả file máy chụp.

- Bạn có thể set cho máy chụp xong tất cả hình và bạn chuyển tất cả hình cùng một lúc.

- Bạn có thể đặt nút SET trên camera của máy sao cho ví dụ như mình chụp hình nào xong mình view trên LCD nếu mình thấy cần chuyển mình nhấn nút SET ngay phía sau máy. Nó sẽ chuyển chỉ bức hình đó vào trong computer ngay.

Tốc độ chuyển và độ tin cậy khi nối wireless

7. Mình thử chụp file raw mỗi file 10MB và chuyển ngay thì theo mình tính thời gian mỗi file chuyển ftp sang máy khoảng 2 giây gì đó. Theo mình là rất nhanh so với dùng eye-fi để chuyển RAW. Mình dùng version 1. Nếu bạn mua version 2 mới nhất hiện tại, tốc độ chuyển này còn nhanh hơn nhiều vì nó dùng kỹ thuật wireless tiên tiến hơn.

8. Trong thời gian mình thừ mình không bị mất tín hiệu wireless giữa máy và computer bất cứ lúc nào. Đối với thẻ eye-fi nhất là dùng ad-hoc network (không wifi) giữa SD và iphone/ipad mình rất hay bị mất tín hiệu phải kết nối lại rồi chuyển.

9. Theo mình thấy, Canon cũng như bao sản phẩm professional khác nó đang bán cho photographer, hàng của nó giá rất cao nhưng chất lượng professional xứng đáng với đồng tiền bỏ ra.

So sánh WFT-E2A với CamRanger và Eye-fi

10. Mình hiện chỉ không có mua Camranger để thử hai cái còn lại mình đang có và mình đang dùng WFT. Anh chuotlang vừa viết một bài nhận xét về CamRanger trên forum. Như vậy, bạn đọc đã có cả ba bài review về ba thiết bị nay hai của mình viết và một của anh chuotlang. Mình đã đọc qua tất cả ba sản phẩm và mình kết luận:
    - Khi bạn xét đến chức năng như một thể thống nhất tất cả, WFT dành cho dòng professional Canon của Canon sản xuất là sản phẩm tốt nhất trong lĩnh vực này. Người ta nói you get what you pay for. Câu này rất chính xác, WFT cho máy Canon dòng 1 rất đắt tiền. Nó nhỏ xíu nhưng đắt bằng tiền DSLR. Nó không dùng cho tất cả máy như CamRanger hay Eye-fi mỗi loại Canon dòng 1 có model WFT khác nhau.

- Tuy nhiên, khả năng và phạm vị sử dụng của nó là cực mạnh. Nó có thể ra lệnh 10 máy Canon cùng một lúc trong bán kính 150m. Đây là một tầm hoạt động rất xa. Trong khi CamRanger bạn phải đặt máy cố định thì WFT gắn lên body máy có thể di động khắp mọi nơi.

- WFT chỉ sản xuất cho professional cho nên nếu bạn không phải thì không nên phí tiền cho nó.

- CamRanger không dùng cho tất cả các máy như Eye-fi (chỉ cần máy có ổ SD) nhưng nó có khả năng liveview và điều khiển camera. Thẻ Eye-fi chỉ có việc chuyển file từ camera sang máy. CamRanger không phải rẻ giá hiện tại cũng 300 USD không tính shipping cost.

- Lý do mà đa số các bạn trong forum dùng Eye-fi là vì nó rẻ nó phù hợp với túi tiền của đa số các bạn nhất là những bạn chỉ cần up hình sang iphone/ipad để xem cho lớn không cần bất cứ chức năng nào khác.

WFT và ShutterSnitch cho IOS

11. Mình biết WFT này cho phép bạn kết nối với ShutterSnitch app trên iphone/ipad để qua đó điều khiển toàn bộ chức năng của camera qua hệ thống wireless không cần wifi. Tuy nhiên, mình không muốn nói dài thêm và không dành thời gian nghiên cứu và thử cái này. Sau này khi có dịp mình thử sau khi thành công mình sẽ quay trở lại bổ sung bài viết.

12. WFT version 2 đều có thể dùng liên kết với iphone/ipad/ipod touch không có vấn đề gì.

Thắc mắc

13. Mình tạm kết thúc bài review ở đây. Nếu có một số ít bạn nào là professional ở Việt Nam có thể bỏ nhiều tiền ra để dùng WFT và gặp khó khăn khi setup xin vui lòng post lên topic cho mình biết để được hướng dẫn thêm.

14. Cám ơn các bạn đã bỏ thời gian đọc bài viết review của mình.

Sẽ review ống kính Canon 200-400mm F4 IS trong vài tháng tới

15. Như mình đã có hứa trên forum, đầu năm 2014 mình sẽ mượn của Canon CPS ống kính mới sản xuất 200-400mm F4 IS của Canon để mình chụp thể thao thử và qua đó mình sẽ lại quay trở về đây viết một bài review về ống kính mới ra lò này. Mời các bạn quay trở lại xem vào lúc đó. Đây là một ống kính khá đắt tiền hình như giá bán ra đã hơn 10,000 USD hiện tại mình không có tiền mua nhưng mình có thể dùng được nó.

Cám ơn anh về bài review! Cái WFT này hay quá anh ơi, nhưng em toàn xài tethered shooting hehe

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng