Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 56

Chủ đề: RAW vs JPEG

Quote Được gửi bởi [N]sync View Post
    comment của e chính là giải thích tại sao raw nó quan trọng . Chứ còn nói nó xuông nó quan trọng làm cho những người mới vào chưa biêt chỉnh sửa ảnh họ cứ táng raw có phải phí công vô ích ko
    đối với mình thì là như thế, mình ko thích giải thích dài dòng, cảm ơn bác đã giải thích cho những người mới vào chưa biết chỉnh sửa ảnh hiểu

rất cảm ơn công trình nghiên cứu của bạn. mình mới chơi chừng 1 tháng thôi, lại ko rành PS và cũng ko có thời gian ngồi chỉnh sửa từng ảnh, chắc khi nào rãnh rỗi rành PS mới chuyển qua chụp RAW đc, rất hân hạnh làm quen nick yh: thaijbl

Xin chào các bác. E hoàn toàn chụp RAW. Nhưng e có vấn đề muốn hỏi về cách quản lý ảnh và xử lý ảnh. E thì không rành về PS lắm. trước giờ toàn dùng LR. nhưng khi e import ảnh thì bị tình trạng RAW bị tối và mất màu hơn JPEG.

Quote Được gửi bởi PraHaByNjGhT View Post
    Xin chào các bác. E hoàn toàn chụp RAW. Nhưng e có vấn đề muốn hỏi về cách quản lý ảnh và xử lý ảnh. E thì không rành về PS lắm. trước giờ toàn dùng LR. nhưng khi e import ảnh thì bị tình trạng RAW bị tối và mất màu hơn JPEG.
    Dùng PTS hay LR đều vậy cả bạn ạ, vì nó không hiểu Picture Style của máy ảnh khi chụp mà chỉ có dữ liệu thô, ảnh trông nhạt và thiếu tương phản hơn JPEG nhiều.

Canon có DPP, Nikon có Capture NX, 2 thằng này nó đọc file RAW với Picture Style của máy khi chụp nên khi khi xem ảnh, nó hoàn toàn giống với file JPEG, mình thường dùng Capture NX2 để chỉnh sửa độ sáng tối và cân bằng trắng trước rồi qua PTS tinh chỉnh thêm.
    Khi có thời gian thì thiếu tiền, lúc có tiền lại thiếu thời gian.

Tôi chỉ chụp JPEG vì ... làm biếng. Nếu thích chăm chút sau khi chụp thì nên chụp RAW. Nếu không quan trọng lắm nhiều chi tiết và khá dễ dãi trong việc thưởng thức hình ảnh thì chụp JPEG.

Chính vì vậy có nhiều máy lớn cho phép ghi hình cả RAW và JPEG để khi cần hình nhanh thì có JPEG ngay (không chờ xử lý).

Em biết chút ít về ps, mở file ảnh, mở contrast/brightness ra và click vào "auto" là hết. Vì vậy em chỉ chụp JPEG. Nhưng em không biết sự khác nhau giữa sJPEG và adobe JPEG, xin các bác giải thích giúp em và cho em lời khuyên là nên lưu dạng nào khi chụp ạ.

Quote Được gửi bởi sungcui View Post
    Dùng PTS hay LR đều vậy cả bạn ạ, vì nó không hiểu Picture Style của máy ảnh khi chụp mà chỉ có dữ liệu thô, ảnh trông nhạt và thiếu tương phản hơn JPEG nhiều.

Canon có DPP, Nikon có Capture NX, 2 thằng này nó đọc file RAW với Picture Style của máy khi chụp nên khi khi xem ảnh, nó hoàn toàn giống với file JPEG, mình thường dùng Capture NX2 để chỉnh sửa độ sáng tối và cân bằng trắng trước rồi qua PTS tinh chỉnh thêm.
    Bây giờ Lightroom đã đọc được file RAW theo những thông số mà mình chỉnh trên máy rồi nhé bác, chỉ cần giữ Picture Style là As Shot là được.

Quote Được gửi bởi kts1999 View Post
    Em biết chút ít về ps, mở file ảnh, mở contrast/brightness ra và click vào "auto" là hết. Vì vậy em chỉ chụp JPEG. Nhưng em không biết sự khác nhau giữa sJPEG và adobe JPEG, xin các bác giải thích giúp em và cho em lời khuyên là nên lưu dạng nào khi chụp ạ.
    Adobe RGB và sRGB mới đúng nha bạn, hai cái này là 2 dãy màu khác nhau trong đó sRGB là dãy màu ngắn hơn. Có điều nếu bạn có thể chỉnh Photoshop thì hãy dùng Adobe RGB bởi vì file gốc dùng Adobe RGB màu bao giờ cũng bị nhợt nhạt hơn là sRGB.

Em cũng sài LR và khi import RAW mất màu hơn JPEG nhiều vì JPEG đã qua xử lý của máy rồi mà bác. Nhưng em thấy chỉnh RAW trên LR dễ dáng hơn chỉnh JPEG nhiều lắm.

Em thì không có lăn tăn nhiều ảnh, một buổi cũng chỉ lấy vài 3 tấm nên chủ yếu chỉnh trong PTS, đa phần dung jpeg, chỉ khi nào thiếu sáng, tương phản nhiều thì mới chỉnh sang chụp raw, ko nội suy, màu chỗ nào ra chỗ đó, đỡ ghẻ hơn

Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng