Trang 2 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 105

Chủ đề: Tào Lao Về Đo Sáng

Em đọc đến đây là méc cười lắm rùi. Viết tiếp đi anh

"VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Nhìn 2 hình trên, các bác hiểu ngay là đo sáng toàn khung hình sẽ cho ra thông số sai lệch ra sao rồi, người chụp phải gia giảm sao cho hợp lý.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quay lại ảnh đúng sáng là như thế nào, ĐÚNG XÁNG????
    Ảnh này có đúng sáng không?

Em khẳng định ảnh này đúng sáng vì nó đúng ý đồ "Xáng Tát" của em

Các bác nhìn thấy ảnh này đúng sáng theo camera đo, thì mẫu vừa khóc vừa chữi, vì hôm đó trời nóng gặp AS nghiêng, bao nhiêu mụn trình diện đầy đủ, không chụp dư sáng thì em vuốt mặt không kịp luôn.
    http://www.caravanviet.com/forum/sho...23-11-08/page4
    Được sửa bởi 11002 lúc 11:34 PM ngày 27-05-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Còn ảnh này, em mà chụp đúng sáng theo camera đo thì "bà cứu" cho cái đèn bão kia, nó sẽ cháy tè le thành một quầng sáng như cái nia, làm sao ai biết là đèn bão
    Chúc Bình An
    FaceBook

Chào bạn 11002,

Rất cám ơn bạn đã vì những thành viên mới đang tìm hiểu về căn bản của chụp ảnh, cụ thể và quan trọng là ĐO SÁNG.:11:

Mình đã từng đau khổ vì những danh từ chuyên môn, hàn lâm... , nên luôn khuyến khích dùng từ ngữ dễ hiểu (kể cả thêm hình cho rờ thấy dễ hơn).

Mình hứa là tiếp tay với bạn trong sự hiểu biết hạn hẹp của mình dù chỉ gửi lời cổ võ, he he.

Tào Lao thế đủ rồi, các bác cứ vào giúp em thông tin về máy đo sáng, từ bé đến giờ chưa rờ được đến nó, đừng nói là sử dụng ra sao.

Sau khi nghe ý kiến "mắng chữi" từ các bác, em sẽ tổng hợp lại và edit ngay trong post đầu tiên thành "bí kíp" để chúng ta cùng "online luận anh hùng"
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nếu bông đùa thì em nghĩ dời nhà về tán gẫu, nếu chia sẽ kiến thức về đo sáng (nhưng dùng từ cho dí dỏm) thì em cũng có nhiều thắc mắc để mở rộng cái đầu lắm ạ, hihi!

Quote Được gửi bởi nguyen huu hanh View Post
    Nếu bông đùa thì em nghĩ dời nhà về tán gẫu, nếu chia sẽ kiến thức về đo sáng (nhưng dùng từ cho dí dỏm) thì em cũng có nhiều thắc mắc để mở rộng cái đầu lắm ạ, hihi!
    Gặp cao nhân đây rồi, bác Hạnh giúp vài "chiêu" để em học với.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Rất ủng hộ bài viết của a, lâu nay e cũng coi đo sáng trên máy ảnh nó mang tính tương đối ko.. toàn chụp xong phát roài coi LCD tính típ

Trước tiên em xin "chỉnh" lại một tí đó là máy đo sáng hiện nay đã có chức năng đo spot, ko cần phải đích thân leo lên cây,v.v... để đo mà chỉ cần nhìn vào lỗ nhắm và bấm nút thôi ạ. Em có máy đo sáng rời, và em chỉ sử dụng khi nào cần chính xác exposure ratio như thế nào vào những photoshoot quan trọng, ko thì em cũng chẳng sử dụng làm gì. Em thường chỉ sử dụng 2 mode đo sáng đó là Evaluative/Matrix metering và Spot metering, em ko bao giờ sử dụng Evaluative/Matrix metering khi các vùng trong ảnh chênh sáng quá nhiều, hầu hết là dùng spot metering.^^.
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Trang 2 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng