Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Tiêu chuẩn ảnh để in ở lab không cần chỉnh sửa gì thêm?

Tiêu chuẩn ảnh để in ở lab không cần chỉnh sửa gì thêm?

Em có chụp ảnh thằng cu con, muốn in ép gỗ để treo. Do trước có tập tành photoshop nên em ngồi tút lại chút xíu, chủ yếu là khử noise (do dùng máy chụp hình cùi), tăng sáng và saturation (em nhớ trước có đọc được là ảnh in ra thường tối hơn là khi xem trên màn hình?), làm sharpen nhẹ bằng smart sharpen. Đem ảnh ra mấy tiệm ảnh ở Lăng Cha Cả, mấy anh kỹ thuật chỉ nhìn sơ (không thèm room) rồi phán rằng ảnh mờ quá, phải "chỉnh sửa đặc biệt" mới in ra được. 2 tiệm, 1 tiệm đòi 450k, 1 tiệm đòi 550k in ép gỗ lụa khổ 40x60. Em lâu rồi không in ảnh, không biết giá cả thế nào, nhưng thấy có dấu hiệu chăn gà nên đành thôi, về hỏi ý kiến các bác trước.

Vậy các bác thấy như ảnh phía dưới (ảnh em resize để up lên, ảnh gốc là file .tif, màu CMYK, độ phân giải 18MP) thì có đúng là mờ quá không ạ? Với ảnh như vậy trước khi in cần chỉnh sửa gì thêm? Quả thật em tìm 1 số ảnh cưới file gốc trên mạng, thấy dùng blur và unsharp mask rất nặng tay. Em muốn để ảnh tự nhiên như hình thì in ra không đẹp ah?

Với lại giá in ảnh 40x60 ép gỗ lụa như vậy có đúng không các bác. Ở khu vực quận 3, tân bình, tân phú thì in ảnh ở đâu chất lượng vậy?

Bác à...giá ảnh 40x60 mà ép gỗ 550 có năn nĩ em cũng ko làm, giá ai mà mắc thế
    em làm tấm ảnh cổng 60x90 (xuất ảnh 85k + 110k tiền ép gỗ) rẽ chán, em ở Tây ninh, em nghĩ trên TP thì cũng ko mắc quá như vậy đâu

Về việc xuất ảnh nếu xuất 40x60 : bác crop 40x60 với resolution : 254 làm việc chế độ màu RGB khi lưu file JPG cũng check (icc profile : sRGB)
    khi xuất bác phải chọn thêm lệnh Noise|add noise với thông số từ (1 đến 2) và chọn Shapern|unsharp Marsk... thông số 100|1,5|1
    khi xuất ra ảnh mới nét được, (nhìn trên máy vi tính đẹp nhưng xuất ra độ nét giảm nhiều)

mình làm ko tới 300k ....