Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 45

Chủ đề: NIKKOR 85 1.4D hay 85 1.4G

Quote Được gửi bởi konica View Post
    em cũng đang dùng 85mm 1.4D với body D800, ống này bị lỗi viền tím khá nặng khi chụp ngược sáng, em đang muốn đổi 1.4G xem có tốt hơn không?
    Bác chuyển qua 1.4G rồi cùng chủ thread so sánh với 1.4D xem chất con nào hơn, Nano liệu có thua :D

Quote Được gửi bởi nsontung View Post
    Tiêu cự 85mm lúc nào cũng là cái tiêu cự đắt tiền ko chỉ bên Nikon.
    Em mới chỉ đc cho mượn con 85f/1.8G dùng thử chứ chưa từng nhìn thấy con 1.4D hay G lần nào nên ko lạm bàn.
    Tuy nhiên khi em cầm con 85 f/1.8D của em mà lắp cái hood + bận filter xịn vào thì nó cũng đỡ được kha khá vấn đề contrast đấy các bác ợ (thường nhiều người bỏ qua cái yếu tố này). Các bác thử xem phát.
    cái lần em mượn 85f1.4d chụp thì dùng B+W filter ;)) chứ đã xài mấy lens này ai lắp filter zỏm vô chi bác :D

1.4D với 1.4G mà cũng si nghĩ chi vậy trời, bác chủ thớt có tiền mà, cứ G mà quất. Em thì xài 1.4D thấy cũng đã lắm rồi
    Nikon Df 35 f2

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Bác lấy cái 85mm f1.8D không phải lăn tăn nhiều đâu ạ, so sánh hơn kém chỉ ở yêu cầu rất tỉ mỉ thôi, em chụp bằng lens này thấy đẹp chết được, ảnh trong trẻo, mầu sắc tuyệt vời, chụp chân dung rất là chuẩn.
    Ảnh bác chụp đẹp quá, về màu sắc và độ nét thế với mình là quá ổn rùi, cũng chỉ cần vậy thôi. bác chụp bằng body và dùng picture style nào thế, bác chỉa sẻ cho em cách cài đặt thông số trong picture style trong chụp tấm hình trên nhé, mong bác share cho ít kinh nghiệm để sắp tới e sẽ đi test luôn.

Quote Được gửi bởi chu_thooong View Post
    Cảm ơn các bác đã tư vấn, nhưng em cũng xin nói rõ thêm vài ý để "rộng đường dư luận" nhé:
    1. Chúng ta đừng so sánh giá cả, chỉ so sánh chất ảnh.
    2. Em chơi hình "mộc" nên chúng ta bỏ qua vấn đề "quăng vào photoshop" sau khi chụp xong nhé.
    3. Em đang dùng D800.
    Như vậy là thêm ý để cho các bác dễ tư vấn giúp em rồi nhé.
    Thanks các bác nhiều.

http://www.vicvietnam.com/index.php?...&limitstart=18
    thế thì con nano thôi, sao phải suy nghĩ nhỉ. Tiền bạc ko thành vấn đề thì cứ đập tới, người ta phân vân chỉ vì chi phí eo hẹp thôi bác à. Thêm 1 vấn đề nữa ngoại trừ cái ngược sáng của nano ra thì mấy con kia bác bù đặp bằng PTS/LR cũng chỉ vài giây thôi. Tuỳ bác quyết định

Quote Được gửi bởi t2k View Post
    thế thì con nano thôi, sao phải suy nghĩ nhỉ. Tiền bạc ko thành vấn đề thì cứ đập tới, người ta phân vân chỉ vì chi phí eo hẹp thôi bác à. Thêm 1 vấn đề nữa ngoại trừ cái ngược sáng của nano ra thì mấy con kia bác bù đặp bằng PTS/LR cũng chỉ vài giây thôi. Tuỳ bác quyết định
    còn về vấn đề độ phân giải ống kính nữa, con 85 1.4D không được thiết kế để chơi 36MP của D800 ========> còn phải hỏi nữa, hehe

Quote Được gửi bởi developer0404 View Post
    Ảnh bác chụp đẹp quá, về màu sắc và độ nét thế với mình là quá ổn rùi, cũng chỉ cần vậy thôi. bác chụp bằng body và dùng picture style nào thế, bác chỉa sẻ cho em cách cài đặt thông số trong picture style trong chụp tấm hình trên nhé, mong bác share cho ít kinh nghiệm để sắp tới e sẽ đi test luôn.
    Dạ em chụp bằng D300s, ống này em lắp thêm cái filter Hoya HD vào nữa. Chụp thì em để vivid thôi, hôm nào thích thì tăng saturation lên chút xíu cho đậm đà. Em thấy con này mầu đẹp và hình sắc nét lắm, bác cứ yên chí mà test, còn ảnh đẹp hay không do mình là chủ yếu mà, chúc bác vui vẻ với lens mới ^^

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    còn về vấn đề độ phân giải ống kính nữa, con 85 1.4D không được thiết kế để chơi 36MP của D800 ========> còn phải hỏi nữa, hehe
    Bác nói chuyện mắc cười quá, mấy ống D là có hồi máy phim nha bác, máy phim thì độ phân giải của nó bằng số phân tử trên tấm phim, bác tính coi bao nhiu điểm ảnh, chắc phải vài tỉ tỉ điểm ảnh chứ ko có 36 tr điểm ảnh như cái D800 kia đâu, hehe

Bác nói chuyện mắc cười quá, mấy ống D là có hồi máy phim nha bác, máy phim thì độ phân giải của nó bằng số phân tử trên tấm phim, bác tính coi bao nhiu điểm ảnh, chắc phải vài tỉ tỉ điểm ảnh chứ ko có 36 tr điểm ảnh như cái D800 kia đâu, hehe
    Cái này nghe hay à nha

Mình vẫn chưa hiểu sự "liên kết" giữa "phân tử" trên film với độ phân giả theo mpx của sensor! Bác cho em tí thông tin thêm...

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng